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SURA YA

UTANGULIZI NA USULIKWANZA

1.1	 Utangulizi 

Awamu ya pili ya Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania 
(MKUKUTA II) ni mwendelezo wa jitihada za serikali katika kuharakisha ukuaji wa 
uchumi na kupambana na umaskini. Mkakati huu inasisitiza yafuatayo:-

i.	 Kutilia mkazo maeneo ya kipaumbele katika ukuaji wa uchumi na 
kupunguza umaskini;

ii.	 kuimarisha mipango na mgawanyo wa raslimali katika maeneo ya 
kipaumbele kwa kuzingatia vigezo muhimu;

iii.	 Kuhuisha mipango mikakati ya Wizara, Idara na Taasisi za Serikali na ile 
ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa smbamba na malengo ya MKUKUTA II;

iv.	 Kuimarisha uwezo wa serikali katika kutekeleza mipango;

v.	 Kuongeza ushiriki wa sekta binafsi katika maeneo ya kipaumbele ya 
kukuza uchumi na kupunguza umaskini;

vi.	 Kuboresha uwezo wa rasilimali watu kiujuzi na kitaaluma, na utoaji wa 
ajira zenye tija; 

vii.	 Kuchochea mabadiliko ya fikra za watu katika kufanya kazi kwa bidii, 
kuwa wazalendo na utashi wa kujitegemea;

viii.	 Kujumuisha masuala mtambuka katika mchakato wa Wizara, Idara na 
Taasisi za Umma, na Mamlaka za Serikali za Mitaa;

ix.	 Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji na utoaji taarifa;

x.	 Kuboresha utekelezaji wa mageuzi ya msingi, ikijumuisha uboreshaji wa 
mifumo ya usimamizi wa fedha za umma. 

Hivyo mkakati huu ni mfumo unaounganisha juhudi za kitaifa katika kipindi cha 
miaka mitano ijayo (2010/11-2014/15) katika kuharakisha ukuaji wa uchumi na 
kupunguza umaskini kwa kuchukua hatua zinazolenga maskini na kukabiliana 
na vikwazo vya utekelezaji.
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MKUKUTA II utaendelea kuwa mkakati maalum wa muda wa kati katika kufikia 
matarajio ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na Malengo ya Melenia. Ili kutekeleza 
kikamilifu MKUKUTA II, sekta zitahuisha mipango na mikakati yake na kuoanisha 
na malengo ya MKUKUTA II. Mchanganuo wa gharama za utekelezaji utafanyika 
mara baada ya kupitishwa kwa MKUKUTA II, wakati wa kuandaa mpango wa 
utekelezaji wa MKUKUTA II.

1.2	 Muktadha wa Sera za Taifa 

Juhudi za kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na kupambana na umaskini 
zimekuwa zikitekelezwa kwa mikakati na mipango mbalimbali kuanzia mikakati 
ya kisekta na mikakati ya sekta zote kwa jumla. Tanzania iliamua kupitisha na 
kutumia Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA) 
wenye misingi ya Malengo ya Maendeleo ya Milenia inayozingatia matokeo ili 
kuendeleza mafanikio yaliyofikiwa na kukabiliana na changamoto za kukuza 
uchumi na kupambana na umaskini.

Kuridhia mkakati unaozingatia matokeo umeibua masuala muhimu yafuatayo: 
(i) kutambua uhusiano na ushirikiano wa sekta katika kufikia matokeo tarajiwa 
(ii) kusisitiza uhusishwaji wa masuala ya mtambuka (iii) Uhusishwaji wa Malengo 
ya Maendeleo ya Milenia katika mikakati ya MKUKUTA (iv) kuridhia kipindi 
cha miaka mitano ya utekelezaji ili kutoa muda wa kutosha katika utekelezaji 
na ufuatiliaji (v) umuhimu wa ushiriki wa sekta binafsi katika ukuaji wa uchumi 
na umuhimu wa utawala bora; na (vi) mkazo katika masuala ya kinga ya jamii. 
Hivyo, MKUKUTA- I ulipanuka zaidi kwa kuzingatia upana wa suala la umaskini 
na kupanua ushiriki wa wadau mbalimbali, hasa sekta binafsi katika ukuaji 
wa uchumi. Kwa hiyo, uandaaji wa MKUKUTA II umezingatia mabadiliko hayo 
katika mtazamo. Japokuwa MKUKUTA II umejengwa katika misingi ya mkakati 
wa MKUKUTA I, umejikita zaidi katika ukuaji wa uchumi na kuimarisha tija kwa 
kubainisha mikakati na hatua madhubuti zinazokusudia kukuza uzalishaji wa 
mali kama njia kuu ya kuondokana na umaskini.

1.3	 Muktadha wa Mwenendo wa Uchumi Na Maendeleo 
Kimataifa

MKUKUTA II pia umezingatia mazingira ya uchumi wa nje. Mabadiliko ya hivi 
karibuni katika uchumi wa dunia, kama vile kuongezeka kwa bei za mafuta na 
chakula, msukosuko wa fedha na kuanguka kwa uchumi wa dunia yataendelea 
kuathiri uchumi wa nchi. Misukosuko hii inaathiri uchumi wa nchi kwa njia 
mbalimbali, ambapo biashara (husani mauzo nje) na uingiaji wa mitaji (hususani 
uwekezaji wa mitaji ya kigeni ya moja kwa moja) ndizo njia kuu za kuleta athari 
nchini. Kupungua kwa kasi ya ukuaji wa uchumi na kupungua kwa mzunguko wa 
fedha na mitaji ni athari za awali za msukosuko wa uchumi wa dunia. Athari za 
kuongezeka kwa bei za chakula na mafuta zinajionesha katika kuongezeka kwa 
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utafutaji wa maeneo makubwa ya ardhi kwa ajili ya nishati mbadala (bio-fuel) 
na uzalishaji wa chakula. Kwa kadiri athari hizi zinavyotishia uchumi wa nchi, 
zinatoa pia fursa nyingi, kwa mfano kuongezeka kwa mahitaji ya nishati mbadala 
(bio-fuel) na kuongezeka kwa uzalishaji wa chakula.

Pamoja na athari hizo, maendeleo ya sera katika ngazi ya kimataifa na kikanda 
yameendelea kutoa mwelekeo wa namna Tanzania inavyoweza kushirikiana 
na mataifa mengine. Kuna fursa na changamoto zinazohusiana na Shirika la 
Biashara Duniani (WTO), EPA, sera zinazohusiana na mabadiliko ya hali ya hewa, 
n.k. Maendeleo ya kikanda, mfano Soko la pamoja la Afrika Mashariki, Jumuiya 
ya Nchi za Kusini mwa Afrika, Ukanda wa Bahari ya Hindi, Shirika la bonde la 
Mto Kagera, n.k, pia ni miongoni mwa misukumo ambayo inaendelea kuathiri 
uchumi wa Tanzania. Fursa zitokanazo na maendeleo haya ni pamoja na kukua 
kwa biashara, maendeleo ya pamoja ya miundombinu, na faida nyingine zisizo 
za kiuchumi kama vile mikakati ya kikanda ya kudumisha amani.

Mojawapo ya changamoto zitokanazo na nchi kuwa mwanachama wa shirikisho 
zaidi ya moja ni kutokuwa na mtazamo thabiti na mgongano wa kimalengo. Kwa 
ujumla, matokeo ya maendeleo haya katika biashara, kuhama kwa nguvukazi na 
mitaji, itakuwa kichocheo muhimu katika maendeleo ya taifa kwa kipindi cha muda 
wa kati na mrefu. Maendeleo haya yametoa mafunzo ambayo yamezingatiwa 
katika uandaji wa MKUKUTA II. 

1.4	 Mapitio na mchakato wa ushirikishwaji wa wadau 

Serikali na wadau walikubaliana kufanya mapitio ya MKUKUTA I mwishoni 
mwa mwaka 2008 ili kuandaa mkakati mpya utakao tekelezwa kuanzia 2011. 
Umuhumu na sababu za kufanya mapitio ya MKUKUTA I ulitokana na ukweli 
kwamba utekelezaji wa MKUKUTA I ulipangwa kumalizika ifikapo mwaka 
2009/10. Aidha, nia ya kufanya mapitio ya mkakati ilitokana na mabadiliko ya hali 
halisi kwa maana ya fursa na changamoto, za ndani na nje. Mapitio na michakato 
ya ushiriki wa wadau ilifanyika katika ngazi tano ambazo zinaelezewa kwa ufupi 
hapa chini. Maelezo ya kina juu ya mchakato wa mapitio na ushiriki wa wadau 
yametolewa katika ripoti tofauti. 

i.	 Hatua ya maandalizi: Madhumni ya hatua hii ni kukubaliana juu ya 
mapitio, ikijumuisha uratibu na usimamizi wa mchakato, taratibu na 
masuala ya kupitia. Wadau wakuu katika hatua hii walikuwa ni maafisa 
wa serikali kutoka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, wabia wa maendeleo na wawakilishi wa asasi za 
kiraia. Mchakato ulianza kutekelezwa kwa kupitia mfumo wa majadiliano 
ya kitaifa na mgawanyo wa kazi katika vikundikazi vya mapitio ya matumizi 
ya umma. Matokeo ya hatua ya maandalizi ilikuwa ni kuandaliwa kwa 
mwongozo wa mapitio na maandalizi ya MKUKUTA II.
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ii.	 Hatua ya tathmini: Hatua hii ililenga katika uchambuzi wa kina na kubaini 
sababu zilizochangia kutofikia malengo. Kwa hiyo tathmini ililenga zaidi 
katika matokeo ya maendeleo na uchambuzi wa michakato na utekelezaji 
madhubuti wa MKUKUTA I. Hatua hii ilihusisha zaidi mchakato wa mapitio 
ya matumizi ya umma na washauri elekezi kutoka taasisi mbalimbali za 
mafunzo na utafiti. Matokeo ya hatua hii yalikuwa ni kutolewa kwa ripoti 
mbalimbali ambazo ziliwezesha uandaji wa rasimu ya MKUKUTA II.

iii.	 Hatua ya uandaji na mashauriano: Hatua hii ilihusisha mapitio ya nyaraka 
mbalimbali, kuandaa rasimu ya ripoti na kufanya majadiliano na wadau 
wachache. Katika hatua hii, ulitolewa muundo wa mkakati na mfumo wa 
namna ya kuandaa MKUKUTA II, ambapo wadau wakuu walishirikishwa 
na maridhiano kufikiwa juu ya mwelekeo wa mkakati.

iv.	 Ushiriki wa Wadau: Mchakato wa ushirikishwaji katika kuandaa rasimu 
ya MKUKUTA II ulizingatia taratibu zilizopo na zinazoendelea kutumika 
katika kuwashirikisha wadau nchini katika michakato ya maendeleo. 
Maoni yaliyotokana na mchakato wa Mpango wa Kujitathmini na Kujipima 
katika Utawala bora Afrika (APRM) na yale yaliyokusanywa wakati 
wa uandaaji wa mfumo wa Kitaifa wa Kinga ya jamii, yalichangia kwa 
kiasi kikubwa katika utaratibu mzima wa ushirikishwaji wa uandaaji wa 
MKUKUTA II. Mchakato wa ushirikishwaji katika uandaaji wa MKUKUTA 
II ulifanyika katika ngazi mbili, yaani majadiliano yaliyoongozwa na wadau 
wenyewe (katika ngazi ya kanda) na katika ngazi ya kitaifa. Ushirikishwaji 
huo ulikuwa na malengo makuu matatu ambayo ni; (i) kubaini upungufu 
katika rasimu (ii) kuimarisha ushiriki na umiliki wa mikakati ya maendeleo 
kitaifa (iii) kujenga uwezo wa wadau wa ndani. Wadau wakuu walioshiriki 
katika zoezi hili walikuwa (i) Wizara za Serikali, Idara na Taasisi za Umma 
(ii) Mamlaka za Serikali za Mitaa (iii) Asasi za Kiraia (iv) Taasisi za Elimu 
na Utafiti (v) Washirika wa Maendeleo (vi) Vyama vya Waajiri (vii) Sekta 
binafsi.

1.5	 Mpangilio wa Chapisho la MKUKUTA II

MKUKUTA II umegawanyika katika sura saba na kiambatisho kimoja. Sura ya 
pili inaelezea hali halisi ya umaskini, changamoto na fursa zilizopo. Sura hii pia 
inazungumzia masuala ya umaskini wa kipato na ukuaji wa uchumi, maisha bora 
na ustawi wa jamii, na utawala bora na uwajibikaji. Sura ya tatu, inazungumzia 
muundo mzima wa mkakati ikiwa ni pamoja na kanunu na misingi ya mkakati, 
uandaji, na vigezo katika kuweka vipaumbele. Sura ya nne inafafanua mkakati 
kwa kina kwa kuonesha matokeo makuu, malengo, shabaha za kiutendaji, 
na mpangilio wa maeneo ya kipaumbele pamoja na mikakati ya kila nguzo ya 
MKUKUTA. Sura ya tano inaelezea mpangilio wa utekelezaji ikijumuisha hatua za 
michakato ya uandaaji wa bajeti na utekelezaji. Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 
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umeelezewa katika sura ya VI. Sura ya saba inatoa Muundo wa uchumi jumla na 
namna ya kugharamia MKUKUTA II. Kiambatisho Na.1 ni jedwali linaloonyesha 
matokeo.
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SURA YA

HALI YA UMASKINI, CHANGAMOTO NA 
FURSA ZILIZOPOPILI

2.1	 Utangulizi 

Sura hii ni mapitio ya mwenendo wa hali ya uchumi kutokana na utekelezaji 
wa MKUKUTA katika kipindi cha mwaka 2005/06 hadi 2009/10, hususan, katika 
kukuza uchumi na kupunguza umaskini . Sura hii pia inabainisha na kuchambua 
vikwazo na changamoto zilizopo na kuchangia kuweka mwelekeo mpya katika 
utekelezaji wa MKUKUTA II ili kukuza uchumi na kupambana na umaskini. 
Uchambuzi na ufafanuzi umetolewa katika nguzo kuu tatu ambazo ni kukuza 
uchumi na kupunguza umaskini wa kipato, kuboresha maisha na ustawi wa jamii 
na utawala bora na uwajibikaji.

2.2	 Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini wa Kipato

2.2.1	 Umaskini wa Kipato na Changamoto za Mgawanyo wa Kipato

Katika kipindi cha miaka ya karibuni Pato la Taifa limekua kwa kiwango cha cha 
kuridhisha. Hata hivyo, kati ya mwaka 2000/1 hadi 2007, kiwango cha umaskini 
wa kipato kwa wananchi hakikubadilika kwa kiwango cha kuridhisha. Kama 
Jedwali 2.1 linavyoonesha, kwa kila watanzania 100, Watanzania 36 walikuwa 
na umaskini wa kipato mwaka 2000/1 ikilinganishwa na Watanzania 34 ambao 
walikuwa maskini katika kipindi cha mwaka 2007. Kiwango hiki cha umaskini 
wa kipato kimetofautiana kutoka eneo moja hadi jingine, maeneo ya vijijini 
yakiwa na asilimia 38 ya maskini wa vipato katika mwaka 2007 ikilinganishwa na 
asilimia 39 mwaka 2000/1. Familia zinazojishughulisha na kilimo, ufugaji, uvuvi 
na misitu ndizo zilizokuwa maskini zaidi. Ukuaji wa uchumi vijijini kwa kuangalia 
ukuaji wa sekta ya kilimo ulikuwa asilimia 4.5. Kiwango hiki kidogo cha ukuaji 
wa uchumi vijijini ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 2.9 ya idadi ya watu nchini, 
unasababisha muendelezo wa umaskini maeneo ya vijijini.
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Jedwali 2.1: Kiwango cha Umaskini Tanzania 

Kiwango cha umaskini

  Mwaka Dar es Salaam Maeneo ya Miji mingine
Maeneo ya 

vijijini
Tanzania Bara

Chakula
2000/01 7.5 13.2 20.4 18.7

2007 7.4 12.9 18.4 16.6
Mahitaji ya Msingi

2000/01 17.6 25.8 38.7 35.7
  2007 16.4 24.1 37.6 33.6

Chanzo: Ofisi ya Takwimu ya Taifa, HBS 2000/01, na 2007.

Japokuwa kuna ongezeko la ajira mpya kwa mwaka hasa katika sekta isiyo 
rasmi, takribani, 630,000. ukosefu wa ajira unaendelea kuwa tatizo, hasa kwa 
vijana wenye umri kati ya miaka 18 hadi 34.. Kwa jumla, kiwango cha ukosefu 
wa ajira ni kikubwa zaidi kwa vijana wa kike ikilinganishwa na vijana wa kiume. 
Inakadiriwa kuwa ukosefu wa ajira kwa vijana wa kike kwa mwaka 2006 ilikuwa 
asilimia 15.4 ikilinganishwa na asilimia 14.3 ya ukosefu wa ajira kwa vijana wa 
kiume (ILFS 2006). Aidha, idadi ya wanawake katika ajira ni asilimia 24.7 tu. 

Kiwango cha juu cha umaskini vijijini kinaelezwa kupitia vyanzo na njia za maisha.
Tafiti katika Tanzania zimeonesha uwiano chanya kati ya umaskini wa mahitaji ya 
msingi na umaskini wa chakula. Kuondoa umaskini wa njaa unaelekea kuleta 
mafanikio katika maeneo mengine ya kijamii na kiuchumi. Njaa haimsumbui 
tu mtu mhusika bali pia ni mzigo kwa taifa na inapunguza uwezo wa mtu wa 
kufanya kazi.Kama Jedwali 2.1 linavyoonesha, umaskini wa chakula umeenea 
sana maemeo ya vijijini ambako kuna asilimia 18.4 ikilinganishwa na wastani wa 
kitaifa wa asilimia 16.6. Kasi ya kupunguakwa umaskini huu imekuwa ndogo kwa 
kiwango cha asilimia 2 ikilinganishwa na wastani wa kitaifa wa asilimia 2.1. Kwa 
kuwa idadi kubwa ya watu hutegemea kilimo kama njia yao ya kuishi, kilimo ni 
muhimu sana katika kupunguza umaskini na hali kadhalika kupunguza umaskini 
kwa jumla na, hususan, njaa.

2.2.2	 Mwenendo wa ukuaji na muundo wa uchumi kitaifa

Ukuaji wa Pato la Taifa na Muundo wake 

mwenendo wa ukuaji wa Pato la Taifa umekuwa ukiongezeka ukiachilia mbali 
nyakati za misukosuko ya ukosefu wa chakula, nishati (umeme) na athari za 
msukosuko wa uchumi duniani. Tangu mwaka 2005, Pato la Taifa kwa mwaka 
limekuwa likiongezeka kwa kiwango cha wastani wa asilimia 7, ambayo 
inashabihiana na malengo ya MKUKUTA ya ukuaji wa kiwango cha asilimia 
6-8 kwa mwaka. Hata hivyo mwaka 2009, Pato la Taifa lilikua kwa asilimia 6, 
kupungua kwa kiwango hicho kulichangiwa na kuyumba kwa uchumi duniani. 
Kutokana na mtikisiko wa uchumi duniani, bei na kiasi cha bidhaa zetu zilizouzwa 
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nje vilipungua, uingiaji wa mitaji nchini na uwekezaji ulipungua, na pia idadi 
ya watalii na bidhaa kwa watalii vilipungua. Mwenendo huo,uliathiri urari na 
kusababisha kuongezeka kwa kiwango cha mfumuko wa bei nchini. Athari za 
kuanguka kwa Pato la Taifa zinatofautiana kutoka sekta moja hadi nyingine. Kwa 
sekta zinazotegemea uagizaji kutoka nje au uuzaji bidhaa nje, kama utalii na 
madini, ziliathirika zaidi. 

Muundo wa uchumi wa Tanzania kwa kuzingatia mnyambulisho wa Pato la Taifa 
umekuwa ukibadilika katika miaka ya karibuni. Mchango wa sekta ya kilimo katika Pato 
la Taifa umeendelea kupungua ikilinganishwa na sekta za huduma, na viwanda na ujenzi 
kwa pamoja. Sekta za huduma zinachangia kwa kiasi kikubwa katika uchumi wa nchi na 
ukuaji wake utaendelea kuwa muhimu katika ukuaji endelevu wa uchumi wa Taifa.

Kilimo: Kilimo nchini kimeendelea kutawaliwa na wakulima wadogo wadogo; 
karibu asilimia 70 ya kilimo kinategemea jembe la mkono, asilimia 20 jembe la 
kukokotwa na ng’ombe na asilimia 10 matumizi ya trekta. Hata hivyo, sekta ya 
kilimo ndiyo iliyobainishwa kuwa sekta muhimu katika kukuza uchumi. Kutokana 
na kuwapo kwa utofauti wa hali ya hewa kikanda, uwepo wa maji ya kutosha 
kwa umwagiliaji na mifugo, kuwepo kwa ardhi kubwa ifaayo kwa kilimo, Tanzania 
imekuwa na fursa nzuri ya kuzalisha mazao mbalimbali, mifugo, na mazao 
mbalimbali ya misitu. Kutokana na rasilimali zilizopo na mchango wake katika 
kusaidia kutokomeza umaskini, Tanzania inaweza kuwaondoa wananchi wake 
katika wimbi la umaskini. Halikadhalika, mahitaji makubwa ya chakula katika 
nchi za jirani, yanaifanya Tanzania kuwa na fursa nzuri ya kuongeza uzalishaji 
wa chakula kwa ajili ya kuuza katika nchi hizo na hivyo kuifanya sekta ya kilimo 
kuchangia zaidi katika kukuza uchumi wa Taifa.
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Kielelezo Na. 2.1: Mchango wa Sekta Kuu katika Pato la Taifa kati mwaka 2005 
na 2009 
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Chanzo: Wizara ya Fedha na Uchumi (2010) Hali ya Uchumi katika Mwaka 2009

Katika kipindi cha kati ya mwaka 2005 na 2008, sekta ya kilimo ilikua kwa 
wastani wa asilimia 4. Ukuaji huu usioridhisha ulitokana na changamoto nyingi.
Changamoto hizi ni pamoja na miundombinu duni katika kusaidia kilimo, 
upungufu wa huduma za ughani, teknolojia duni za uzalishaji, kiwango duni cha 
kuongeza thamani ya mazao, ukosefu wa mfumo bora wa kugharamia kilimo, 
ukosefu wa masoko ya uhakika, bei ndogo za mazao, ushindani usiokuwa na 
tija, na uharibifu wa mazingira.

Sekta ya uvuvi: Tangu mwaka 2000, sekta ya uvuvi iliendelea kukua kwa wastani 
wa asilimia 5 mwaka 2008 kabla ya kushuka kwa kiwango kufikia asilimia 2.7katika 
mwaka 2009.Tanzania ina maliasili za kutosha za uvuvi, ikiwa pamoja na maji 
baridi na maji chumvi, ambazo kama zingetumika vizuri zingesaidia kuboresha 
maisha ya watu, ikiwa ni pamoja na lishe. Changamoto kubwa zinazokabili sekta 
ya uvuvi ni pamoja na uvuvi haramu na biashara za magendo za samaki na 
mazao ya samaki mipakani ambazo hupunguza mchango wa sekta katika Pato 
la Taifa na juhudi za kupunguza umaskini. Changamoto nyingine ni pamoja na 
kutumia nyenzo na teknolojia duni za uvuvi, ukosefu wa mikopo, na uharibifu wa 
mazingira 

Sekta ya viwanda: Maendeleo ya sekta ya viwanda ni sehemu ya mageuzi 
yanayolenga katika kukuza uchumi na kutoa ajira. Mahusiano ya sekta ya viwanda 
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na sekta nyingine ni muhimu sana katika kukuza uchumi na kutoa ajira. Hata 
hivyo, gharama kubwa ya kufanya biashara, urasimu usio na tija, na miundombinu 
duni, hasa ukosefu wa uhakika wa usambazaji wa maji, umeme/nishati) ni 
miongoni mwa matatizo yanayoikabili sekta ya viwanda hali inayosababisha 
viwanda kutozalisha kwa kiwango kilichokusudiwa. Sekta hii pia inakabiliwa 
na matatizo mengine kama vile mtandao duni wa usafirishaji; mioundombinu 
duni ya mawasiliano na teknolojia, udogo wa soko la ndani, ushindani utokanao 
na bidhaa kutoka nje, na kutokuwepo na msukumo wa kutosha katika kukuza 
kiwango cha uuzaji bidhaa nje.

Sekta ya madini: Tanzania ina utajiri mkubwa wa madini, ikiwamo dhahabu, 
almasi, tanzaniti, rubi, bati, shaba, nikeli, chuma, fosfeti, gipsamu, makaa ya 
mawe, gesi asili na mafuta ya petroli.. Uchimbaji wa madini nchini unahusisha 
wachimbaji wakubwa na wachimbaji wadogo ambao wote ni muhimu katika 
sekta ya madini. Kabla ya mwaka 2007, sekta ya madini ilikuwa ikikua kwa 
wastani wa asilimia 15 kwa mwaka na ilishuka hadi kufikia asilimia 2.5 mwaka 
2008. Ukuaji wa sekta uliendelea kushuka zaidi mpaka kufikia asilimia 1.2 
mwaka 2009 kutokana na kupungua kwa usafirishaji wa almasi na dhahabu 
kwenda nchi za nje (kutokana na makampuni makubwa kukumbwa na matatizo 
mbalimbali ya miundombinu na kuyumba kwa uchumi duniani Kupungua kwa 
kiwango cha ukuaji ni miongoni mwa changamoto zinazoikabili sekta ya madini. 
Changamoto nyingine ni udhaifu wa ufungamanisho kati ya sekta ya madini na 
sekta nyingine na hivyo kuwapo kwa ongezeko dogo la thamani la ndani na 
uwezo wa kutengeneza ajira, migogoro inayohusiana na mazingira; na uwezo 
mdogo wa kitaasisi katika kusimamia sekta.

Upatikanaji wa madini kwa wingi nchini unadhihirisha umuhimu na fursa ya sekta 
ya madinikuwa kichocheo kikubwa katika ukuaji wa uchumi na maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii. 

Matumizi ya Ardhi: Tanzania ina ardhi kubwa inayofaa kwa shughuli mbalimbali 
za kiuchumi na makazi ya watu. Kumekuwapo ongezeko kubwa la matumizi ya 
ardhi kwa ajili ya kilimo, ufugaji na makazi. Ukuaji wa miji pia unaongezeka kwa 
kasi ya wastani wa asilimia 6 kwa mwaka. Lakini tatizo lililopo ni kwamba sehemu 
kubwa ya ardhi haijapimwa na kuendelezwa, kitu kinachosababisha migogoro 
katika mipango na matumizi ya ardhi. Katika kuhakikisha matumizi sahihi ya 
ardhi yanayokidhi mahitaji ya mtazamo mpya wa matumizi ya ardhi, ushiriki 
wa sekta binafsi ni muhimu katika kuendeleza ardhi. Hii itasaidia kuwajengea 
uwezo wananchi na kuiwezesha serikali kuwa na uwezo wa kupata mapato 
stahili yatokanayo na matumizi ya ardhi kwa siku zijazo na kukuza uchumi. Hatua 
hii itasaidia kukuza wigo wa rasilimali muhimu kwa uwekezaji katika sekta ya 
ardhi(iliyo muhimu kwa sekta zote) kwa njia ya mipango ya ubia kati ya serikali 
na sekta binafsi.
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Sekta ya Utalii: Tanzania ni miongoni mwa nchi zenye vivutio vingi vya watalii 
duniani, ikiwa ni pamoja na hifadhi za wanyama, mlima Kilimanjaro, fukwe za 
bahari na kadhalika. Vivutio hivi vina mchango mkubwa katika ukuaji wa sekta 
ya utalii na uchumi wa taifa kwa ujumla.

Sekta ya utalii Tanzania inategemea zaidi wageni kutoka nje ya nchi kitu 
ambacho kinaifanya sekta kuwa hatarishi kwa mabadiliko yanayotokea duniani. 
Kwa mfano, ukuaji wa sekta ya utalii ulipungua kutoka asilimia 4.5 mwaka 2008 
hadi kufikia asilimia 4.4 mwaka 2009 kutokana na msukosuko wa uchumi wa 
dunia. Sekta ya utalii pia inakabiliwa na vikwazo mbalimbali zikiwemo upungufu 
wa ujuzi katika nyanja za ufundi, uongozi na ujasiriamali katika sekta ya utalii 
wa kisasa, miundombinu duni na huduma duni za kusaidia watalii (afya, fedha, 
bima, teknolojia ya mawasiliano na kadhalika). Vikwazo hivi vimeifanya Tanzania 
kushindwa kutumia kikamilifu fursa zilizopo katika sekta ya utalii, ambazo 
zingechangia kwa kiasi kikubwa katika kukuza Pato la Taifa. Kuondolewa kwa 
vikwazo hivi si tu itasaidia kukuza utalii asilia bali pia utalii tamaduni, utalii 
michezo na utalii makongamano/mikutano. Miundo ya taasisi zinazoshughulika 
na sekta ya utalii kama vile hati za vitalu vya uwindaji, inahitaji kupitiwa upya na 
kuimarishwa zaidi kwa lengo la kuendeleza sekta.

Kuendeleza miundombinu: Kumekuwa na uboreshaji wa wastani wa 
miundombinu kama vile barabara, bandari (maji na anga) na nishati, lakini 
kumekuwa na ukuaji hafifu katika sekta ya reli. Tangu mwaka 2005, kiwango cha 
ubora wa barabara kimeongezeka, lakini uwezo na muda unaohitajika kuondoa 
mizigo bandarini umeendelea kuwa si wa kuridhisha. Usimikaji wa mitambo ya 
kuongeza uzalishaji wa nishati umeongezeka lakini haujaweza kukidhi mahitaji 
yanayoongezeka siku hadi siku. Hata hivyo zinahitajika juhudi za makusudi katika 
kushughulikia changamoto zinazoikabili sekta ya miundombinu. Changamoto 
hizi ni pamoja na kukatikatika kwa umeme mara kwa mara, msongomano wa 
mizigo bandarini, na ubovu wa barabara vijijini. Tanzania inaweza kuwa kitovu 
cha usafirishaji na biashara kama inatumia vizuri fursa zinazotokana na mazingira 
ya kijiografia na kuwepo kwa fursa ya kuzalisha nishati ya umeme. 

Changamoto nyingine ni pamoja na msongamano katika sehemu za miji, gharama 
za juu za ujenzi, mabadiliko ya tabianchi (ambayo huathiri miundombinu na muda 
wa kudumu wa-miundombinu), na pia masuala yamazingira katika maeneo 
mbalimbali zinapofanyika shughuli za ujenzi. Katika ngazi ya chini, maendeleo 
madogo madogo ya miundombinu yamechangiwa na ushiriki wa jamii katika 
ujenzi wa mabwawa madogo, madaraja na kadhalika kupitia programu mbalimbali 
kama TASAF, PADEP, n.k. Miongoni mwa changamoto za MKUKUTA II ni namna 
ya kuongeza ushiriki wa jamii katika kukuza na kuboresha miundombinu.
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2.2.3 Usimamizi wa Uchumi Jumla

Usimamizi wa uchumi jumla katika kipindi cha utekelezaji wa MKUKUTA I 
ulilenga katika kuboresha usimamizi wa matumizi ya fedha za umma, hasa kuwa 
na matumizi yanayozingatia vipaumbele kwa maendeleo ya taifa na ufinyu wa 
rasilimali zilizopo na kuhakikisha kuwa sera za fedha zinatengamaza uchumi.. 
Pamoja na misukosuko mbalimbali ya ndani na nje, Tanzania iliendelea kuwa na 
uchumi uliotengamaa. 

Mfumuko wa bei: Mfumuko wa bei ambao ulishuka chini ya asilimia 5 kwa 
kipindi cha miaka ya 2000, ulianza kupanda taratibu mwaka 2005 na uliendelea 
kupanda hadi kufikia asilimia 12.1 mwezi Desemba 2009. Mfumuko wa bei huu 
ulisababishwa na hali ya ukame iliyosababisha ukosefu wa chakula nchini na 
nchi jirani, upungufu wa usambazaji wa umeme ambao ulisabisha gharama za 
uzalishaji kuongezeka kwa sababu wazalishaji walilazimika kutumia jenereta; 
kuongezeka kwa bei ya mafuta ya petroli ambayo iliongeza ankra ya manunuzi 
ya nje na kuongeza gharama za uzalishaji nchini. Hata hivyo, pamoja na kutofikia 
kiwango cha kudhibiti mfumko wa bei kilichowekwa, uchumi ulikua kwa kiwango 
cha kuridhisha na kuongezeka kwa makusanyo ya mapato ya Taifa.

Mikopo kwa sekta binafsi: Uwiano kati ya mikopo ya ndani kwa sekta binafsi na 
Pato la Taifa ni ushahidi tosha wa juhudi za serikali katika kukuza sekta binafsi. 
Japokuwa kiwango cha mikopo kwa sekta binafsi imeongezeka kutoka asilimia 
4.3 ya Pato la Taifa mwaka 2001 hadi kufikia asilimia 13.8 mwaka 2007, kiwango 
hiki cha ukuaji kimekuwa ni kidogo kwa sababu viwanda vidogo na vya kati na 
sekta ya kilimo vimekuwa havihudumiwi na taasisi za fedha (mabenki) kutokana 
na sababu kwamba havikidhi masharti ya kibiashara, hasa udhaifu wa sheria 
na mfumo wa udhibiti, utekelezaji wa mikataba na hati miliki. Hii inajidhihirisha 
katika kasi ndogo ya kupungua kwa tofauti kati ya viwango vya riba za mikopo 
na riba za akiba kati ya mwaka 2005 na 2008.

Uwekezaji wa Mitaji kutoka Nje: Tangu mwaka 2005, thamani ya mitaji ya 
kigeni ya moja kwa moja imekuwa ikiongezeka na kufikia wastani wa dola za 
Marekani 603 milioni kwa mwaka. Kiasi kikubwa cha uwekezaji wa mitaji ya kigeni 
imeelekezwa zaidi katika sekta za madini na utalii. Uwekezaji wa mitaji ya kigeni 
ya moja kwa moja umeathiriwa na upungufu wa rasilimali watu hasa ubora na 
ujuzi ambao umekuwa kikwazo katika kufaidi fursa zitokanazo na uwekezaji wa 
mitaji ya kigeni. Uboreshaji wa mazingira ya kufanya biashara nchini na uwezo 
wa ujuzi wa rasilimali watu ni muhimu katika kukuza kasi ya uwekezaji katika 
sekta mbalimbali.

Urari wa biashara): Tangu mwaka 2005, thamani ya shilingi imekuwa ikishuka 
na kuleta madhara makubwa katika ankra za uagizaji wa bidhaa kutoka nje, 
akiba ya fedha za kigeni na uimara wa uchumi wa taifa. Ankra ya uagizaji wa 



14

bidhaa kutoka nje imekuwa ikiongezeka kwa kasi ikilinganishwa na ankra ya 
uuzaji bidhaa nje na hivyo kusababisha nakisi ya biashara. Uwiano wa uuzaji 
wa bidhaa nje na Pato la Taifa umekuwa kati ya asilimia 21.7 hadi 23.1 kwa 
mwaka ikichangiwa zaidi na uuzaji wa bidhaa zisizo asilia, hasa madini na bidhaa 
za viwandani. Ongezeko kubwa la bei ya dhahabu ambayo huchangia zaidi 
katika thamani ya mauzo nje kutokana na bidhaa zisizo asilia linategemea zaidi 
msukosuko wa uchumi duniani, na hivyo bei nzuri ya dhahabu inaweza kuwa ni 
kwa muda mfupi. Vile vile, kupungua kwa kiwango cha uzalishaji wa dhahabu 
kunaashiria hatari kwa uchumi wa taifa kutegemea zaidi bidhaa moja. Tofauti na 
dhahabu, bidhaa nyingine zinazouzwa nje zimeathiriwa sana na msukosuko wa 
uchumi duniani.

2.3 Maisha Bora na Ustawi wa Jamii

Utekelezaji wa MKUKUTA katika nguzo ya pili unalenga kufikia malengo makuu 
mawili ambayo ni (i) kuongeza ubora wa maisha na ustawi wa jamii hasa maskini 
na makundi maalum katika jamii (ii) kupunguza tofauti za kijamii (mfano katika 
elimu, muda wa kuishi na afya) kwa kuzingatia jiografia, kipato, umri, jinsia, na 
mengineyo katika maeneo mbalimbali. Kutokana na hayo, juhudi za serikali 
katika eneo hili zimeonesha mafanikio makubwa katika utoaji wa huduma kwa 
jamii hasa elimu, afya, maji, mazingira safi na hifadhi ya jamii. Uwekezaji katika 
elimu na afya katika miaka ya karibuni imeifanya Tanzania kuweza kuweka rekodi 
nzuri katika maendeleo ya jamii kimataifa na kuitoa kutoka nafsi ya 163 kabla 
ya utekelezaji wa MKUKUTA hadi nafsi ya 151 mwaka 2009, na hivyo kuifanya 
Tanzania kuondoka katika kundi la nchi zenye kiwango duni cha maendeleo ya 
jamii na kuwa miongoni mwa nchi zenye kiwango cha kati cha maendeleo ya 
jamii duniani.

2.3.1 Elimu

Juhudi za serikali katika sekta ya elimu zilikuwa zikiongozwa na Sera ya Elimu na 
Mafunzo (ETP) na Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu, kupitia Programu 
ya Maendeleo ya Elimu ya Msingi (PEDP), Programu ya Maendeleo ya Elimu ya 
Sekondari (SEDP), Programu ya Maendeleo ya Elimu ya Juu (HEDP), Programu 
ya Maendeleo ya Elimu ya Vyuo vya Wananchi (FEDP), Mkakati wa Elimu ya Watu 
Wazima na Elimu isiyo Rasmi (ANFES), Mkakati wa Maendeleo na Usimamizi wa 
Walimu (TDMS), Sheria ya Elimu ya Ufundi, Sera ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo, 
na Sera ya Elimu ya Juu. Serikali pia imetekeleza programu mtambuka kama vile 
TASAF katika kuhakikisha wananchi wengi wanapata huduma za elimu. Moja ya 
matokeo makubwa ya juhudi zake katika sekta ya elimu ni kuongeza uwezekano 
wa wananchi wengi kuwa na fursa ya kupata huduma za elimu katika ngazi 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na fursa ya kupata elimu ya msingi na sekondari. 
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Ongezeko kubwa na la haraka la wanafunzi katika ngazi ya elimu ya msingi na 
sekondari imeleta changamoto hasa katika kutoa elimu bora kutokana na ufinyu 
wa miondombinu na uwezo wa rasilimali watu katika sekta ya elimu. 

Uwiano usio sawa wa mgawanyo wa rasilimali ni miongoni mwa changamoto 
zinazoikabili sekta ndogo ya elimu ya msingi. Kwa mfano upangaji wa walimu 
usio sawa kati ya mikoa na mikoa na wilaya. Shule zilizopo maeneo ya vijijini 
ambapo huduma za kijamii hazipatikani kwa urahisi zimekuwa hazipati walimu 
wa kutosha kama ilivyo katika shule zilizopo mijini ambako huduma za jamii 
zinapatikana kwa urahisi. Changamoto nyingine ni ongezeko dogo la idadi ya 
wanafunzi wanaojiunga na elimu ya sekondari na idadi kubwa ya wanafunzi 
wanaoacha shule. Japokuwa idadi ya wanafunzi wa kike na kiume wanaojiunga 
katika ngazi ya elimu ya sekondari ni sawa, kumekuwa na idadi kubwa ya 
wanafunzi wa kike wanaoacha shule ikilinganishwa na idadi ya wanafunzi wa 
kiume. Hivyo, kuna pengo kubwa la kijinsia katika miaka ya mwisho ya elimu ya 
sekondari. Kiwango cha wanafunzi wa kike wanaoacha shule kwa sababu ya 
kupata mimba iliongezeka kutoka asilimia 6.5 mwaka 2006 hadi kufikia asilimia 
10.3 mwaka 2008.

Changamoto za ubora wa elimu ya sekondari zinajionesha katika kiwango cha 
kufaulu katika mitihani katika shule za sekondari kwa ngazi ya kidato cha nne 
na sita ambao umeshuka kutoka asilimia 89.1 mwaka 2006 hadi kufikia asilimia 
83.7 mwaka 2008 kwa ngazi ya kidato cha nne na kutoka asilimia 96.3 mwaka 
2006 mpaka kufikia asilimia 89.6 mwaka 2009 kwa ngazi ya kidato cha sita. Hii 
inatokana na upungufu wa miundombinu na walimu. Pia kumekuwapo na tofauti 
kubwa ya viwango vya kufaulu katika masomo ya sayansi na hisabati na masomo 
yasiyo ya sayansi na hisabati. Kwa miaka ya karibuni, kiwango cha kufaulu kwa 
masomo ya sayansi na hisabati umekuwa mdogo na hivyo kuwa changamoto ya 
uwiano kati ya masomo ya sayansi na hisabati na masomo yasiyo ya sayansi na 
hisabati. Haya yote ni matokeo ya upungufu wa walimu wa masomo ya sayansi 
na hisabati, na upungufu wa vifaa vya kufundishia ikiwa ni pamoja na maabara. 
Kuna mafanikio makubwa yamefikiwa katika kutekeleza programu ya Elimu ya 
Watu Wazima na Elimu ya Mfumo usiyo Rasmi ndani ya mkakati wa elimu ya watu 
wazima na elimu isiyokuwa rasmi. Tangu mwaka 2005, watoto 500,000 kati ya 
watoto wote wa shule na vijana wamepata elimu kwa njia ya COBET. Uandikishaji 
wa wanafunzi wa ICBAE uliongezeka kutoka 675,000 mwaka 2005 hadi kufikia 
957,289 mwaka 2009. Hivyo hivyo uandikishwaji katika ODL uliongezeka kutoka 
6,782 mwaka 2005 hadi 38,036 mwaka 2009. Hata hivyo, kiwango cha kutokujua 
kusoma na kuandika kimeongezeka kutoka asilimia 28 mwaka 2005 hadi kufikia 
asilimia 31 mwaka 2009. Hali hii imetokana na kuongezeka kwa kiwango cha 
watoto na vijana wanaoacha shule, idadi ndogo ya uandikishaji wa wanafunzi 
mashuleni, na kukosa ufahamu juu ya umuhimu wa elimu katika baadhi ya jamii.
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Ukaguzi wa shule-katika ngazi ya shule za awali, shule za msingi na shule za 
sekondari, ukaguzi ni eneo muhimu katika usimamizi na ufuatiliaji wa nyenzo, 
michakato na matokeo ya mafunzo shuleni.. Kwa muda mrefu, huduma za 
ukaguzi zilikuwa chini ya asilimia 25 ya lengo, ikichangiwa na upungufu wa 
rasilimali. Matokeo ya upungufu wa rasilimali yamesababisha shule zilizopo vijijini 
kutofanyiwa ukaguzi ikilinganishwa na shule za mijini. Kutokana na kutokuwapo 
kwa ukaguzi wa shule, imekuwa vigumu kuhakiki taarifa za kila siku.

Kumekuwa pia na ongezeko la wanaojiunga na vyuo vya ualimu, vyuo vya ufundi 
na mafunzo na elimu ya juu. Hii inatokana na kuongezeka kwa idadi ya taasisi 
binafsi na umma katika ngazi ya elimu ya juu, ikiwa ni pamoja na kuruhusu 
vyuo vya ufundi kutoa programu za ngazi ya shahada. Kama ilivyo katika ngazi 
mbalimbali za elimu, kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi wanaojiunga na vyuo 
vya umma vya elimu ya juu imezidi rasilimali zilizopo na kutishia ubora wa elimu 
inayotolewa. Hata hivyo, elimu ya ufundi na mafunzo inapata fedha kidogo 
kutoka serikalini pamoja na idadi kubwa ya wanafunzi wanaojiunga na vyuo 
hivi na umuhimu wa vyuo hivi katika kuendeleza rasilimali watu na kukua kwa 
uchumi wa taifa. Matokeo ya ufinyu wa rasilimali zinazotolewa kwa vyuo hivi ni 
vijana wengi kuachwa wakiwa na ujuzi mdogo unaowafanya kutokuwa na sifa za 
kutosha kujipatia ajira. Kwa sasa kuna uwiano usio sahihi katika nafsi za kuingia 
vyuoni kulingana na maeneo ya kijiografia na jinsia. Usimamizi na tathmini ya 
elimu ya vyuo vya mafunzo na ufundi stadi uliendelezwa kidogo ikilinganishwa 
na ngazi nyingine za elimu.

Uwiano usio sawa wa kijinsia katika ngazi ya elimu ya juu bado ni changamoto. 
Kwa mfano katika mwaka 2008/09, idadi ya wanafunzi wa kike katika vyuo vikuu 
na vyuo vishiriki vya umma ilikuwa asilimia 32.1 ya idadi ya wanafunzi wote 
ikilinganishwa na asilimia 32.2 katika mwaka 2006. Idadi ndogo ya wanawake 
vyuoni inaathiri ushiriki wa wanawake katika nyanja mbalimbali, ikiwa ni pamoja 
na namna ya ushiriki katika michakato ya kufanya maamuzi.

2.3.2 Afya na Lishe Bora

Utekelezaji wa MKUKUTA I umeongeza juhudi za serikali katika sekta ya afya na 
kuleta matokeo chanya kwa ujumla. Mafanikio, changamoto na fursa zinaelezwa 
katika maeneo yafuatayo:

Uzazi, umri wa kuishi na viwango vya vifo: Jumla ya uwezo wa kuzaa imebakia 
juu kwa kiwango cha watoto 5.4 kwa kila mwanamke katika kipindi cha umri wake 
wa miaka 15-49. Kwa upande wa vijijini kiwango cha uwezo wa kuzaa ni watoto 
6.1 wakati mijini ni 3.7. Hii inatokana na matumizi kidogo ya njia za mpango wa 
uzazi na elimu duni. Kiwango cha kasi ya kuzaliana ndicho kichocheo kikubwa 
cha ongezeko la idadi ya watu. 
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Matarajio ya umri wa kuishi yameongezeka kutoka miaka 51 mwaka 2002 
hadi kufikia wastani wa miaka 54 (miaka 53 kwa wanaume na miaka 56 kwa 
wanawake) mwaka 2008, kutokana na kupungua kwa janga la UKIMWI na vifo 
vya watoto. Mwaka 2010 vifo vya akina mama katika kipindi cha miaka kumi 
kabla ya tafiti vilikadiriwa kuwa 454 kwa kila akina mama 100,000. Uwiano huu 
upo chini ukilinganisha na ule uliokadiriwa miaka kumi kabla ya utafiti wa 2004/05 
(578 kwa kila 100,000) na ule utafiti wa 1996 (vifo 529 kwa kila akina mama 
100,000) Sababu zinazosababisha vifo vya akina mama ni pamoja na umbali 
mrefu kwenda kujifungua, lishe duni, kazi nyingi wanazofanya, malaria, huduma 
duni mahali wanapojifungulia, huduma duni za rufaa na mimba za utotoni. 
Changamoto iliyopo ni kwamba vifo vya akina mama vinatofautiana kijiografia 
na kati ya mijini na vijijini, wasomi na wasio soma.

Utapiamlo ni changamoto na ni tatizo kubwa linalochangia vifo vya watoto. 
Pia ni kikwazo kikubwa katika uwezo wa elimu kwa watoto na kizuio kikubwa 
katika kukua kwa uchumi. Pamoja na kwamba jitihada nyingi zimefanyika, bado 
utapiamlo ni tatizo hasa vijijini na kaya maskini za mijini. Upotevu wa maumbile 
katika kipindi cha udogo unachangia sana kuwepo kwa matatizo ya kudumu 
na ya muda mrefu kwa binadamu na ni matatizo magumu kuyatatua. Upungufu 
wa lishe miongoni mwa Watanzania unajitokeza katika kipindi cha utoto hivyo 
mkazo unatolewa sana katika kufuatilia lishe ya mtoto. Utapiamlo kwa watoto ni 
tatizo linaloonesha uhaba wa chakula na ni kielelezo cha kuwa mama mjamzito 
amekuwa akipata lishe duni. Utapiamlo unachochea kuwa na magonjwa, 
unapunguza uwezo wa kujifunza na unapunguza nguvu kazi. Watoto walio vijijini 
wanapata tatizo la utapiamlo zaidi kuliko watoto wa mijini.

Watoto wanne kwa kila watoto 10 wenye umri chini ya miaka mitano wamedumaa 
na kila mtoto 1 kwa kila watoto 5 ana uzito pungufu. Utapiamlo unasababishwa 
na kukosekanakwa chakula, matunzo duni ya mtoto, mazingira duni ya kuishi 
na upatikanaji dhaifu wa huduma za afya. Kwa watoto walio na umri wa miaka 
2 ambao ndiyo wako katika mri wa hatari zaidi, kwao utapiamlo unasababishwa 
na kutonyonyweshwa vya kutosha na kupewa vibaya vyakula mbadala ambapo 
pia mama alipokuwa mjamzito alikuwa na fya duni na alipungukiwa viini lishe.

Kupungua kwa vifo vya watoto wachanga na watoto wenye umri wa chini ya 
miaka mitano inatokana na kuongezeka kwa uwezo wa kupambana na malaria 
kwa njia ya kuboreshwa kwa upimaji na matibabu ya malaria na kujikinga na 
kuumwa na mbu kwa kutumia vyandarua vyenye dawa. Pia njia nyingine nyingi 
zimetumika kupambana na malaria kama chanjo ya surua, matumzi ya vitamini 
A, utekelezaji wa Mtandao wa Kusimamia Magonjwa ya Watoto yameongeza 
uwezo wa watoto kuishi. Hata hivyo kuna tofauti ya viwango vya vifo vilivyopo 
kati ya mikoa na mikoa na ndani ya mikoa, wilaya na wilaya, Mijini na vijijini na 
kwa matajiri na maskini. Watoto waishio vijijini na wale waishio katika familia 
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maskini wanapata huduma duni ikilinganishwa na watoto wanaoishi mijini na 
waishio katika familia tajiri. Kwa hiyo kuna changamoto kuendeleza mafanikio 
yaliyofikiwa katika kupunguza vifo vya watoto kwa kuboresha mifumo ya afya na 
lishe bora utotoni, kuboresha afya ya uzazi na afya ya watoto wachanga.

Malaria, Kifua Kikuu, VVU na UKIMWI Malaria, Kifua Kikuu, Ukimwi na Virusi 
vya Ukimwi inaendelea kuathiri Watanzania katika nyanja mbalimbali, hasa afya 
na uchumi. Katika mwaka 2007/08 maambukizi ya malaria kwa watoto (umri 
wa miezi 6 hadi miezi 59) yalikuwa kati ya asilimia 5 na asilimia 30. Hata hivyo, 
maambukizi ya malaria, vichomi vikali, homa na idadi ya waliolazwa kutokana 
na homa zitokanazo na malaria imepungua. Hii inatokana na kuongezeka kwa 
matumizi ya vyandarua vyenye dawa japokuwa matumizi ya vyandaria vyenye 
dawa ni madogo katika maeneo ya vijijini ikilinganishwa na maeneo ya mijini. 
Juhudi nyingine za kupambana na malaria ni pamoja na matumizi ya dawa mseto 
(ALU), upimaji wa malaria , kuangamiza mazalia ya mbu na unyunyizaji wa dawa 
za mbu majumbani.

Virusi vya UKIMWI na UKIMWI inaendelea kuwa changamoto kwa taifa. Kwa 
mujibu wa takwimu kutoka TACAIDS na Utafiti wa Viashiria vya Malaria ya mwaka 
2007/08, kiwango cha mambukizi katika makundi ya watu mwenye umri kati ya 
miaka 15 hadi miaka 49 yalikuwa asilimia 5.7. Takwimu zinaonesha kwamba 
maambukizi kwa wanawake ni juu zaidi (asilimia 6.6) ikilinganishwa na wanaume 
ambapo maambukizi ni asilimia 4.6. Maambukizi haya yanatokana na ngono 
zembe, kuwa na wapenzi wengi na uwepo wa magonjwa ya zinaa katika jamii.

Mikakati ya kitaifa ya kukabiliana na janga hili imeimarishwa kupitia Mkakati wa 
Kitaifa wa Kupambana na UKIMWI. Hata hivyo, zaidi ya asilimia 60 ya mahitaji 
ya dawa za kupunguza makali ya UKIMWI haijafikiwa na kuna upungufu mkubwa 
sana katika utoaji wa huduma hasa katika maeneo ya vijijini. Tangu mwaka 
2005, programu ya kuzuia maambukizi ya virusi vya UKIMWI kutoka kwa mama 
kwenda kwa mtoto imekuwa ikitekelezwa lakini bado haijawafikia walengwa kwa 
kiwango kilichokusudiwa. Kwa mfano, asilimia 37 ya wajawazito wanaohudhuria 
kliniki za uzazi wamefikiwa na huduma hii katika kipindi cha nusu ya kwanza ya 
mwaka 2009. Matatizo haya yanachangiwa na upungufu wa vituo vya ushauri 
nasaha na upimaji kwa nchi nzima. Kutokana na upungufu huu, inakadiriwa 
karibu asilimia 60 ya watu wazima hawajapima virusi vya UKIMWI. Hata hivyo 
watu wengi wanafariki kwa maradhi yanayohusiana na ukimwi na virusi vya 
UKIMWI bila wao kufahamu kama wameambukizwa.

Mafanikio pia yameonekana katika kupambana na maradhi mengine kama vile 
Kifua kikuu na ukoma, kupitia programu ya taifa ya kupambana na kifua kikuu na 
ukoma. Matokeo haya mazuri katika kupambana na maradhi haya yametokana 
na ushirikiano imara baina ya programu za kitaifa za kupambana na kifua kikuu 
na ukoma na programu ya kupambana na virusi vya ukimwi na ukimwi. Hii ni 
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kutokana na uhusiano wa karibu wa maradhi ya ukimwi na kifua kikuu (kufuatia 
kipungua kwa kiwango kidogo cha maambukizi na kuanzishwa kwa matumizi ya 
dawa za kupunguza makali ya ukimwi). 

Rasilimali Watu katika sekta ya Afya

Japokuwa idadi ya taasisi zinazotoa mafunzo ya taaluma ya afya na idadi ya 
wanaojiunga imekuwa ikiongezeka mwaka hadi mwaka, bado kuna upungufu 
wa idadi ya wataalamu katika sekta hii, hasa watu wenye ujuzi wa juu katika 
masuala ya afya. Upungufu wa wataalam katika sekta ya afya ni mkubwa zaidi 
katika maeneo ya vijijini. Inakadiriwa upungufu huu vijijini unafikia asilimia 65 na 
hii ni changamoto katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi 
(MMAM), hasa katika kutatua tatizo la rasilimali watu. Vile vile mgawanyo wa 
wataalumu wa afya waliopo si mzuri kulingana na mikoa na wilaya ambapo 
wataalum hawa ni wachache zaidi kwenye wilaya zilizo mbali zaidi na huduma 
za kijamii. Changamoto nyingine zinazohusiana na hali hii ni pamoja na utoaji 
huduma duni za afya, usimamizi wa rasilimali watu, usimamizi wa mgawanyo na 
utawala bora na uwajibikaji.

2.3.3 Maji na Usafi wa Mazingira

Upatikanaji na usambazaji wa maji na usafi wa mazingira ni muhimu kwa maisha 
bora na ustawi wa jamii, hasa ikihusishwa na huduma nyingine za kijamii na 
ukuaji wa uchumi. Kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita miundo muhimu ya 
maendeleo katika sekta ya maji imeanzishwa, hii ni pamoja na Mpango wa 
Maendeleo ya Sekta ya Maji ulioanzishwa mwezi Julai mwaka 2007. Mpango 
huu wa kitaifa wa miaka ishirini unalenga katika kuimarisha upatikanaji wa maji na 
kuboresha usafi wa mazingira, na kuhakikisha upatikanaji wa maji kwa shughuli 
za uzalishaji kwa kupitia mfumo wa utunzaji wa vyanzo vya maji, ustawi jamii na 
maendeleo ya uchumi. Mpango huu umedhamiria kuunganisha nguvu miongoni 
mwa taasisi na uwezo wa rasilimali watu ili kuleta tija na ufanisi.

Usambazaji wa Maji: Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Maji umehamasisha 
kuongezwa kwa rasilimali katika sekta ya maji. Kupitia miradi yake ya kutoa 
matokeo ya haraka , kumekuwa na ongezeko la vituo vya kuzaliza maji 8,285 
vilivyoendelezwa na kuwezesha usambazaji wa maji kwa watu zaidi ya 1.89 
milioni. Kutokana na mpango huu, usambazaji wa huduma ya maji umeongezeka 
kutoka asilimia 55 mwaka 2005 hadi kufikia asilimia 58.7 mwezi Desemba 2009. 
Kumekuwa na maendeleo katika usambazaji wa huduma ya maji katika miji 
mikubwa ambapo vituo vya usambazaji wa maji vinaongozwa na mamlaka za maji 
safi na maji taka (UWASA), kwa kuendeleza vyanzo vipya vya maji, kukarabati 
na kupanua mifumo ya usambazaji wa maji. Hii imewezesha kuwepo kwa 
ongezeko la maeneo yanayopata maji kutoka asilimia 74 mwaka 2005 mpaka 
kufikia asilimia 84 mnamo Desemba 2009. Hata hivyo, upatikanaji wa maji katika 
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maeneo ya makao makuu ya wilaya na miji midogo bado ni changamoto kubwa 
kwani kunahitajika uwekezaji mkubwa kwenye vyanzo vipya vya maji, ukarabati 
pamoja na upanuzi wa mifumo. Vivyo hivyo, huduma za usambazaji maji katika 
Jiji la Dar es Salaam umebakia kuwa asilimia 68 toka mwaka 2005 mpaka sasa, 
kutokana na uzalishaji usiokidhi mahitaji hasa ikilinganishwa na ukuaji wa idadi 
ya watu ya asilimia 8 kwa mwaka. Kwa upande wa matumizi ya vifaa (kwa mujibu 
wa utafiti) kabla ya Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Maji, utafiti wa kaya 
unaonyesha kupungua kwa huduma ya usambazaji wa maji mijini kutoka asilimia 
90 katika mwaka 2000/01 hadi kufikia asilimia 79 katika mwaka 2007, na kutoka 
asilimia 46 katika mwaka 2000/01 hadi kufikia asilimia 40 katika mwaka 2007 
katika maeneo ya vijijini. Kuna haja ya kufanya tafiti kubaini sababu za kupungua 
kwa uwezo wa kusambaza, ingawa sababu mojawapo yaweza kuwa ukarabati 
duni wa miundombinu iliyopo na kutokuwa na mikakati endelevu ambayo 
imesabaisha miundombinu iliyopo kutofanya kazi kwa kiwango kilichokusudiwa.

Kwa uwiano wa usawa, jamii maskini inatumia kiasi kikubwa cha nguvu na muda 
(maeneo ya vijijini) na sehemu kubwa ya mapato katika kupata maji ikilinganishwa 
na jamii maskini ziishizo mijini ambazo zinatumia fedha nyingi ili kupata huduma 
ya maji. Uelewa mzuri wa mahusiano kati ya kiwango cha uwekezaji uliofanywa 
na kuongezeka kwa upatikanaji wa maji ni muhimu katika kutambua umuhimu na 
ufanisi katika uwekezaji katika sekta maji.

Usafi na mazingira: Kwa mujibu wa takwimu za utafiti wa kaya (inakadiriwa 
na Programu ya Usimamizi ya Pamoja ya mwaka 2010 ni asilimia 24 tu ya kaya 
zote zinatumia vifaa vya usafi wa mazingira. Ni vigumu kutathmini kiasi hiki kwa 
sababu utafiti wa kaya hautenganishi kati ya matumizi ya vyoo vilivyoboreshwa 
na matumizi ya vyoo vya msingi. Matumizi ya vyoo vya msingi yanaweza kuwa 
makubwa hata kufikia asilimia 90, lakini yakikosa mahitaji ya msingi ya kulinda 
afya kama vile vifuniko vya vyoo. Usafi pia unaathiriwa na ukosefu wa maji, 
sabuni na taratibu duni za kutunza na kutupa taka. Maradhi yatokanayo na 
maji, hasa kuhara na matumbo yanabakia kuwa changamoto katika mazingira 
haya. Ukosefu wa maji mwilini kutokana na kuharisha inabakia kuwa sababu 
kubwa ya vifo vya watoto nchini. Vifaa vya usafi na usafi wa mazingira kwa 
taasisi za elimu na afya na maeneo mbalimbali ya wazi kwa ajili ya matumizi ya 
mikusanyiko ya watu kama vile vituo vya usafiri ni muhimu. Inakadiriwa kuwa 
wanafunzi wa kike 58 wa shule ya msingi wanatumia choo kimoja ikilinganishwa 
na wanafunzi 20 kwa kila choo kimoja kwa mapendekezo ya kitaalum. Hali 
kadhalika wanafunzi wa kiume 61 wa shule ya msingi wanatumia choo kimoja 
ikilinganishwa na mapendekezo ya kitaaluma ya wanafunzi wa kiume 25 kutumia 
choo kimoja. Watoto wa shule katika maeneo ya maskini mijini wako kwenye 
hatari zaidi kutokana na msongamano, ikihatarishwa zaidi na ukosefu wa maji na 
miundombinu duni ya usafi wa mazingira.
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Uandaaji wa sera ya usafi wa mazingira itakayowezesha kuweka mazingira 
bora katika kutoa maelekezo sahihi juu ya namna ya kuboresha miundombinu 
iliyopo na miundo mbinu mipya itakayowekwa kuanzia ngazi ya kaya na upanuaji 
wa miundombinu ya usafi nchini, imeanza. Sera hii itaainisha kazi, uongozi na 
majukumu ya wizara mbalimbali (Wizara ya Afya na Ustawi wa jamii, Wizara ya 
Maji na Umwagiliaji, Wizara ya Elimu na Mafunzo na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa) na ngazi za chini kama vile Mamlaka za Serikali 
za Mitaa juu ya masuala yanayohusu utoaji wa huduma za usafi. Sera hiyo pia 
inatarajiwa kuboresha ugharimiaji na juhudi mbalimbali katika utoaji wa huduma 
za usafi.

2.3.4 Makazi ya Watu na Nyumba bora

Makazi bora katika maeneo ya mijini na vijijini ni muhimu hapa nchini. Hata hivyo 
makazi bora yametiliwa msisitizo zaidi sehemu za mijini kuliko katika maeneo 
ya vijijini kutokana na kiwango kikubwa cha ukuaji wa idadi ya watu maeneo ya 
mijini. Maeneo mengi ya makazi katika miji yanaendelezwa nje ya mipango ya 
maendeleo ya miji na usimamizi wa mifumo. Maeneo ya nje ya miji yanaendelea 
kugawanywa katika viwanja vidovidogo na wamiliki wa maeneo hayo bila kujali 
mahitaji ya sehemu maalumu kwa matumizi mbalimbali ya umma. Makazi 
yasiyozingatia mipango miji yamekuwa yakiongezeka kwa kasi kubwa, hii ikiwa 
ni pamoja na ujenzi katika sehemu za hatari kama vile mabondeni, miteremko 
mikali, mito na sehemu za kutupa taka. Pia, maeneo ya kibiashara katika wilaya 
na miji inakabiliwa na misongomano inayoongezeka siku hadi siku.

Ukuaji wa miji kwa kasi kubwa unasababishwa na uhamiaji wa watu kutoka 
maeneo ya vijijini kwenda maeneo ya mijini. Changamoto katika kuhakikisha 
uwepo wa makazi bora mijini lazima uhusishwe na juhudi za kushughulikia kasi ya 
uhamiaji wa watu kutoka vijijini kwenda mijini. Changamoto nyingine zinazokabili 
mipango ya makazi bora ni pamoja na ukosefu wa ardhi iliyotengwa kwa ajili 
ya makazi ya watu, hasa kwa wanawake, vijana, wazee, watu wenye ulemavu 
na makundi maalum. Hii pia inahusisha miundombinu duni na huduma duni za 
jamii, kushindwa kutoa fursa za ajira, ukosefu wa wataalum wa mipango-miji na 
matumizi ya ardhi, wataalum wa fedha na usimamizi.

2.3.5 Kinga ya Jamii na Ustawi wa makundi maalum

Utaratibu wa hifadhi ya jamii unabainisha makundi maalum ambayo hayana 
hifadhi ya kijamii kama vile watoto wa mitaani, wajane, watu waishio na watu 
wenye UKIMWI, vijana, wazazi wenye umri mdogo, walemavu na wazee wenye 
umri zaidi ya miaka 60. Kwa kuzingatia tafsiri ya mkutano wa 61/106 wa Umoja 
wa Mataifa juu ya haki za watu wenye ulemavu, idadi ya watu wenye ulemavu 
ilikuwa asilimia 7.8 ya idadi ya watu wote nchini katika mwaka 2008. Tatizo la 
ulemavu lilikuwa kubwa zaidi katika maeneo ya vijijini (asilimia 8.3) ilikinganishwa 
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na kiwango cha asilimia 6.3 katika maeneo ya mijini na viwango vilitofautiana 
kulingana na umri (kielelezo 2.2). Watu wenye ulemavu wanapata matatizo 
mengi yakiwamo ugumu wa kupata huduma ya usafiri, habari na matatizo mengi 
yanayotokana na tabia za watu walionao katika sehemu za kazi au shuleni. Kwa 
hiyo kwa njia moja au nyingine makundi maalum yanashindwa kupata huduma 
muhimu na kuchangia katika juhudi za kukuza uchumi na kupunguza umaskini 
kama ilivyo kwa makundi mengine. 

Kielelezo Na. 2.2: Asilimia ya watu wenye ulemavu kwa umri na na Jinsia (Umri 
wa miaka 7 na kuendelea)
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (2008) Matokeo ya utafiti kuhusu watu wenye ulemavu Tanzania 

Kuna mambo ambayo yanaathiri kwa kiwango kikubwa makundi maalum. Mambo 
haya ni pamoja na mila, desturi na utamaduni, ndoa zisizo na furaha; unyanyasaji 
wa kijinsia majumbani, ulevi na matumizi ya dawa za kulevya. Sababu nyingine 
zinazosababisha ufukara ni pamoja na majanga ya kiasili, UKIMWI na virusi vya 
UKIMWI, vipato duni, ukosefu wa elimu na ujuzi, ukosefu wa maji safi na salama, 
na makazi duni.

Changamoto zote hizi zinahitaji juhudi za makusudi za kutatua matatizo 
yanayohusu masuala ya hifadhi ya jamii kwa makundi ya wanyonge kiuchumi 
kutokana na athari za kimaisha, umaskini na misukosuko mbalimbali.
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2.4 Utawala Bora na Uwajibikaji

Mikakati maalum juu ya utawala bora na uwajibikaji imelenga katika matarajio 
makuu manne: (i) kuwa na utawala bora na utawala wa kisheria (ii) uwajibikaji 
wa viongozi na wafanyakazi kwa wananchi (iii) kukuza demokrasia na uvumilivu 
katika nyanja ya siasa na jamii (iv)kujenga na kudumisha amani, utulivu, umoja wa 
kitaifa na mshikamano miongoni mwa jamii. Japokuwa mafanikio yamepatikana 
katika nyanja mbalimbali lakini bado kuna changamoto.

2.4.1 Miundo na Mifumo ya utawala bora

Kufuatia utekelezaji wa mageuzi mbalimbali kisiasa, kiuchumi, kisheria na kijamii 
katika miongo iliyopita, hivi sasa Tanzania ni nchi ya kidemokrasia, imara kisiasa, 
amani, na yenye kuthamini haki za binadamu na utawala wa sheria. Hii imeifanya 
Tanzania kupata sifa nzuri kutoka kwa wataalam na taasisi za kimataifa na kwa 
wananchi wake, wakiwamo wale waliopo katika sekta binafsi .

Serikali imechukua hatua mbalimbali katika kuboresha utawala bora na 
uwajibikaji chini ya Mfumo wa Kitaifa wa Utawala Bora wa Kitaifa na sera nyingine 
husika. Kumekuwa na mafanikio ya kuridhisha. Kwa mfano uchunguzi wa kesi 
706 zinazohusiana na rushwa ulikamilika. Kiwango cha uzingatiaji wa Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya 2004 katika taasisi za umma na taasisi nyingine za 
manunuzi ilikuwa asilimia 60 mwaka 2008/09. Kwa upande wa taasisi zilizochini 
ya serikali kuu, kiwango cha kufuata Sheria ya Manunuzi ya Umma ilikuwa 
asilimia 57. Hata hivyo kiwango cha kufuata Sheria ya Manunuzi katika Serikali 
za Mitaa bado hakiridhishi. Kumekuwa na mafanikio ya kuridhisha katika udhibiti 
unaofanywa na Bunge, pia mwamko wa vyombo vya habari, taasisi za kiraia na 
wadau wengine umeongezeka. Uwajibikaji katika matumizi ya fedha za umma 
pia umeboreshwa katika kipindi cha utekelezaji wa MKUKUTA. Jumla ya wizara, 
idara za serikali na wakala zinazofikia 105 zilikaguliwa katika mwaka wa fedha 
2008/09. Miongoni mwa hizo 105, asilimia 88 zilitunukiwa hati safi katika matumizi 
ya fedha za umma ikilinganishwa na asilimia 70 kwa mwaka wa fedha 2007/08, 
ambapo Serikali za Mitaa zilipata asilimia 58 mwaka 2007/08 ikilinganishwa na 
asilimia 72 katika mwaka wa fedha 2008/09.

Pamoja na mafanikio haya, usimamizi wa fedha za umma, utumishi wa umma, 
utoaji wa huduma, mazingira ya kufanya biashara, sera, sheria na miundo ya 
udhibiti bado haukidhi kiwango kinachotakiwa, hivyo zinahitajika juhudi zaidi 
katika kuleta mageuzi na kuwepo kwa njia mbadala katika utekelezaji. Mafunzo 
yaliyopatikana katika mapitio ya MKUKUTA I na ripoti kutoka taasisi mbalimbali 
za kimataifa kama vile Benki ya Dunia (Ripoti ya Mazingira ya Kufanya Biashara), 
Taasisi ya Uwazi ya Kimataifa (Transparency International), PEFA, Mkaguzi Mkuu 
wa Mahesabu ya Umma na tathmini Mchakato wa Mashauriano na Washirika wa 
Maendeleo ya (GBS/MKUKUTA/PER) yanaonyesha kuimarika katika usimamizi 
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wa matumizi ya fedha za umma, uwajibikaji, mazingira ya kufanya biashara, 
kupungua kwa rushwa, utoaji wa huduma na huduma za kisheria zimeboreshwa, 
lakini uboreshwaji zaidi unahitajika.

2.4.2 Usawa na Uwiano wa Kijinsia

Marekebisho ya Katiba ya mwaka 2005 yameweka lengo la kufikia asilimia 30 ya 
ushiriki wa wanawake Bungeni kulingana na matarajio ya SADC. Kutokana na 
marekebisho haya, idadi ya wabunge wanawake imeongezeka kutoka asilimia 
21.5 mwaka 2000 kufikia asilimia 30.3 katika uchaguzi wa mwaka 2005. Wabunge 
wengi wa kike wamepewa nafasi katika Baraza la Mawaziri, hali kadhalika idadi 
kubwa ya wanawake wengine wakiwa wameshika nyadhifa muhimu katika 
utumishi wa umma.

Idadi ya wanawake katika uongozi (pamoja na ubunge) katika utumishi wa 
umma imeongezeka kwa kiwango kidogo, kutoka asilimia 20 mwaka 2004/05 
mpaka kufikia asilimia 22 mwaka 2008/09. Ni asilimia 5 tu ya madiwani nchini ni 
wanawake. Kadiri ya ukasimishaji na ugatuaji wa madaraka kwenda Serikali za 
Mitaa unavyoendelea kutekelezwa, mikakati zaidi ya maendeleo itasimamiwa na 
madiwani katika Serikali za Mitaa, na hivyo uwiano wa kijinsia katika Serikali za 
Mitaa ni muhimu kwa maendeleo endelevu. Mbali na uwezeshwaji wa wanawake 
katika nyanja ya siasa, inabidi wanawake wawezeshwe pia katika nyanja nyingine 
za kijamii.

2.4.3 Mfumo Bora wa Huduma za Umma

Mfumo kwa ajili ya ubora na ufanisi wa utoaji wa huduma (kwa mfano vyeti, hati 
miliki, n.k) imeendelea kuboreshwa. Kutoa hati miliki (mfano umiliki wa ardhi, 
uandikishwaji wa kuzaliwa, n.k) ni muhimu kwa usimamizi na ukuzaji wa uchumi 
endelevu. Kunahitajika maboresho katika uandikishaji wa watu wanaozaliwa 
kwa kuboresha mawasiliano kati ya familia na vituo vinavyotoa huduma, hasa 
mamlaka za serikali za mitaa na huduma za afya. 

Ushiriki wa wananchi katika taasisi za serikali za mitaa na makundi ya kijamii 
umeongezeka, ikiwa ni pamoja na ushiriki katika kamati mbalimbali-kamati za 
shule, kamati za maji, kamati za utendaji za umma, makundi ya wakulima na 
katika uandaaji wa mipango ya vijiji na kata. Ushiriki wa wananchi ni muhimu 
katika kumiliki dhana nzima ya maendeleo na utawala bora.

2.4.4 Uwiano wa mgawanyo wa rasilimali za Taifa

Uwiano sawa wa mgawanyo wa rasilimali una sehemu kuu mbili: upande 
wa ukusanyaji na upande wa matumizi. Upande wa ukusanyaji unahusisha 
mifumo ya kodi na isiyo ya kodi (ambayo huzingatia kanuni za usawa, uhalali, 
mwendelezo na uwezo). Upande wa matumizi unazingatia zaidi mgawanyo wa 
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mapato yanayokusanywa. Hadi sasa makusanyo ya kodi ni asilimia 15 tu ya 
Pato la Taifa, kutokana na wigo mdogo wa vyanzo vya kodi utokanao na ukubwa 
wa sekta isiyo rasmi, na hivyo kusababisha madhara katika uchumi. Sekta isiyo 
rasmi inaendelea kukua nje ya mfumo wa kodi na kusababisha athari katika 
masualao mengi ya usimamizi bora wa uchumi. Kwa upande wa matumizi, 
kanuni ya mgawanyo wa rasilimali kulingana na mahitaji imeendelea kutumika 
katika maeneo mbalimbali. Hata hivyo mgawanyo wa rasilimali watu bado ni 
tatizo kwani kuna utofauti wa mgawanyo wa rasilimali watu kati ya serikali za 
mitaa maeneo ya mijini na serikali za mitaa maeneo ya vijijini. Kwa mfano, serikali 
za mitaa katika maeneo ya mijini yana idadi kubwa ya wataalamu wa kilimo, 
walimu, na wafanyakazi wa afya, ikilinganishwa na idadi ya wataalamu waliopo 
katika serikali za mitaa katika maeneo ya vijijini. Kuna haja ya kuangalia kwa 
umakini mgawanyo huu wa watumishi kwa kuzingatia vitendea kazi vilivyopo 
katika maeneo husika na mahitaji halisi ya watumishi. 

2.4.5 Usimamizi wa rasilimali za Taifa

Usimamizi mzuri wa kiuchumi wa rasilimali asili ni muhimu katika kupunguza 
umaskini, na hii si kwa jamii katika maeneo husika bali kwa taifa kwa ujumla. 
Jamii maskini zinategemea zaidi mazingira wanayoishi na rasilimali asili zilizopo 
kujipatia mahitaji yao ya msingi katika maisha yao. Hata hivyo kutokana na 
kutokuwepo kwa motisha kwa utunzaji endelevu (mfano hati miliki), njia chache 
mbadala za kuishi na matumizi ya ardhi yasiyoendelevu, mazingira yameendelea 
kuharibika na kusababisha kiwango cha umaskini zaidi. Matumizi makubwa ya 
mazingira na rasilimali asili pia yanatokana na sababu za kibiashara, udhibiti 
dhaifu na miundo ya sera isiyoshabihiana. Haya yote yanasababisha usimamizi 
dhaifu wa mazingira na kusababisha uharibifu mkubwa. Thamani ya kiuchimi 
itokanayo na mapato yatokanayo na umilikishaji na leseni za uchimbaji wa 
madini, uvunaji wa misitu, uvuvi na wanyama pori ni ndogo sana. Mpango wa 
Tanzania kuingia katika uimarishaji wa viwanda vya usindikaji umekuja wakati 
muafaka, kwani utaongeza fursa za usimamizi wa rasilimali asili.

2.4.6 Haki za Binadamu

Haki za binadamu zinaendelea kuboreshwa, lakini juhudi zaidi zinahitajika ili kuleta 
manufaa endelevu kwa walengwa. Makundi yanayotetea haki za wanawake 
chini ya mwamvuli wa asasi za kiraia yamekuwa ni wadau wakuu katika kutetea 
ajenda hii.

Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa ni pamoja na kuhamasisha na kujenga 
uwezo wa wasimamizi wa sheria zinazohusu haki za wanawake hasa ukatili wa 
kijinsia. Hatua zaidi zinahitajika katika kupunguza uvunjaji wa haki za binadamu. 
Ubakaji na uonevu wa wanawake ni miongoni mwa uvunjaji wa haki za binadamu 
kwa wanawake na watoto nchini. Kuna mahusiano ya karibu kati ya uvunjwaji 
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wa haki za binadamu na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Hakuna takwimu 
zinazoonyesha kiwango cha unyanyasaji wa kijinsia, ubakaji na jinsi kesi hizi 
zinavyoshughulikiwa kutokana na sababu kwamba kesi nyingi zinazohusu 
udhalilishaji wa kijinsia na ubakaji aidha haziripotiwi au kupelekwa mahakamani.

Mazingira ya kisheria na usimamizi wake katika kuhakikisha haki inapatikana kwa 
wote hasa wanawake inakumbana na changamoto kadhaa katika kufikia malengo. 
Changamoto hizi ni pamoja na: uwezo mdogo wa taasisi zinazosimamia haki 
kwa wakati kwa watu wote, upungufu wa wataalam, upungufu wa miundombinu, 
ujuzi mdogo wa maafisa katika masuala ya haki za binadamu, mila na tamaduni 
zinazowakandamiza na kubagua wanawake.

2.4.7 Utamaduni na maendeleo

Kumekuwa na maendeleo mazuri katika maeneo mengi katika nyanja za 
utamaduni kama vile lugha, matamasha ya kitamaduni na michezo. Baadhi ya 
mafanikio haya ni pamoja na kuongezeka kwa matumizi ya lugha ya Kiswahili, 
uhifadhi mzuri wa sehemu za kihistoria, kujenga uwezo, ugharamiaji wa tafiti 
mbalimbali na maendeleo ya miundombinu inayohusu utamaduni na michezo. 
Ni vyema kuwa na tafsiri pana ya masuala ya utamaduni kama ilivyoainishwa 
kwenye Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 ambayo inajumuisha kubadili fikra na 
mitazamo, kujitegemea, kujiamini, uzalendo, utunzaji wa mazingira,utamaduni 
wa kujisomea, uzingatiaji wa maadili, kanuni za kazi, ujasiriamali na, kujiwekea 
akiba kwa lengo la kutathmini mchango wa utamduni katika maendeleo. 

2.5 Mpangilio wa Utekelezaji

Mfumo wa Mpangilio wa utekelezaji wa MKUKUTA umeonesha mafanikio kadhaa 
ikiwa ni pamoja na kuwa na muundo thabiti katika mipango, bajeti, kukusanya 
rasilimali, mgawanyo wa rasilimali, ushirikishwaji wadau, na mashauriano ya 
kisera.Katika mipango, MKUKUTA umeelekeza uwianisho wa mipango mkakati 
ya Wizara, Idara, Wakala (hivyo, Mfumo wa Matumizi ya Muda wa Kati, MTEF). 
Kuhusu kutafuta vyanzo vya ugharimiaji, Tanzania imeweza kupata nyongeza ya 
misaada toka nje ilioanishwa na maeneo ya kipaumbele na bajeti ya Serikali. Vile 
vile, MKUKUTA ulianzisha na kuimarisha nyenzo za usimamizi wa fedha za umma 
kama SBAS, IFMS, ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa. Aidha, katika kipindi cha 
mwaka 2005/06-2009/10, ushirikishwaji wa wadau katika mashauriano ya kisera 
ulipanuliwa na kuboreshwa ikiwa pamoja na kuanzisha Mfumo wa Kitaifa wa 
Mashauriano na Mgawanyo wa Majukumu. Hata hivyo, utekelezaji wa MKUKUTA 
ulikabiliwa na changamoto nyingi, ikiwa pamoja na:

i.	 Upungufu uliopo katika kuainisha vipaumbele na uratibu wa 
Utekelezaji: Kimfumo, uratibu wa vipaumbele na mikakati ingeweza 
kufanyika katika ngazi ya kisekta na ngazi ya nguzo za MKUKUTA , lakini 
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hii haikuweza kufanikiwa kwa sababu sekta hazikufuata kwa usahihi 
utaratibu wa utekelezaji. Hivyo, utekelezaji ukawa dhaifu na usioridhisha 
na kufanya mchango wa Wizara, Idara na Wakala kutokidhi matarajio. 
Utaratibu wa usimamizi wa utekelezaji wa mikakati ya kisekta katika 
nguzo za MKUKUTA ulikuwa dhaifu pia. Zaidi ya hayo, ushirikiano katika 
kupanga, kuandaa bajeti na kutekeleza MKUKUTA katika ngazi mbalimbali 
(kisekta na katika ngazi ya Wizara, Idara na Wakala za serikali) ulikuwa ni 
dhaifu.

ii.	 Upungufu wa mipango na mikakati mwambata: MKUKUTA umeeleza 
bayana umuhimu wa mikakati ya kukuza uchumi na maendeleo ya rasilimali 
watu. Mipango hii haikuandaliwa vizuri na matokeo yake hakukuwa na 
usimamizi mzuri wa mikakati ya kukuza uchumi. Zaidi ya hayo, utekelezaji 
ulikabiliwa na uwezo mdogo wa kiufundi na rasilimali watu. Mara nyingi 
uwezo ulitegemea misaada ya kitaalamu toka nje ambayo haikuweza 
kujenga uwezo wa watu wa ndani. Kutokana na udhaifu wa uwezo wa 
watu, ni vigumu kufikia malengo ya kitaaluma kama yalivyoainishwa 
katika Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025. 

iii.	 Udhaifu katika kutilia mkazo wa utekelezaji wa ubia kati ya serikali 
na sekta binafsi: Ubia huuhaukuratibiwa vizuri. Serikali iliendelea 
kuwa mfadhili na mtoaji wa huduma za kiuchumi na kijamii. Mpangilio 
wa utekelezaji wa ushirikiano wa serikali na sekta binafsi haukuwa na 
mwongozo kisera na mipango madhubuti na hivyo kutekelezwa katika 
maeneo machache. Kukosekana kwa sera ya ubia wa serikali na sekta 
binafsi, kulifanya ubia kutegemea zaidi mwongozo wa matakwa ya 
Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2004 na kanuni zake. Uwezo 
wa kubuni, kuendeleza na kutekeleza miradi ya ubia wa serikali na sekta 
binafsi uliendelea kuwa wa kutoridhisha. 

iv.	 Kasi ndogo ya katika utekelezaji wa Maboresho: MKUKUTA ulitegemea 
kuwa na michakato na mabadiliko ikiwa ni sehemu ya utaratibu wa 
kuimarisha ufanisi katika utekelezaji. Hata hivyo, kumekuwapo na kasi 
ndogo katika utekelezaji, upungufu wa ushabihiano kati ya michakato 
na maboresho. Kutokana na hali hii, utekelezaji umekuwa dhaifu katika 
nyanja za ushirikiano na mahusiano katika kufikia matarajio ya mabadiliko 
ya kisekta. 

2.6 Ufuatiliaji na Tathmini

Mfumo wa Ufuatiliaji wa utekelezaji wa MKUKUTA umeonesha mafanikio 
makubwa katika ukusanyaji, uchambuzi na utoaji wa takwimu. Hii imesaidia 
kuwepo na matumizi ya takwimu katika kufanya maamuzi. Uanzishwaji wa 
mipango ya tafiti kwa miaka imesaidia utendaji wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu na 
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kufanya shughuli za tafiti kuwa za kimkakati zaidi na zinazozingatia vipaumbele 
na mahitaji ya kitaifa. 

Vilevile, uchambuzi na utoaji wa taarifa juu ya takwimu umeimarishwa kupitia 
taarifa za kitaalam kama vile Taarifa ya Hali ya Umaskini na Maendeleo ya Watu, 
Ripoti ya Malengo ya Maendeleo ya Milenia, Ripoti ya Mwaka ya Utekelezaji wa 
MKUKUTA, Ripoti za Tafiti, na Ripoti ya Maoni ya Watu. Mfumo wa ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa MKUKUTA pia umeimarishwa kupitia utaratibu wa mashauriano 
ya kitaifa ambayo yameendelea kwa muda mrefu. Mfumo wa sasa wa kitaifa wa 
mashauriano ya kisera ya mwaka ambayo inahusisha majadiliano juu ya bajeti, 
upunguzaji wa umaskini, kuleta rasilimali pamoja na uwajibikaji, umeendelea 
kuboreshwa. Mashauriano ya kiseraya mwaka kitaifa yameunganishwa na 
matumizi ya umma na mapitio ya mpango wa jumla wa kusaidia bajeti tangu 
mwaka 2008. Juhudi zaidi katika usimamizi zinajumuisha kuimarisha matumizi ya 
mwongozo wa serikali kwa wizara, idara na taasisi za serikali, mikoa na mamlaka 
ya serikali za mitaa katika kupanga, kuandaa bajeti, kusimamia na kutathmini. 
Hata hivyo, bado kuna changamoto kadhaa katika kusimamia na kutathmini. 
Motisha katika uandaaji wa takwimu, uchambuzi na tafsiri, na matumizi ya 
takwimu bado yako katika kiwango cha chini katika baadhi ya wizara, idara na 
taasisi za serikali. Hali hii inasababisha kutokuwapo kwa tathmini ya kuridhisha 
na hivyo kushindwa kuoanisha matokeo tarajiwa na matumizi. Uanzishwaji 
wa kitengo cha ufuatiliaji wa matumizi mwaka 2007/08 ni moja ya juhudi ya 
kukabiliana na changamoto zilizopo. Vikwazo katika uwezo wa mfumo wa 
ufuatiliaji vimendelea kuwepo na hivyo suala la kuimarisha na kujenga uwezo ni 
suala la msingi linalohitaji kutatuliwa katika siku zijazo. 

2.7 Hali halisi na changamoto za ugharimiaji

Ukusanyaji wa rasilimali: Serikali imechukua jukumu kubwa katika kuhakikisha 
mipango na hatua za kisera na malengo yanafikiwa kama ilivyopangwa kwa 
kuimarisha ukusanyaji wa rasilimali. Juhudi zimezidi kuimarishwa katika 
ukusanyaji wa mapato ya kodi kwa kuimarisha sera ya kodi na usimamizi wake, 
ikiwamo kukuza wigo wa kodi kwa kuhusisha sekta isiyo rasmi kuingia katika 
mfumo wa kodi. Juhudi nyingine katika kuimarisha ukusanyaji wa kodi ni pamoja 
na usajili na kuwatambua walipa kodi wakubwa na kufanya marekebisho katika 
ukusanyaji na usimamizi wa mapato yasiyo ya kodi.

Makusanyo ya mapato ya ndani yameongezeka kwa kiwango cha kuridhisha 
kutoka Tsh. 1,284.6 bilioni mwaka 2005/06 na kufikia wastani wa Tsh. 3,605.1 
bilioni mwaka 2009/10?. Kwa uwiano wa Pato la Taifa, makusanyo ya ndani 
yameongezeka kutoka asilimia 11.8 ya Pato la Taifa kwa mwaka 2004/05 hadi 
kufikia asilimia 15.9 ya Pato la Taifa kwa mwaka 2008/09, pamoja na kuwepo 
kwa mtikisiko wa uchumi wa dunia. Athari za mtikisiko wa uchumi wa dunia 
kwa uchumi wa nchi ilitarajiwa kupunguza makusanyo ya mapato ya ndani kwa 
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asilimia 10 na matarajio ya ukuaji wa makusanyo ya ndani kutoka asilimia 30 
hadi kufikia asilimia 18.

Vilevile, Tanzania imeendelea kufaidika na mikopo kutoka katika taasisi na 
mashirika ya kifedha ya kimataifa. Vyanzo hivi pamoja na misaada ya nje 
imechangia kwa kiwango cha kiridhisha katika juhudi za ukusanyaji wa rasilimali 
za ndani. Hata hivyo muunganiko wa mitaji na sehemu isiyo ya mitaji imekuwa 
haikidhi maendeleo endelevu katika ukuaji wa uchumi. Kwa hiyo, ni muhimu 
kufanya mapitio ya taratibu mbalimbali zinazotumika katika kuipatia nchi fedha 
ikiwemo GBS, Benki ya Dunia, IMF, ADB na zana za ugharimiaji -PRBS/PRSC. 

Kwa kuzingatia umuhimu wa kuendeleza ukuaji wa sekta binafsi, serikali ilisitisha 
ukopaji wa ndani kama njia ya kugharamia bajeti. Hata hivyo, serikali iliamua 
kuanza kukopa ndani katika mwaka 2008/09 na 2009/10 ikiwa ni moja ya njia 
za kukabiliana na athari za mtikisiko wa uchumi wa dunia ikiwa ni hitaji muhimu 
katika kulinda matumizi katika sekta/mikakati muhimu.

Mgawanyo: Serikali imeendelea kuimarisha uhusiano kati ya mgawanyo wa bajeti 
na vipaumbele vya MKUKUTA kwa kuzingatia matumizi ya maeneo husika (kwa 
kila nguzo), kwa kuweka msisitizo kwenye programu, shughuli na hatua zenye 
kuleta matokeo mazuri katika utekelezaji wa malengo ya MKUKUTA. Kielelezo 
Namba 2.3 kinaonesha mgawanyo wa bajeti kwenye maeneo ya MKUKUTA na 
yasiyo ya MKUKUTA kwa mwaka 2005/06 mpaka mwaka 2009/10. Ni dhahiri 
kwamba gawio kwa ajili ya MKUKUTA limezidi kuongezeka mwaka hadi mwaka.

Kielelezo Na. 2.4: Mchanganyiko wa mgawanyo wa bajeti ya mwaka
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Kimaeneo, Nguzo ya I ya MKUKUTA imekuwa ikipokea gawio kubwa la bajeti 
ikifuatiwa na nguzo ya II. Kwa bajeti nzima ya kutekeleza MKUKUTA kati ya mwaka 
2006/07 hadi mwaka 2009/10 wastani wa asilimia 41.5 ya bajeti ya mwaka ya 
taifa imekuwa ikielekezwa katika kutekeleza sera, programu na miradi ya nguzo 
ya I ya MKUKUTA. Katika kipindi hichohicho nguzo ya II ya MKUKUTA ilipatiwa 
wastani wa asilimia 38.2 ya bajeti ya taifa kwa mwaka, wakati nguzo ya III ya 
MKUKUTA ilipatiwa wastani wa asilimia 20.4 ya bajeti kwa mwaka. Katika kipindi 
cha nusu ya utekelezaji wa MKUKUTA, gawio kwa nguzo ya II ya MKUKUTA 
imeendelea kuongezeka kwa kiwango cha juu na kupunguza gawio la nguzo ya I 
ya MKUKUTA. Hii inatokana na dhamira ya serikali katika kuimarisha huduma za 
jamii hasa katika sekta ya elimu na afya. Mfumo wa SBAS umesaidia kwa kiasi 
kikubwa katika mgawanyo wa rasilimali.

Zifuatazo ni changamoto kuu katika kugharimia MKUKUTA:

i.	 Upungufu wa rasilimali katika kutekeleza MKUKUTA: Rasilimali za 
kugharamia shughuli za MKUKUTA mara nyingi zimekuwa hazikidhi 
kiwango kilichoidhinishwa. Hii imelazimu kufanya mapitio ya mgawanyo 
wa rasilimali na mara nyingi kuacha kutekeleza baadhi ya shughuli licha 
ya kuwa kipaumbele. 

ii.	 Mtikisiko wa uchumi wa dunia: Tanzania haikuweza kuepuka madhara 
ya mtikisiko wa uchumi wa dunia ambao uliathiri vibaya sekta muhimu za 
ukuaji wa uchumi hasa uuzaji wa bidhaa nje na uagizaji bidhaa toka nje, 
uingiaji na utoaji wa mitaji, sekta ya mali asili na uuzaji nje wa bidhaa za 
kilimo.

iii.	 Kutokuweka baadhi ya vipengele muhimu: Kutokuwekwa mishahara 
katika mamlaka za serikali za mitaa katika bajeti ya MKUKUTA 
kulisababisha makadirio ya chini ya rasilimali zilizoelekezwa kwenye 
maeneo ya MKUKUTA. Kwa hali hiyo mishahara kwa watumishi wa umma 
ni gharama halisi za utoaji wa huduma katika sekta ya umma. 

iv.	 Uchelewashaji katika kupata gharama: Upatikanaji wa gharama za 
MKUKUTA ulicheleweshwa na hivyo Mfumo wa Matumizi wa Muda wa 
kati (MTEF) ulitumika kama mfumo mbadala. Hii haikutoa picha halisi ya 
gharama zilizohitajika katika kutekeleza MKUKUTA na hivyo kusababisha 
kushindwa kuainisha upungufu wa rasilimali.

v.	 Uchangiaji wa mashirika yasiyo ya kiserikali: Imekuwa ni vigumu 
kujua kiwango halisi cha uchangiaji wa mashirika haya katika kutekeleza 
MKUKUTA

vi.	 Gharama ya kutekeleza MKUKUTA kwa kipindi cha miaka mitano: 
Mfumo wa ugharamikiaji wa MKUKUTA umeeleza bayana taratibu 
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zinazohitajika katika kuandaa makadirio ya gharama za utekelezaji na 
mikakati yote ya MKUKUTA. Hata hivyo mfumo haujaweza kutoa gharama 
halisi za utekelezaji wa MKUKUTA kwa muda wa miaka mitano.
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SURA YA

MFUMO WA MKAKATITATU

3.1	 Utangulizi

Sura hii inabainisha misingi na masuala mhimili kama ilivyozingatiwa katika 
MKUKUTA I. Sura inajumuisha sehemu kuu tatu: misingi na masuala mhimili ya 
Mkakati; utaratibu wa kuzingatiwa; na vipaumbele na utekelezaji 3.2 Misingi na 
Masuala Mhimiliya MKUKUTA II.

3.2.1 Misingi ya MKUKUTA II

Misingi itakayoongoza MKUKUTA II ni:

i.	 Umiliki wa kitaifa (watu, serikali, asasi za kiraia, sekta binafsi, n.k)

ii.	 Dhamira ya kisiasa, uongozi na kuimarisha uwajibikaji.

iii.	 Dhamira ya kutengamaza vigezo vya uchumi jumla na kuharakisha 
utekelezaji wa maboresho ya msingi, ambapo sekta binafsi inapewa 
nafasi kubwa kushiriki na kuendeleza katika kukuza uchumi na kupunguza 
umaskini

iv.	 Kufungamanisha uchumi jumla na maeneo mbalimbali ya kiuchumi na 
maendeleo 

v.	 Kuhuisha mikakati ya kisekta, ufungamanisho, na ushirikiano katika 
uchumi na maendeleo

vi.	  Ubia wa ndani, ushiriki wa watu na uhusishwaji wa jamii

vii.	 Misaada inayohuishwa na vipaumbele na mahitaji halisi ya nchi

viii.	 Maendeleo endelevu ya watu na usawa

ix.	 Vipaumbele thabiti

3.2.2	 Masuala Mhimili ya MKUKUTA II

Mabadiliko makubwa ya Mkakati huu ikilinganishwa na uliopita ni nafasi kubwa 
inayopewa sekta binafsi katika ushiriki wa kukuza uchumi na ajira kupitia 
uimarishaji wa mazingira ya kufanya biashara kwa kutumia rasilimali kwa ufanisi 
na tija uzalishaji, uwekezaji katika kuendeleza rasilimali watu na miundombinu, 
na kulinda maendeleo yaliyopatikana katika uchumi na jamii. Kutokana na 
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mabadiliko haya ya mwelekeo, masuala mhimili matano ya Mkakati huu, ambayo 
ni: 

i.	 Ufanisi katika matumizi na maendeleo ya uzalishaji, ikiwa pamoja na 
rasilimali watu
Rasilimali kuu na muhimu katika uzalishaji ni ardhi (ikijumuisha maji, 
madini, na maliasili kama wanyama pori, uvuvi na misitu), rasilimali watu, 
mitaji na teknolojia. Mkakati umelenga kuimarisha ufanisi wa matumizi ya 
rasilimali hizi kuu za uzalishaji kwa madhumuni ya kukuza tija na kuongeza 
thamani. Vilevile, unalenga katika kuendeleza kwa kuwekeza kwenye njia 
hizi kuu za uzalishaji, kwa mfano kuendeleza ardhi kwa kupima, kutenga 
maeneo, kutafiti na kuchimba madini, n.k; upanuzi wa vitendea kazi 
kama vile mitambo na mashine; ukuzaji wa teknolojia kwa njia tafiti na 
maendeleo, uendelezaji wa rasilimali watu kwa njia elimu, mafunzo na 
utoaji wa huduma za afya. Kwa kuzingatia maendeleo ya rasilimali watu, 
Mkakati huu umelenga kuboresha ubora wa elimu, kuendeleza uelewa na 
ujuzi, na kuhakikisha kwamba elimu na mifumo ya mafunzo inatoa ujuzi 
unahitajika katika soko la ajira. Katika kutekeleza haya, sekta binafsi na 
TEKNOHAMA itapewa kipaumbele. 

ii.	 Kuimarisha na kuanzisha wa taasisi na masoko yenye ufanisi. 
Mkakati huu unadhihirisha kuwa taasisi imara ni chombo cha msingi 
na muhimu katika kuliongoza taifa. Taasisi imara zinawezesha utendaji 
wa masoko wenye ufanisi na ubora wa utoaji huduma na usimamizi. Ili 
kufikia malengo tarajiwa, Mkakati huu unalenga kuimarisha utekelezaji 
wa mfumo wa maboresho ili kuleta mabadiliko ya kitaasisi na kuwe-
zesha masoko kufanya kazi kwa ufanisi. 

iii.	 Kuendeleza miundombinu
Mkakati huu unasisitizakwamba maendeleo ya miundombinu ni 
muhimu katika mchakato wa maendeleo ya uchumi. Miundombinu 
imara inapunguza gharama ya kufanya biashara, inavutia uwekezaji 
wa sekta binafsi, unawezesha uzalishaji na utoaji wa huduma za ki-
jamii, inaunganisha masoko na kusaidia kuendeleza maisha bora 
kupitia mgawanyo bora wa rasilimali. Miundombinu bora inachan-
gia katika kuongeza mchango wa nyenzo kuu za uzalishaji mali kwa 
kuongeza tija ya nguvukazi na mitaji, hivyo kukuza uzalishaji, faida, 
mapato na ajira. Hivyo, miundombinu muhimu kama nishati, barabara, 
reli, usafiri wa majini, mawasiliano, bandari na viwanja muhimu vya 
ndege itaendelea kuwa maeneo ya kipaumbele katika kuchochea kasi 
ya ukuaji wa uchumi na maendeleo ya kijamii. 
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iv.	 Usimamizi bora wa uchumi
Usimamizi wa uchumi unahusisha sera na taasisi kwa ajili ya kuongoza 
maamuzi na hatua katika uchumi ili kuboresha usimamizi wa fedha za 
umma, kuuwezesha masoko na usimamizi wa huduma mali za umma. 
Kwa hiyo, Mkakati huu unatoa nafasi kubwa kwa kwa sekta binafsi 
na Serikali katika kuhakikisha kuwa sera zinatungwa kwa ushirikish-
waji, zinatekelezwa kwa ufanisi, na maamuzi muhimu yanafanywa kwa 
uwazi na kuzingatiwa katika utoaji wa huduma za msingi. Ili kufaniki-
sha haya, Mkakati unasisitiza katika kuimarisha utekelezaji wa ma-
geuzi ya msingi katika sekta ya umma ikiwa ni pamoja na maboresho 
katika kupunguza gharama za kufanya biashara.

v.	 Ukusanyaji wa rasilimali na ugharimiaji
Suala mhimili la Mkakati huu ni, upatikanaji wa rasilimali za kukidhi 
utekelezaji wake. Kwa jumla, mfumo wa kugharimia Mkakati unatege-
mea mchango wa mchango wa Serikali kupitia mapato yake, mikopo 
na misaada; uwekezaji wa sekta binafsi (wa ndani na wa nje); michan-
go ya jamii na mchango kutoka kwa wadau wa maendeleo. Rasili-
mali za kugharamikia Mkakati huu zitakusanywa kwa kutumia mbinu 
mbalimbali, zikiwamo uimarishaji wa makusanyo ya mapato ya ndani, 
ukopaji wa nje kwa masharti nafuu na ya kibiashara (wakati huo huo 
kuhakikisha tunakuwa na deni la nje tunalolimudu kulipa kwa wakati), 
ukopaji wa ndani, hati dhamana za kukopea, ushirikiano kati ya serikali 
na sekta binafsi, uwekezaji katika ardhi ili kuwezesha sekta binafsi ku-
wekeza katika uendelezaji wa majengo kwa lengo la kuzalisha mapato 
kwa siku zijazo na michango ya jamii. 

3.3	 Mfumo wa Mwongozo katika Nguzo za maeneo ya 
Kipaumbele ya MKUKUTA II

3.3.1	 Mwelekeo wa Sera katika Muda Mrefu

Mwongozo wa jumla wa mfumo wa sera na mikakati umeainishwa katika Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2025. Dira inabainisha malengo ya jumla ya maendeleo ya 
nchi kiuchumi na kijamii kufikia mwaka 2025. Dira hii ina nguzo zifuatazo: amani, 
utulivu na umoja; utawala bora, jamii iliyoelimika na inayojifunza; uchumi imara, 
endelevu, usiotegemea sekta moja, nyumbulivu, wenye ushindani, na wenye 
uwezo wa kuleta maendeleo endelevu ya kiuchumi na kijamii na mgawanyo bora 
wa rasilimali za Taifa. Mageuzi ya kiuchumi na kijamii yanalenga kuiwezesha nchi 
kuingia katika kundi la nchi zenye maendeleo ya kati duniani. Mwaka wa mwisho 
wa MKUKUTA II unalingana na mwaka kufikiwa kwa Malengo ya Maendeleo ya 
Milenia, na itabakiwa na miaka 15 kufikia mwaka lengwa wa Dira.
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3.3.2	 Muundo wa MKUKUTA II

MKUKUTA II unaendelea kuwa na Nguzo kuu tatu za maeneo ya kipaumbele 
ambayo yanaonesha matokeo ya maendeleo yanayohusiana. Kwa jumla, nguzo 
hizi ni: I:

Nguzo ya maeneo ya kipaumbele I: Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini 
wa Kipato inalenga katika ukuaji wa uchumi unaozingatia usawa wa mgawanyo 
Pato la Taifa na ukuaji wa ajira, msingi wa maendeleo endelevu, upatikanaji wa 
chakula, upatikanaji wa nishati ya kisasa kwa gharama nafuu na miundombinu 
ya kutosha kwa ajili ya uzalishaji mali.

Nguzo ya maeneo ya kipaumbele II: Maisha Bora na Ustawi wa Jamii Iinalenga 
kuimarisha maisha ya makundi ya maskini sana na walio katika mazingira 
hatarishi, kupunguza tofauti za kiwiano katika kupata huduma za kijamii 
kama elimu, uhai, huduma ya afya kijiografia, kipato, umri, jinsia, uhakika wa 
maji safi na salama, usafi wa mazingiza, makazi bora na nishati, mazingira 
salama na endelevu, upatikanaji wa hifadhi za jamii na hivyo kupunguza athari 
zinanotokana na mazingira hatarishi.

Nguzo ya maeneo ya kipaumbele III: Utawala Bora na Uwajibikaji 
inalengakuhakikisha kuwa watu maskini wanakuwa na haki na uwezo wa 
kumiliki maliasili kwa madhumuni ya uzalishaji mali kisheria, kudhibiti matumizi 
ya fedha za umma, kuhakikisha ushiriki wa kidemokrasia katika usimamizi wa 
rasilimali za umma, utawala wa kisheria, haki za binadamu, mazingira bora ya 
kufanya biashara yanayovutia uwekezaji. 

Nguzo I: Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini wa Kkipato

Nguzo inalenga kutoa fursa ya kukuza vipato kwa makundi mbalimbali ya jamii 
kijiografia na kisekta kupitia uwekezaji wa umma unaolenga kuondoa umaskini 
na mipango ya uwezeshaji ili kuleta ushiriki sawa katika uzalishaji na matokeo ya 
mgawanyo mapato. 

Juhudi zitaelekezwa zaidi katika maeneo yanayosukuma kasi ya ukuaji wa 
uchumi wa taifa kwa kuzingatia upatikanaji wa rasilimali na fursa zilizoainishwa 
katika ukuaji wa kilimo, utalii, viwanda na madini. Vilevile, yatajumuisha maeneo 
muhimu yanagusa sekta mbalimbali kama miundombinu (barabara, nishati, maji, 
n.k). Sekta hizi zimeainishwa kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo:

i.	 Ukuzaji wa kipato hasa kwa makundi maskini katika jamii;

ii.	 Fursa za upatikanaji wa nguvukazi kwa kupunguza ukosefu wa chakula 
na lishe;
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iii.	 Upatikanaji wa ajira yenye tija na stahiki kwa wote hasa kwa makundi 
maalumu kama wanawake na vijana na walio katika hali ngumu kimaisha;

iv.	 Maeneo ya kuboresha matumizi ya maliasili-matumizi endelevu ya 
rasilimali za taifa katika kukuza mapato na ajira;

v.	 Uwezekano wa kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi, kwa kuzingatia 
masuala ya uendelevu wa mazingira na tija hasa katika maeneo ya vijijini; 

vi.	 Uwezekano wa kuleta matokeo katika maendeleo ya rasilimali watu; 
chanzo muhimu cha ajira hasa kwa maskini; au kuzalisha bidhaa muhimu 
zinazotumiwa na maskini;

vii.	 Kupanua wigo wa uchumi uliopo ili kuimarisha upatikanaji wa bidhaa na 
uwezo wakukidhi mahitaji;

viii.	 Uwezekano wa kukuza mauzo wa bidhaa nje (uwezo uliopo wa uuzaji 
bidhaa nje na mahitaji ya soko la dunia); na

ix.	 Uwezekano wa kusukuma maendeleo ya viwanda.

Maendeleo vijijini na hasa kilimo yanahitaji kupewa kipaumbele ili kupanua na 
kuimarisha soko la ndani katika kuzingatia uwepo wa maliasili nyingi mbalimbali 
kama maeneo yanayofaa kwa kilimo, madini, maji, maeneo muhimu kwa 
umwagiliaji, misitu na wanyama, na idadi ya watu. Mbali na kutatua vikwazo 
vinavyofahamika katika sekta ya kilimo na maendeleo vijijini, MKUKUTA II 
unalenga katika kuelekeza juhudi zaidi katika sekta zinazosaidia maendeleo ya 
sekta ndogo ya mazao yanayoongozwa na mwenendo wa soko, fursa zilizopo 
na uwezo wa ndani wa kuzalisha kukidhi mahitaji ya soko. 

Pamoja na sekta nyingine, kilimo, viwanda na huduma, hasa utalii zitaendelea 
kuchangia katika mageuzi ya kiuchumi kutokana hasa na ufungamanisho. 
Maendeleo endelevu katika shughuli za uchimbaji madini, uvuvi, na uvunaji wa 
rasilimali za misitu yataimarishwa ili kuleta manufaa zaidi kwa taifa kuliko ilivyo 
sasa. Kwa sekta hizi zote za uzalishaji, juhudi zaidi zitaelekezwa katika kuondoa 
vikwazo vinavyotokana na ukosefu wa miundombinu bora, uwezo mdogo wa 
ubunifu na uduni wa ufangamanisho katika uchumi. 

Vichocheo vya ukuaji wa uchumi katika sekta hizo vimebainishwa katika ngazi 
tatu: ngazi ya kijumla na pana (mazingira ya kisera, mabadiliko ya kimwelekeo 
wa pamoja katika kilimo, mabadiliko ya kimataifa, fedha, bima, ufanisi wa 
mawasiliano), ngazi ya kati (kama ufanisi wa muundo wa hati miliki, utendaji 
wa soko la ndani); na ngazi ya chini (kama ujuzi na weledi, fikra na maadili, 
nguvukazi yenye afya njema, mikopo mikubwa).
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Vichocheo vya ukuaji wa uchumi vitaunganishwa na mikakati ya kisekta kama 
ya uchukuzi katika kuibua fursa za kukuza uchumi wa Tanzania pamoja na na 
Mpango wa Uwekezaji wa Umma katika Muda wa Kati wa Taifa –Medium Term 
Public Investment Plan, 2010/11-2014/15). Mpango wa Kukuza Uchumi hadi 
mwaka 2020 (Tanzania Mini Tiger Plan 2020) unaojikita katika kuendeleza kanda/
maeneo ya kuhamasisha uwekezaji kwa kufikia malengo ya ukuaji uchumi, uuzaji 
nje, wastani wa Pato la Taifa kwa mtu nchini, na ukuaji wa ajira. 

Utekekelezaji wa vichocheo vya kukuza uchumi utazingatia maeneo makuu manne 
ya maendeleo yaliyoainishwa katika kuimarisha ukuaji wa uchumi: Mashariki-
Magharibi, Kaskazini-Kusini, TAZARA, na Maeneo mengine mwambata.

Nguzo II: Maisha Bora na Ustawi wa Jamii 

Nguzo hii inajikita katika jinsi ya kutoa huduma bora za jamii (elimu, uhai, afya na 
lishe bora, maji safi na salama, usafi wa mazingira, makazi bora na mazingira safi 
na endelevu kwa walengwa hasa maskini. Kwa hiyo, hatua zinazoboresha utoaji 
wa huduma za jamii zitapewa uzito unaostahili. Licha ya ustawi wa jamii, lengo 
muhimu la nguzo hii ni kuandaa rasilimali watu itokanayo na jamii inayojiendeleza 
kielimu. Upungufu uliopo wa watalaam katika ngazi ya chini hadi ya kati katika 
kila sekta umeainishwa kwa ajili ya uboreshaji. 

Nguzo III: Utawala Bora na Uwajibikaji

Nguzo hii inaendeleza malengo muhimu kama ilivyokuwa katika MKUKUTA 
I; japokuwa juhudi zaidi zitaelekezwa katika kutatua vikwazo mbalimbali 
vilivyojitokeza kwa kusisitiza katika kuweka mazingira bora ya kisera ikiwa ni 
pamoja na kulinda na upatikanaji wa haki miliki , haki za binadamu, udhibiti wa 
ufanisi, kupunguza matukio ya rushwa na kuwepo kwa taasisi imara za kulinda 
amani katika maeneo mbalimbali ya shughuli za kiuchumi. Ulegevu katika 
usimamizi wa maliasili kama madini na utalii sio tu unaleta hasara katika taifa, 
bali unaathiri uzalishaji na tija kutokana na kupoteza nguvu za kazi na muda 
mwingi katika kutatua migogoro. 

3.3.3.	 Utegemeano kati ya Nguzo za Maeneo ya MKUKUTA na Masuala 
Mtambuka 

Japokuwa ukuaji wa uchumi umeainishwa kwa urahisi katika shughuli zilizo 
katika maeneo ya nguzo ya kwanza maeneo ya nguzo nyingine mbili pamoja na 
masuala mtambuka yana umuhimu wa aina yake katika ukuaji wa uchumi. Jamii 
yenye afya njema na iliyoelimika vya kutosha (Nguzo II) ni rasilimali watu muhimu 
kwa ukuaji wa uchumi katika muda mrefu, wakati ukuaji wa uchumi unasaidia 
katika kukuza rasilimali fedha zinazoweza kutumika katika afya, mfumo bora wa 
elimu, hifadhi ya jamii na maendeleo ya miundombinu. Ukuaji wa uchumi na 
ustawi wa jamii hauwezi kupatikana ikiwa rasilimali hazitumiki vema au kama 
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mazingira ya sera hayafuati sheria na kanuni, uvunjaji wa haki, na kutokuwa na 
uvumilivu, ni mambo yasiyowavutia wawekezaji; na hivyo kufanya Nguzo III kuwa 
muhimu katika ukuaji wa uchumi.

Zaidi ya hayo, masuala mtambuka yamefanywa kuwa mada, nyenzo na hatua 
za kisera yatakayoboresha matokeo katika nguzo tatu za MKUKUTA. Kwa 
mfano, mahusiano kati ya mazingira na umaskini yanaonyesha jinsi shughuli za 
uchimbaji madini zinavyoathiri wigo wa maliasili na ubora wa maisha kutokanana 
na uharibifu wa mazingira; hivyo, ukuaji wa uchumi na maisha bora yanategemea 
mgawanyo uliosawa wa kazi na zana za uzalishaji, elimu, miongoni mwa 
wanawake na wanaume au wavulana na wasichana; VVU/UKIMWI vinaathiri 
nguvukazi kwa kupunguza nguvukazi yenye ujuzi, watu wenye umri wa kufanya 
kazi na kutumia rasilimali nyingi katika kuhudumia wagonjwa. Sera kuhusu 
masuala mengine ya mtambuka zitaendelea kulenga katika kuimarisha matokeo 
chanya na kupunguza matokeo hasikwa ukuaji wa uchumi, kuimarisha ustawi 
wa jamii na utawala bora.

Mkakati umebaini kuwa utegemeano uliopo kati ya malengo yaliyo ndani na nje 
ya maeneo ya MKUKUTA unatoa changamoto kwa namna ambavyo malengo ya 
utekelezaji yalivyoainishwa. Kwa mfano, malengo ya utekelezaji wa kupunguza 
kiwango cha uzazi yanaonekana katika lengo linalohusu afya. Hata hivyo, hii 
ni matokeo yanayotokana na mikakati mingine mingi nje ya sekta ya afya, kwa 
mfano elimu, ushiriki katika soko la ajira, n.k.

3.4	 Vipaumbele na Utekelezaji	

Mipango ya pamoja na utekelezaji wa shughuli mbalimbali miongoni mwa 
Wizara, Idara na Wakala itatiliwa mkazo. Mipango itaonyesha kwa uwazi wapi ni 
watekelezaji wakuu na nani ni watekelezaji washirikishwajiambao mikakati yao ni 
muhimu katika kufikia matokeo tarajiwa.
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Mchoro 3.1. Mfumo wa Vipaumbele na Utekelezaji

Matokeo
ubora wa usalama wa chakula

Hatua za msingi
i. Skimu za umwagiliaji mazao
      ya chakula. Zao la chakula 
      maalumu

Hatua shirikishwaji:
i. Barabara vijijini
ii. Vyombo ya masoko
iii. Udhibiti wa malaria

Watekelezaji wakuu

i. Wizara, Idara, Wakala

ii. Serikali za Mitaa

Watekelezaji wengine: sekta binafsi, Washirika wa maendeleo, 
Asasi za kijamii/AZiSE NSA (mfano CSO, FBO, n.k.), jamii n.k.

Watekelezaji wa ngazi ya pili

i. Wizara, Idara, Wakala

ii. Mamlaka za Serikali za Mitaa

Mtekelezaji wa Serikali
Uhuishaji wa vipengele 

vya mtumizi na Mfumo wa 
Matumizi ya Muda wa Kati

Hatua zitakazochukuliwa kwa kipaumbele kulingana na lengo la kufikia matokeo 
tarajiwa, mengi yao yakihusu vichocheo vya ukuaji uchumi katika kilimo, 
utalii, viwanda, TEKNOHAMA, na madini. Hii inamaanisha pia kuwa rasilimali 
itaelekezwa kwa vichocheo vichache na hatimaye kupata matokeo ya kufikia 
malengo ya kupunguza umaskini. Kipaumbele ni katika ubora wa huduma za 
kijamii.
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SURA YA

MKAKATINNE

4.0	 Muhtasari 
Sura hii inatoa maelezo kwa kina kuhusu hatua za kimkakati zitakazochukuliwa, 
na jinsi matokeo ya Mkakati huu yatakavyofikiwa. Sura hii imegawanyika katika 
sehemu kuu tatu za nguzo za MKUKUTA. Nguzo hizo ni: I: Kukuza Uchumi na 
Kupunguza Umaskini wa Kipato: II: Maisha Bora na Ustawi wa Jamii; na III: Uta-
wala Bora na Uwajibikaji. Katika kila nguzo, ufafanuzi umetolewa kwa kuzingatia 
lengo na shabaha za kiutendaji. Aidha, sura hii inatoa maelezo kuhusu maeneo 
ya kipaumbele katika kila lengo ili kusaidia kuwaelekeza watekelezaji katika ku-
chagua hatua za kipaumbele kwa ajili ya utekelezaji. Orodha ya vipaumbele hi-
vyo kwa namna yoyote ile haijakamilika. Maelezo ya kila nguzo yamefafanuliwa 
kwa kina katika bangokitita iliyoambatanishwa mwishoni mwa Mkakati.

4.1	 Nguzo I:
Nguzo I: Kukuza Uchumi na Kupunguza 
Umaskini wa Kipato

Matokeo ya jumla yanayotarajiwa katika lengo hili ni:

i.	 Ukuaji wa kasi sana na wenye wigo mpana unafikiwa na kuwa endelevu;

ii.	 Fursa za ajira kwa wote ikijumuisha wanawake na vijana kupatikana;

iii.	 Usimamizi bora wa uchumi imara na ubora wa huduma za jamii 
kuongezeka.

Mikakati ya nguzo hii inahimiza kuongezeka kwa kasi ya ukuaji uchumi kwa ajili ya 
kuongeza pato la wastani kwa kila mwananchi, kuendelea kuwa na kiwango cha 
juu cha ukuaji wa Pato la Taifa, lenye ujumuisho mpana na litaweza kupunguza 
umaskini kwa haraka zaidi. Azma hii inaendana na lengo la ukuaji wa uchumi wa 
asilimia 8 hadi 10 kwa mwaka kama inavyotarajiwa na Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2025. Matokeo yanayotarajiwa katika nguzo hii yatatokana na malengo makuu 
matano yafuatayo:
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1.	 Kuwa na usimamizi bora wa uchumi

2.	 Kupunguza umaskini wa kipato kwa kuendeleza ukuzaji wa uchumi  
ulioendelevu, jumuishi, na unakuza ajira na 

3.	 Kuibua na kuendeleza ajira zenye tija na stahifu, hususan,  
kwa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu

4.	 kuwa na usalama katika upatikanaji wa chakula na lishe bora,, mazingira 
endelevu, na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

5.	 Kutumia mapato yatokanayo na maliasili kwa ajili ya kukuza uchumi na 
kunufaisha nchi kwa jumla na jamii, hasa maeneo ya vijijini 

Maelezo ya shabaha za kiutendaji na mikakati ya nguzo hii kwa kila lengo kuu 
yametolewa kwa lengo la kuzingatia uzoefu bora na uendelevu katika muda 
mrefu. Maelezo yametolewa ambapo malengo makuu, shabaha za kiutendaji, na 
mikakati ya nguzo yanaoana. Hii inadhamiria kutoa ishara kwa wahusika wakuu 
wa utekelezaji juu ya hitajio la kuwa na mahusiano ya kisekta katika kupanga na 
kutekeleza mipango pamoja na kutafsiri matokeo ya bangokitita.

Lengo 1: Kuwa na Usimamizi Bora wa Uchumi Jumla

Lengo hili linajikita katika kuhakikisha kuwa mazingira bora ya kuvutia katika 
uchumi yanayotabirika kwa wadau wakuuYafuatayo ni shabaha za kiutendaji 
kwa ajili ya kufikia lengo hili:

Shabaha za Kiutendaji

i.	 Kuendeleza utengamavu wa uchumi jumla

ii.	 Kuwa na kiwango cha kasi ya upandaji wa bei ya tarakimu moja, 
kisichozidi asilimia 5

iii.	 Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayokidhi uagizaji wa bidhaa na 
huduma nje isiyopungua miezi sita.

Ukuaji wa uchumi jumla ulio endelevu unahitaji mazingira ya uchumi jumla 
yaliyotengamaa na yanayotabirika. Masuala muhimu ya kisera katika eneo hili 
yanajumuisha athari za sera za mapato na matumizi, usimamizi wa viwango 
vya ubadilishanaji fedha, na kuhakikisha utendaji bora katika maeneo yote ya 
sera za uchumi jumla. Utengamavu wa uchumi jumla unahitaji kutatuliwa kupitia 
usimamizi bora wa kudhibiti mwenendo wa viashiria vya msingi vya uchumi 
jumla kama kasi ya upandaji bei, thamani ya shilingi, viwango vya riba, mizania 
ya malipo na nchi za nje, nakisi katika mapato na matumizi, deni la nje pamoja 
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na kukuza biashara ya nje. Utengamavu unaweza kuletwa na usimamizi imara 
kutoka upande wa mahitaji na ule wa ugavi. Mikakati na hatua za kufanikisha 
azma hii inajumuisha maeneo makuu yafuatayo:

Mfumuko wa Bei: Kasi ndogo ya upandaji bei inalinda kipato cha mwananchi 
na kuwapaimani wadau katika uchumi. Kiwango cha kasi ya upandaji bei cha 
tarakimu moja (chini ya asilimia kumi) kinahitaji kuendelezwa ili kilingane kwa 
karibu na kile katika nchi tunazofanya nazo biashara (kiwango kisichozidi asilimia 
4). Katika kufikia lengo hili, hatua zifuatazo zinahitajika kutekelezwa:

i.	 i.Kuimarisha na kuendeleza sera za mapato na matumizi ya Serikali na 
fedha zinazochangia kushuka kwa mfumuko wa bei kama kudhibiti nakisi 
ya bajeti, na Serikali kutokopa kutoka mabenki;

ii.	 ii.Kuimarisha uwezo wa uzalishaji ili kuondokana na changamoto za 
mfumuko wa bei unaotokana na uagizaji toka nje;

iii.	 iii.Kujiimarisha na kujiandaa katika kukabiliana na misukosuko kutoka nje 
kama vile kuongezeka kwa bei za mafuta ya petroli.

Mizania ya Malipo na Nchi za Nje: Kupunguzanakisi katika mizania ya 
malipo na nchi za nje kunahitaji kuchukua hatua za aina mbalimbali. Hatua 
zitakazochukuliwa zinajumuisha:

i.	 Kuchukua hatua ambazo zitaelekeza kuongezeka kwa kiasi na thamani ya 
uuzaji wa bidhaa na huduma nje, hususan, bidhaa zisizo asilia (kama kupitia 
kuongeza thamani ya bidhaa na majadiliano ya kufanikiwa kupata bei 
nzuri). Hatua hizi pia zinajumuisha kuendeleza uzalishaji,kukuza ushindani 
ikijumuisha kuendeleza ubadilishanaji wa fedha wa ushindani, huduma za 
kibiashara kwa mfano uharakishaji wa utoaji mizigo na kuongeza biashara 
ya kusafirisha mizigo ya nchi jirani ili kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha 
biashara ya usafirishaji wa bidhaa katika kanda, kuongezeka kwa uwezo 
wa kibiashara, kuhakikisha ubora wa huduma na ufungashaji;

ii.	 Kuchukua hatua za kudhibiti uagizaji holela kwa ajili ya kupunguza malipo 
ya gharama za uagizaji. Hatua za kuchukuliwa katika eneo hili zinahusisha 
kukuza utumiaji wa bidhaa zinazozalishwa na huduma zinazotolewandani 
ya nchi ili ziweze kushindana na zile zinazotoka nje, na kudhibiti nchi kuwa 
jalala la bidhaa zisizo na ubora na wakati mwingine bidhaa zisizofaakwa 
matumizi ya binadamu;

iii.	 Kuimarisha fursa za masoko ya nje, hususan, ya kikanda, ili kuongeza 
fursa zaidi za uuzaji nje;

iv.	 Kuimarisha diplomasia ya kiuchumi katika ngazi za kikanda na duniani;
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v.	 Kutekeleza hatua nyingine zinazofanana na hizo: kudhibiti uhamishaji wa 
mitaji kwenda;

vi.	 Sera na mikakati inayohimiza walio nje kuleta fedha nchini; na

vii.	 Kuendeleza kuwepo kwa biashara huria.

Akiba ya Fedha za Kigeni: Shabaha ni kuwa na kiwango cha akiba ya fedha za 
kigeni sawa na /kisichozidi miezi sita ya uagizaji nje bidhaa na huduma. Kuongezeka 
na kuendelelea kuwa na kiwango hicho kutafikiwa kwa kutekelezayafuatayo:

i.	 i.Kuwa na mkakati thabiti wa uuzaji nje, ikijumuisha hima zaidi ya biashara 
ya kusafirisha mizigo nchi jirani, na kutoa huduma za kibiashara kwa 
masoko ya kikanda na duniani;

ii.	 ii.Kuainisha bidhaa na huduma za kipaumbele zinazoagizwa toka nje kwa 
ajili ya kukuza uchumi kwa ajili ya kukuza uzalishaji wa bidhaa za mauzo 
nje.

Usimamizi wa Ubadilishaji Fedha: Katika kuhakikisha kuwepo kwa ubadilisha-
naji wa fedha wa ushindani, juhudi zitaelekezwa katika yafuatayo: 

i.	 Kuwa na shughuli imara za ubadilishaji wa fedha za kigeni

ii.	 Kukuza uuzaji nje; hatua zitalenga kuongeza ushindani wa bidhaa za 
mauzo nje na upatikanaji wa masoko kikanda (hasa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika) na 
duniani;

iii.	 Kutekeleza sera zinazohusu na biashara ya ya kukuza mauzo nje.

Riba na Ufanisi wa Masoko ya Fedha: Juhudi zitaelekezwa katika kuimarisha 
muundo wa riba ambao unatoa motisha kwa uwekaji akiba za kifedha na hivyo 
kuwa na kiwango kikubwa chaamana (akiba ya sekta binafsi), wakati huo huo, 
kuhamasishamikopo (kwa sekta nbinafsi). Hatua zinazohitajika katika kufikia 
madhumuni hayo, zinajumuisha:

i.	 Kuendesha kwa ufanisi na uwazi shughuli za soko la uuzaji na ununuaji 
wa dhamana kupitia Benki Kuu ;

ii.	 Kuendeleza maboresho ya sekta ya fedha kupitia utekelezaji kamilifu wa 
Awamu ya Pili ya Programu ya Maboresho ya Sekta ya Fedha nchini;

iii.	 Kuboresha ufanisi wa shughuli za benki za biashara pamoja na shughuli 
za soko la mitaji kwa kuzingatia maendeleo ya shughuli kama hizo katika 
nchi za Umoja wa Soko Huru la Afrika Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo 
ya Nchi za Kusini mwa Afrikana nyinginezo;
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iv.	 iv.Kutekeleza hatua ambazo zinapunguza hali hatarishi katika kukopa 
(kama kupitia skimu za bima), hususan, katika sekta muhimu kama kilimo 
na shughuli za viwanda na biashara ya kati na ndogo.

Nakisi ya Mapato na Matumizi ya Serikali: Juhudi zitaelekezwa katika vipengele 
vyote vya bajeti ya Serikali, yaani mapato na matumizi.

Kwa upande wa mapato, hatua zitakazochukuliwa zitajumuisha:

i.	 Kuboresha upatikanaji wa mapato baada ya kuimarika kwa uchumi wa 
dunia na ule wa ndani kufuatia msukosuko wa kiuchumi na fedha duniani 
kwa kuhakikisha ufanisi katika usimamizi wa ukusanyaji kodi;

ii.	 ii.Kuongeza wigo wa kodi ili kukusanya mapato zaidi, hususan, kutoka 
katika sekta za uzalishaji wa maliasili kama madini), pamoja na mapato 
ya sekta isiyo rasmi;

iii.	 iii.Kuimarisha ukusanyaji wa mapato yasiyo ya kodi, hususan maduhuli 
kutoka maliasili;

iv.	 iv.Kuimarisha Sera ya Ubia kati ya Sekta ya Umma (Serikali) na Sekta 
Binafsi (PPP) ili kupunguza kuelemewa kwa bajeti ya Serikali. 

Kwa upande wa matumizi, juhudi zitaelekezwa katika hatua zifuatazo: 

v.	 v.Kuweka kipaumbele katika matumizi yatakayowezesha utekelezaji wa 
MKUKUTA II na kupatikana kwa matokeo tarajiwa;

i.	 vi.Kuboresha ufanisi na tija katika matumizi ya rasilimali fedha na rasilimali 
watu;

ii.	 vii.Kuboresha usimamizi wa fedha za umma na uwajibikaji;

iii.	 vii.Kuhakikisha kuwa fedha zinazotumika zinalinga na thamani halisi ya 
fedha hizo kwa kazi zilizopangwa.

Deni la Nje: Sehemu kubwa ya deni la nje katika deni ya Taifa na mzigo wa 
ulipaji wake unahitaji njia na mfumo thabiti wa kuweza kulisimamia na kulidhibiti. 
Deni la Nje lisilo endelevu ni tishio kwa utengamavu wa uchumi jumla. Hatua 
zitakazochukuliwa kutatua mzigo wa deni la nje zinajumuisha: 

i.	 i.Kuendeleza mkakati wa uuzaji nje ili kuongeza kwa kiasi kikubwa fedha 
za nje kwa ajili ya kulipa deni hilo kwa wakati na kuepuka nakisi katika 
bajeti ya Serikali;

ii.	 ii.Kuboresha uratibu na ufuatiliaji ili kuepuka deni kukua na kuwa mzigo 
katika miaka ijayo;
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iii.	 iii.Kulipa deni kwa wakati ili kuepuka malimbikizo katika madeni 
yasiyolipwa;

iv.	 iv.Kuboresha usimamizi wa taarifa za madeni, hususan, kwa wakopaji 
binafsi.

Orodha ya Maeneo ya Kipaumbele

1.	 Kuwa na sera za uchumi jumla thabiti

2.	 2. Kukuza Biashara

Lengo 2:
Kupunguza umaskini wa kipato kupitia ukuaji 
wa uchumi na maendeleo, endelevu, jumuishi na 
kukuza ajira

Msukumo wa lengo hili ni kupunguza umaskini kupitia ukuaji mpana wa uchumi 
na endelevu. Msukumo huuinahitaji hatua zitakazobadilisha Tanzania kuwa na 
uchumi wa kisasa. Msingi wa msukumo hii ni kuimarisha uwezo wa sekta binafsi 
kuchangia kikamilifu katika ukuaji wa uchumi unaolenga kuondoa umaskini. 
Shabaha za kiutendaji zaya lengo hili ni zifuatazo:

Shabaha za Kiutendaji

i.	 Pato la Taifa kukua kwa kasi zaidi kutoka asilimia 6 mwaka 2009 hadi 
asilimia 8 hadi 10 kwa mwaka ifikapo mwaka 2015, hasan katika maeneo 
ambayo maskini wanahusika zaidi 

ii.	 Umaskini wa Kipato kupungua (Kiwango cha Kitaifa: kutoka asilimia 
33.6 mwaka 2007 hadi asilimia 20.4, (Malengo ya Milenia asilimia 19.3) 
mwaka 2015; kwa upande wa vijijini kutoka asilimia 37.6 mwaka 2007 
hadi asilimia 26.4 (Malengo ya Milenia asilimia 20.4)mwaka 2015 na 
tatizo la ukosefu wa ajira hususan maeneo ya vijijini kutatuliwa ipasavyo. 

iii.	 Kiwango cha ukosefu wa ajira kupungua kutoka asilimia 10 mwaka 2008 
hadi asilimia 5 ifikapo mwaka 2015.

iv.	 Umaskini kupungua ( kutoka asilimia 36 mwaka 2007 hadi asilimia 20 
mwaka 2015). 

v.	 Ukuaji halisi wa sekta ya uzalishaji bidhaa viwandani kutoka asilimia 8 
mwaka 2009 hadi asilimia 15 ifikapo mwaka 2015; mchango wa viwanda/ 
biashara za kati na ndogo kuongezeka kutoka asilimia 33 hadi asilimia 
40 ifikapo mwaka 2015.
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·· Ukuaji halisi wa sekta ya madini kuongezeka kutoka asilimia 1.2 
mwaka 2009 hadi asilimia 3.2 ifikapo mwaka 2015.

·· Ukuaji halisi wa shughuli za utalii kuongezeka kutoka asilimia 4.2 
mwaka 2009 hadi asilimia 7.9 ifikapo mwaka 2015.

·· Ukuaji wa shughuli za kilimo kuongezeka kutoka asilimia 2.7 mwaka 
2009 hadi asilimia 6.0 ifikapo mwaka 2015.

·· Ukuaji wa shughuli za mifugo kuongezeka kutoka asilimia 2.3 mwaka 
2009 hadi asilimia 4.5 ifikapo mwaka 2015.

·· Ukuaji wa shughuli za mazao kuongezeka kutoka asilimia 3.4 mwaka 
2009 hadi asilimia 6.4 ifikapo mwaka 2015.

·· Ukuaji wa shughuli za misitu na bidhaa za misitu kuongezeka kutoka 
asilimia 3.5 mwaka 2009 hadi asilimia 5.8 ifikapo mwaka 2015. 

·· Ukuaji katika shughuli za uzalishaji wa asali na inta kuongezeka kutoka 
asilimia 3.4 mwaka 2008 hadi asilimia 4.5 ifikapo mwaka 2015. 

·· Eneo la umwagiliaji kuongezeka kutoka hekari 370,000 mwaka 2009 
hadi hekari 1,000,000 ifikapo mwaka 2015 ( sawa na asilimia 25 ya 
mahitaji ya ndani ya chakula kupitia umwagiliaji ifikapo mwaka 2015.

·· Usindikaji wa bidhaa za kilimo katika maeneo muhimu kukuzwa ili 
kuongeza thamani. 

·· Ukuaji wa shughuli za uvuvi kuongezeka kutoka asilimia 2.7 mwaka 
2009 hadi asilimia 5.3 ifikapo mwaka 2015.

vi.	 Ufuaji wa umeme, utumiaji wa uwezo uliopo na upatikanaji wa umeme 
kuongezeka

·· Ufuaji wa umeme kuongezeka kutoka Megawati 1064 mwaka 2010 
hadi Megawati 1722 ifikapo mwaka 2015.

·· Matumizi ya umeme usiotokana na maji kuongezeka kutoka asilimia 4 
mwaka 2010 hadi asilimia 6 mwaka 2015.

·· Umbali wa njia za usambazaji na usafirishaji umeme kuongezeka kwa 
zaidi ya mara mbili ifikapo mwaka 2015.

·· Upatikanaji wa umeme kuongezeka kutoka asilimia 2 mwaka 2010 
hadi asilimia 6 ifikapo mwaka 2015 katika maeneo ya vijijini; na kitaifa, 
kutoka asilimia 14 mwaka 2010 hadi asilimia 18 mwaka 2015.
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vii.	 Upatikanaji wa nishati nafuu na rahisi zaidi mbadala ya kuni kwa ajili ya 
kupikia kuongezeka (kutoka asilimia 10 mwaka 2010 hadi asilimia 20 
mwaka 2015).

·· Kuhakikisha ushirikishi katika kuendeleza rasilimali maji, utengaji na 
usimamizi kwa matumizi ya uzalishaji na mazingira endelevu 

·· Kuhakikisha mipango jumuishi ya maendeleo na usimamizi wa mito 
na mabonde inakuwepo ifikapo mwaka 2015

·· Idadi ya vituo vinavyotoa taarifa za maji na hali ya hewa kuongezeka 
kutoka vituo 83 mwaka 2009 hadi vituo 438 ifikapo mwaka 2015

·· Mabwawa 45 yaliyoharibika kukarabatiwa na mengine matatu mapya 
kujengwa

·· Hatua shirikishi za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi katika 
vyanzo vya maji/ vikundi vya watumiaji maji kuanzishwa

Katika kipindi cha muda wa kati hatua zitachukukuliwa katika kuhakikisha kuwa 
ukuaji wa Pato la Taifa unachagizwa na ukuaji wa sekta za kilimo, uzalishaji 
bidhaa viwandani, utalii, madini na miundombinu. Hatua hizi lazima zitekelezwe 
ili kuhakikisha kuwa ukuaji huo unakuza ajira stahifu (kuajiriwa ama kujiajiri) 
zitakazosaidia kuwaondoa watu wengi walio kwenye umaskini. Hivyo, hatua 
za kimkakati ni lazima zielekezwe katika kukuza uchumi ambapo watu maskini 
ndio watakaonufaika zaidi (ukuaji wa uchumi jumuishi), kwa kuzingatia muundo 
wa nguvukazi ambapo kiwango kikubwa cha ukosefu ajira kinawakumba sana 
vijana. Mkazo utawekwa pia katika kuzalisha ajira za ziada.

Ukuaji wa Pato la Taifa: Pato halisi la Taifa linatarajiwa kukua kutoka asilimia 
6 hadi asilimia 8 - 10 ifikapo mwaka 2015. Lengo hili ndio matokeo ya ujumla 
yanayotarajiwa katika mikakati na hatua zinazohusisha ukuaji wa uchumi. Hatua 
mahsusi za kimkakati zimeelezewa katika kila eneo la ukuaji lililochaguliwa. 
Hivyo, mikakati katika kufikia shabaha hii ya kiutendaji ni kama ifuatavyo: 

i.	 Kuanzisha hatua za kukuza na kuendeleza mazingira bora na wezeshi 
ya biashara sanjari na malengo na upunguzaji gharama za kufanya 
biashara ikijumuisha kuwa kanuni na taratibu za maboresho ya 
mazingira ya kuendesha biashara, kurahisisha usajili na upatikanaji wa 
leseni ili kuwavutia wawekezaji wote wa ndani na kutoka nje ya nchi, 
kuboresha nyenzo za masoko na miundombinu ya biashara kwa ajili ya 
wafanyabiashara wadogo (kurekebisha sheria, kuwa na taratibu rahisi na 
nafuu, kuboresha utendaji kazi wa mahakama na usajili wa ardhi);

ii.	 Kutekeleza Mipango ya Maendeleo ya Wilaya na inayolenga zaidi 
kupunguza umaskini ambayo itaongeza ajira na ukuaji katika ngazi ya 
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mkoa na kuzingatia faida za kijiografia husika na ekolojia katika masuala 
ya kilimo; 

iii.	 Kusaidia na kuimarisha upanuzi wa upatikanaji wa huduma za mikopo 
midogo midogo, masoko ya fedha na mitaji kwa sekta binafsi ili iweze 
kukuza uchumi;

iv.	 Kuendeleza hatua ambazo zinatoa fursa na kukabiliana na changamoto 
zitokanazo na ushirikiano wa kikanda (Umoja wa Soko Huru la Afrika 
Mashariki, SADC, FTA, na makubaliano ya biashara ya kimataifa (WTO/
DDA, EAC/EU EPA); 

v.	 Kutengamanisha masuala ya VVU na UKIMWI katika shughuli za msingi 
za kiuchumi katika sekta mbalimbali; 

vi.	 Kufunngamanisha, kuhuisha na kuratibu sera na mikakati ya kuwa na 
mazingira endelevu ya ukuaji katika sekta muhimu ikijumuisha mabadiliko 
ya tabianchi na jinsi ya kukabiliana nayo. 

Kilimo (mazao, ufugaji, misitu na uwindaji na uvuvi): Kilimo kinatoa fursa 
kubwa za ukuaji wa uchumi nchini Tanzania kutokana na uwepo wa hali ya hewa 
nzuri, upatikanaji wa maji kwa ajili ya umwagiliaji, na eneo la ardhi linalofaa kwa 
kilimo. Kilimo kama sekta mojawapo ya ukuaji wa uchumi kinasaidia wengi kati 
ya watu maskini wanaoishi vijijini, na sekta hii ina uwezo wa kuwanasua watu 
hawa kutoka katika lindi la umaskini. Licha ya kuwepo kwa ukulima na ufugaji, 
Tanzania ina utajiri mkubwa wa samaki kutoka katika maji baridi na yale ya 
chumvi, ambapo kama vyote hivi vikitumika kwa uendelevu vinaweza kuchangia 
kuboresha maisha ya wanaojihusisha na shughuli hizo, ikijumuisha kupata lishe 
bora na kufikia malengo mengineyo (kama elimu na afya), katika Nguzo II. Misitu 
na uwindaji nazo ni shughuli muhimu sana.

Sekta ya kilimo ni muhimu katika kupunguza umaskini uliokithiri katika Tanzania. 
Mafanikio katika kuupunguza njaa/ umaskini kutokana na upungufu wa chakula 
(kwa wale wasioweza kupata chakula kwa wastani wa mahitaji ya watu wazima) 
ni kidogo ikilinganishwa na shabaha iliyowekwa katika Malengo ya Milenia ifikapo 
mwaka 2015. Utekelezaji wa awamu ya pili ya MKUKUTA unalenga kuhakikisha 
kuongezeka uzalishaji wa kilimo na kupunguza njaa na upungufu wa chakula. 
Malengo ya Milenia katika eneo hili ni kuwa na asilimia 10.8 ifikapo 2015.

Ukuaji thabiti wa kilimo unahitaji mikakati mbalimbali kama ilivyofafanuliwa katika 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP) na Kilimo Kwanza. Mwelekeo 
nikuwa na kilimo cha kisasa na cha kibiashara zaidi ambacho kinatekelezwa 
na sekta binafsi kupitia kwa wakulima wadogo, wa kati na wale wakubwa ili 
kuongeza tija, ajira, faida, na kipato hasa katika maeneo ya vijijini. Ili kuwa na 
matokeo mazuri katika kilimo, mkazo lazima uwekwe kwenye hatua zitakazotatua 
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mtiririko wa matatizo katika uzalishaji wa mazao ya kimkakati machache na 
mifugo kama ilivyoelezwa katika Kilimo Kwanza. Hili linahitaji mikakati ambayo 
itawezesha upande wa zana za kilimo, mchakato wa uzalishaji kwa baadhi ya 
mazao, usindikaji wa mazao ya kilimo, mikakati ya kutafuta masoko, bei huria na 
zenye ushindani kwa wakulima, kwa kuangalia zaidi masoko ya ndani, kikanda, na 
dunia. Kuboresha ufanisi na faida katika kila kitu kilichotajwa hapo juu, matumizi 
ya tafiti na maendeleo, sayansi na teknolojia, na matumizi ya TEKNOHAMA, vyote 
hivi vitahitajika. Sambamba na hayo ni muhimu kupunguza utegemezi wa mvua 
katika kilimo kwa wakuliwa wadogo na wale wakubwa, pamoja na kuendeleza 
barabara za vijijini zinazoungana na barabara kuu.

Ukuaji wa kilimo unatarajiwa kuongezeka kutoka asilimia 3.2 mwaka 2009 hadi 
asilimia 6.0 ifikapo mwaka 2015, na shughuli ndogo za sekta hiyo zinategemewa 
kukua sawia. Katika kipindi cha muda wa kati, mkazo utaendelea kuwekwa 
kwa wakulima wadogo kujiandaa kuweza kuwa wakulima wa kati na wakubwa. 
Kuhama kutoka ukulima wa kiwango kidogo, kunatoa fursa kwa waajiriwa katika 
kilimo kwenda katika sekta zisizo za kilimo, hii ikiwa ni moja kati ya matokeo 
ya kuongezeka kwa tija katika kilimo (kutokana na matumizi ya zana za kisasa- 
mbolea na mbegu bora; na utumiaji wa nyenzo kama trekta (hivyo kupunguza 
muda wa kazi), upatikanaji wa maji kwa ajili ya umwagiliaji nk). Mikakati ya 
kuhakikisha uchumi unaipokea nguvukazi inayotoka katika kilimo hasa shughuli 
zisizo za kilimo vijijini inakuwa sehemu ya mikakati ya maendeleo vijijini.

Masuala mahsusi ya ukuaji katika kilimo yanajikita katika tija hasa kwa wakulima 
wadogo ambao ndio wengi. Juhudi za uwekezaji wa Serikali na sekta binafsi 
katika kilimo zitaangalia zaidi maeneo yaliyobainishwa katika kuibua ukuaji wa 
kilimo kwa haraka. Maeneo yanayoibua ukuaji wa haraka katika kilimo yamepewa 
kipaumbele kulingana na athari zake katika kuinua tija na kukuza ajira stahifu 
(kwa kuzingatia utofauti wa kimkoa/wilaya kutegemea na fursa na faida zilizopo 
katika eneo husika):

i.	 Hatua za Nguzo zitakazochukuliwa katika kuinua ukuaji wa kilimo 
zitaelekezwa katika maeneo yote (mazao, mifugo, uvuvi, uwindaji) ni 
zifuatazo: Kuboresha na kupanua mindombinu ya kilimo cha umwagiliaji, 
na kuanzisha miundombinu ya uvunaji maji ya mvua, ikijumuisha maji 
kwa ajili ya mifugo na uvuvi; 

ii.	 Kuimarisha miundombinu ili kusaidia ukuzaji wa ajira pamoja na kuwa na 
kilimo chenye faida ikijumuisha ukulima mdogo wa mazao, ufugaji, uvuvi, 
misitu na uwindaji; 

iii.	 Kuendeleza elimu, maarifa), ujuzi, na utoaji habari hasa katika huduma 
za biashara – bima na mafunzo mengine yanayohusu kilimo kwa mfano 
katika ngazi za shamba na shule;
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iv.	 Kuchukua hatua zaidi katika kutekeleza maboresho ya ardhi ili kusaidia 
upatikanaji na upanuzi wa ardhi kwa ajili ya maendeleo ya kilimo na 
mifugo, ufugaji samaki, kutenga na kudhibiti matumizi ya ardhi kwa ajili 
ya shughuli maalum, wakati huo huo kuwa na usawa wa mahitaji kwa ajili 
ya matumizi ya wakulima wakubwa na wadogo; 

v.	 Kuanzisha na kuimarisha uwekezaji katika kilimo ikijumuisha matumizi ya 
zana za kisasa, vyombo vya umwagiliaji katika ngazi ya shamba, usindikaji 
wa mazao ya kilimo shambani, miundombinu ya masoko (sehemu za 
masoko), na zana za kuhifadhi mazao ya kilimo na uvuvi kwa wakulima 
na wavuvi wakubwa; 

vi.	 Kuimarisha usindikaji wa mazao bidhaa za kilimo, uvuvi, na sekta ya 
huduma na utafutaji wa taarifa za masoko ili kusaidia ukuaji wa kilimo na 
uvuvi;

vii.	 Kuendeleza na kutumia sayansi na teknolojia katika kilimo ikijumuisha 
Utafiti na Maendeleo kwa ajili ya chakula na lishe bora, kuwa na thamani 
kubwa kwa mazao ya biashara, pamoja na TEKNOHAMA ili kusaidia 
upatikanaji wa taarifa za bei, masoko, na huduma za ushauri; 

viii.	 Kuwaendeleza na kuwaajiri kwa usawa rasilimali watu hasa maafisa 
ugani wa mazao, misitu, mifugo, na uvuvi;

ix.	 Kuimarisha huduma za kifedha kwa kilimo ikijumuisha kuhusisha masoko 
ya mitaji na mikopo ya mabenki ya muda mrefu;

x.	 Kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi kwa kusaidia programu za utafiti 
ili kuboresha na kubuni teknolojia mpya, mbegu bora, udhibiti wa wadudu 
waharibifu wa mazao, na utafiti wa agronomia (sayansi ya uchumi wa 
kilimo) kwa mfano, utaalam wa uhifadhi wa udongo na maji, na hatua 
za kuchukua katika kilimo cha umwagiliaji na uangalizi wa mifugo, 
ukusanyaji wa taarifa na usambazaji kwa ajili ya kupata taarifa za awali 
kabla ya mavuno; 

xi.	 Kuendeleza hatua zitakazowalinda wakulima, wafugaji, na wavuvi 
kuepukana na athari za njaa/ukame ikijumuisha hatua za kuanzisha na 
kuendeleza bima kwa ajili ya mazao/mifugo.; 

xii.	 Kutekeleza Mkakati wa Kitaifa wa Kilimo na VVU & UKIMWI ili kusaidia 
kuongeza uzalishaji katika kilimo;

xiii.	 Kuhakikisha bei stahili na shindani kwa wakulima na kuwaunganisha 
wakulima na wavunaji wa misitu na wavuvi katika masoko hasa yale ya 
ndani, kanda na dunia;
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xiv.	 xiv.Kuongeza kiwango cha uuzaji mazao ya kilimo yaliyosindikwa nje; 

xv.	 xv.Kuwezesha kuweka usawa wa viwango kwa nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki katika masoko ya kilimo, utoaji wa vyeti, afya ya mazao kabla 
na baada ya mazao kutoka shambani, uchambuzi wa madhara, sehemu 
za kukagua, kiwango cha chini cha ujazo, utambuzi, vyeti vya uhalisi na 
vyeti vinginevyo vya kimataifa; 

xvi.	 xvi.Kuendeleza uwekezaji katika maeneo ya uvunaji wa samaki katika 
bahari kuu na ukanda maalum wa bahari;

xvii.	  Kuongeza ubora katika bidhaa za kilimo na uvuvi;

xviii.	Kuimarisha vyama na ushirika wa wakulima, wafugaji, na wavuvi;

xix.	 Kuimarisha usimamizi wa bidhaa za samaki, kwa kuongeza thamani, 
masoko na kulinda na kusimamia sheria zilizopo;

xx.	 Kuimarisha udhibiti na utekelezaji wa sheria kwa rasilimali za uvuvi;

xxi.	 xxi.Kuboresha matumizi ya rasilimali za uvuvi kwa ufanisi ( ikijumuisha 
kupunguza upotevu wa mazao baada ya mavuno)

xxii.	Kuweka miundombinu ya kutosha ya uvuvi;

xxiii.	Kuboresha mazao ya uwindaji, na ufugaji nyuki;

xxiv.	Kuanzisha maeneo huru ya magonjwa ya mifugo ili kuendeleza uuzaji nje 
wa mifugo na mazao yake;

xxv.	 Kuimarisha mfumo wa stakabadhi -ghalani

xxvi.	Kuimarisha kanuni na taratibu za mizani na vipimo; na ufungashaji;

Maeneo ya Kipaumbele katika kukuza Kilimo:

1.	 Kuendeleza miundombinu

2.	 Miundombinu ya maji na umwagiliaji 

3.	 Fedha na huduma za ugani, na motisha kwa ajili ya kukuza uwekezaji 
katika maendeleo ya kilimo na uvuvi

4.	 Elimu (Maarifa) na upatikanaji taarifa

5.	 Shughuli za uongezaji thamani ( uzindikaji katika kilimo, mifugo na uvuvi, 
na utumiaji wa zana za kisasa)

6.	 Uendelezaji huduma za biashara na uuzaji nje.
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Uzalishaji Bidhaa Viwandani: Sekta ya uzalishaji bidhaa viwandani ina jukumu 
muhimu la kubadilisha uchumi wa nchi. Ukuaji imara wa sekta hii unasukuma 
uanzishwaji wa viwanda vipya vya uzalishaji, kuongezeka kwa bidhaa mbalimbali, 
na kukuza tija. Ufungamanisho wake wa kutegemeana kabla na baada ni muhimu 
kwa ajili ya uboreshaji wa sekta nyinginezo kama kilimo. Kwa mantiki hiyo, sekta 
hii inabaki kuwa muhimu katika kuchangia malighafi na bidhaa katika uongezaji 
thamani kwenye uzalishaji kama ilivyobainishwa katika kaulimbiu ya Kilimo 
Kwanza. Kama sekta inayochangia katika ukuaji wa uchumi, jukumu la utafiti 
na maendeleo, sayansi na teknolojia na TEKNOHAMA katika uzalishaji bidhaa 
viwandani ni muhimu sana. Tafiti shirikishi za viwanda zinazofanywa na taasisi 
za utafiti na maendeleo, vyuo vikuu, na taasisi za ufundi ni lazima zijielekeze 
zaidi katika kutatua matatizo ya kiufundi kwa wazalishaji wa ndani na kukuza 
ugunduzi mpya kupitia usimamizi wa hakimiliki ya ugunduzi (IPR).

Sekta ya uzalishaji bidhaa za viwandani inatarajiwa kukua kutoka asilimia 8.0 
mwaka 2009 hadi asilimia 15.0 ifikapo mwaka 2015. Katika kipindi cha muda 
wa kati, hatua thabiti itabidi zichukuliwe ili kuhakikisha kuwa kunatengwa 
angalau maeneo 10 ya viwanda ambayo yatapatiwa huduma za miundombinu 
ya msingi kwa ajili ya kuongeza ufanisi na uzalishaji katika sekta hii ya uzalishaji 
bidhaa viwandani. Katika kipindi cha muda wa kati, kipaumbele katika uzalishaji 
bidhaa kitatolewa katika usindikaji wa bidhaa za kilimo ili kuongeza thamani, 
kukuza ujasiriamali mdogo na wa kati, matumizi ya teknolojia rafiki na mazingira, 
kuendeleza viwanda mama/vya msingi, na kutumia fursa ya faida ya ushindani 
na ulinganifu zinazoendana na Kanda za Maendeleo ya Kiuchumi (EDZs). Hali 
hii itahakikisha kuwa, sekta ya uzalishaji bidhaa viwandani inazalisha bidhaa 
ambazo ni shindani katika masoko ya ndani, masoko ya kikanda, hususan, 
Soko Huru la Jumuiya ya Afrika Mashariki, SADC, pamoja na ya dunia. Katika 
kipindi cha muda wa kati, fursa za uwekezaji zitalenga katika yafuatayo: viwanda 
vya usindikaji (katani, mbegu za mafuta, mboga za majani na matunda, nguo, 
korosho, na usindikaji nyama); viwanda vya kuzalisha bidhaa za kati (viwanda vya 
mbolea); viwanda mama/vya msingi (Mkaa wa Mchumuma na Ngana, Chuma 
cha Liganga, Magadi ya Ziwa Natron); viwanda vya uchenjuaji madini. 

Ili fursa hizi za uwekezaji ipasavyo, Serikali na sekta binafsi zitapanua na kuongeza 
hatua za kuchukua katika vipaumbele vya sekta ya uzalishaji bidhaa viwandani. 
Hatua za kimkakati za Nguzo zitakazochukuliwa kubadilisha sekta ya uzalishaji 
viwandani ni:

i.	 Kuboresha mazingira ya biashara, pamoja na kutekeleza Mpango 
Kabambe wa kupunguza gharama za kufanya biashara Tanzania; 

ii.	 Kuboresha zaidi mazingira ya biashara ili kupunguza gharama za kufanya 
biashara kwa wafanyabiashara wote wale wachanga, wadogo, wa kati na 
wakubwa;
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iii.	 Kujenga Maeneo ya Viwanda, kanda za Maendeleo ya Uzalishaji kwa ajili 
ya Uuzaji Nje (EPZ), n.k. zitakazowekwa miundombinu ya msingi kwa ajili 
ya ufanisi katika uzalishaji na ushindani kimataifa; 

iv.	 Kuendeleza mifumo wezeshi kama kuwepo umeme wa uhakika na maji, 
miundombinu ya msingi (mfumo wa usafirishaji wa barabara na reli, 
bandari na viwanja vya ndege), miundombinu ya masoko;

v.	 Kuendeleza programu za kitaalam za ugunduzi (katika vikundi vichanga 
vya uzalishaji) na kuanzisha mfumo wa hakimiliki za kitaalam ili kuongeza 
utumiaji wa ujuzi katika uzalishaji;

vi.	 Kuendeleza ujuzi na maarifa na kutafasiri matokeo ya utafiti na maendeleo 
katika shughuli za uzalishaji (uendelezaji wa bidhaa)

vii.	 Kuanzisha viwanda vya uzalishaji bidhaa na kugharamia maendeleo ya 
utafiti na teknolojia;

viii.	 Sekta binafsi kupewa mitaji na dhamana za mikopo, na huduma 
nyinginezo zitakazosaidia sekta hii, hasa kwa wajasiriamali wadogo, wa 
kati na wakubwa, kupitia utekelezaji wa sera mbalimbali za uwezeshaji 
kama Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004;

ix.	 Kuendeleza usindikaji wa bidhaa za viwandani ili kuongeza thamani, 
ikijumuisha uendelezaji wa wajasiriamali wachanga, wadogo, wa kati na 
wakubwa; 

x.	 Kuwapatia na kuwasaidia wajasiriamali taarifa za kiteknolojia (kwa mfano 
TEKNOHAMA) ili kuongeza tija kwenye ujasiriamali mchanga, mdogo, wa 
kati na ule mkubwa ili kuwawezesha kushindana katika masoko ya ndani, 
kikanda na yale ya kimataifa;

xi.	 Kuendeleza baadhi ya viwanda vya uzalishaji biashara ili kuuza nje (kwa 
kuzingatia faida za ushindani na ulinganifu) katika masoko ya kikanda na 
dunia;

xii.	 Kuoanisha jukumu la sekta isiyo rasmi katika uchumi kwa kutambua 
shughuli zao na kuzifanya ziwe rasmi ikijumuisha kupanua masoko 
yaliyopo mipakani ( biashara ya mipakani); 

xiii.	 Kusaidia katika mchakato wa uongezaji wa thamani katika shughuli za 
kilimo pamoja na kuwakutanisha wakulima na wafanyabiashara;

xiv.	 Kuhamasisha uzalishaji wa bidhaa za viwandani ili kuweza kuuza nje 
kupitia uhusiano wa nchi na nchi, kanda, na kimataifa;
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xv.	 Kukuza mfumo wa utoaji wa hakimiliki kwa viwanda pamoja na kuendeleza 
ubora wa viwango katika masoko ya ndani na nje.

Maeneo ya Kipaumbele katika sekta ya Viwanda:

1.	 Nishati/Umeme 

2.	 Ujuzi na maarifa, 

3.	 Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEKNOHAMA),

4.	 Utafutaji wa masoko,

5.	 Huduma za fedha, teknolojia ya utafiti na maendeleo

6.	 Kuwa na mazingira ya kisheria na hakimiliki kwa wataalam

Utalii: Utalii ni sekta ambayo inafursa za kusukuma kasi ya kukua kwa uchumi. 
Maeneo ya vivutio vya utalii kama mbuga za wanyama,, hifadhi za wanyama-
pori, na hifadhi ya uwindaji zinatoa fursa kubwa ya kupanuka kwa utalii. Vile vile, 
matembezi ya kupanda milima, fukwe za mwambao wa pwani, maziwa utalii wa 
kitamaduni, vyote hivyo, vinatoa fursa pana zaidi kwa ajili ya upanuzi wa utalii 
kama sekta inayochangia ukuaji wa uchumi. Ili kuweza kunufaika na fursa hizo 
ipasavyo kutoka kwenye sekta hii (ukiondoa mapato ya fedha za nje), mikakati 
ya kuimarisha na kuongeza faida zaidi katika uchumi ni muhimu. Sekta ya utalii, 
ambayo inafungamanishwa vizuri na uchumi wa ndani (hasa mlisho nyuma kwa 
kupata huduma za ununuzi (zabuni) kutoka wazalishaji wa ndani) ni muhimu 
katika kuzalisha ajira, kuchochea uboreshaji wa miundombinu, na huduma za 
umma. Miundombinu yenye kufanya kazi vizuri ni muhimu katika sekta hii. Katika 
kipindi cha muda wa kati, kipaumbele kitakuwa katika uendelezaji wa maeneo ya 
utalii ya hifadhi za Bagamoyo-Saadani, Pangani pamoja na Ukanda wa Kusini, ili 
kuiunganisha na Dar es Salaam na Zanzibar.

Mchango wa utalii kama chanzo cha ukuaji wa uchumi na kipato ni zaidi ya 
upatikanaji wa mapato ya fedha za kigeni, mapato kwa serikali na uwekezaji 
wa moja kwa moja katika uchumi jumla, na shughuli moja moja ya kiuchumi. 
Kuna ajira za moja kwa moja na ukuaji wa uchumi wa ndani mara nyingi zaidi, 
ikijumuisha sekta za ajira rasmi na zisizo rasmi, faida zisizo za moja kwa moja 
kama vile kuboreka kwa miundombinu na huduma za umma.

Katika kipindi cha muda wa kati, ukuaji wa sekta ya utalii unahitaji juhudi za 
pamoja kati ya Serikali, sekta binafsi, vyama vya kiraia na jamii kwa ujumla ili 
kufikia matokeo yaliyotarajiwa. Shabaha ya ukuaji katika sekta hii ni asilimia 
7.9 ifikapo mwaka 2015 kutoka asilimia 4.2 mwaka 2009. Sanjari na Mpango 
Kamambe wa Utalii, mikakati ya Nguzo zitakazofanikisha kufikia shabaha za 
kiutendaji ni: 
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i.	 i.Kuimarisha na kutangaza masoko ya utalii (uendelezaji wa bidhaa, 
ugunduzi, upatikanaji wa taarifa za masoko, na utafiti) ikijumuisha bidhaa 
za wajasiriamali wachanga, wadogo, na wa kati wanaojishughulisha 
katika sekta ya utalii.

ii.	 Kuendeleza rasilimali watu (ujuzi, maarifa na fikra) katika sekta ya utalii 
kupitia mafunzo, mafunzo ya muda maalum kwa vijana , mafunzo ya 
vitendo na uangalizi kazini

iii.	 Kuongeza uzingatiaji katika utekelezaji wa sheria za kazi, haki za binadamu 
katika sekta ya utalii;

iv.	 iv.Kuimarisha uratibu kati ya Wizara, Idara na Wakala wa Serikali 
wanaojishughulisha na sekta ya utalii;

v.	 Kuwa na usimamizi bora wa uthubutu, mfumo wa sheria na hakimiliki 
(kwa mfano, umiliki wa maeneo ya sehemu za fukwe za mwambao kwa 
ajili ya utalii)

vi.	 Kuongeza mapato yatokanayo na vivutio vya utalii na yale yatokanayo na 
ada za vibali na leseni;

vii.	 Kuboresha miundombinu hususan barabara zinazounganisha sehemu 
wanazotoka watalii na teknolojia ya mawasiliano, ikijumuisha utalii wa 
kutumia tovuti, utalii wa mtandao, na kujisajili na mifumo ya utoaji taarifa 
ya kimataifa; 

viii.	 Kuboresha huduma ( kulingana na thamani halisi ya fedha) ikijumuisha 
huduma zitolewazo na makampuni madogo ya huduma; 

ix.	 Kuendeleza huduma mwambata za utalii ikijumuisha huduma za afya, 
benki na mawasiliano;

x.	 Kuanzisha vivutio mbalimbali vya utalii ikijumuisha utalii wa kitamaduni na 
kukuza utalii wa ndani;

xi.	 Kuwekeza katika sehemu za kupumzika na burudani kama vile utalii wa 
boti ziendazokasi, kasino, kumbi za burudani, na kuanzisha mfumo mzuri 
wa masoko na mkakati wa matangazo kwa ajili ya kuhamasisha masuala 
ya michezo ndani na nje;

xii.	 Kufungamanisha shughuli za utalii na shughuli za ndani za kiuchumi kwa 
maana ya usambazaji wa bidhaa na huduma pamoja na kutoa motisha 
kwa wenyeji kushiriki katika biashara ya utalii; 

xiii.	 Kurejesha vivutio vya kihistoria na kitamaduni vilivyotoweka;

xiv.	 Kukabiliana na masuala ya VVU na UKIMWI.
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Maeneo ya Kipaumbele katika sekta ya Utalii: 

1.	 Mazingira ya Biashara

2.	 Watu katika Utalii - Ujuzi

3.	 Masoko na Utangazaji wa Masoko

4.	 Ushindani na kulingani na thamani ya huduma

5.	 Upanuzi wa huduma za wa usafiri 

6.	 Kuendeleza bidhaa na ugunduzi

Madini: Sekta ya madini ina fursa kubwa ya kuchangia katika Pato la Taifa 
kama kutakuwa na uchimbaji endelevu na ufanisi katika usimamizi. Fursa hizi 
zinajumuisha hazina ya madini iliyopo katika ardhi na kuthibitishwa kiuchumi 
ambayo ni dhahabu, almasi, tanzanite, rubi, bati, shaba, nikeli, chuma, fosfati, 
jasi, gesi asili, na urani. Wingi wa hazina ya madini yaliyopo nchini unaashiria 
fursa kubwa ya sekta hii kuchangia katika mabadiliko ya ukuaji wa uchumi na 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii. 

Uwepo wa utajiri wa rasilimali za madini unatoa fursa ya ukuaji, na hivyo kuwa 
na hitajio la uwekezaji wa kimkakati katika sekta ya madini ili kuendeleza utajiri 
kwa ajili ya kusukuma maendeleo endelevu ya kiuchumi stahiki. Kama sekta 
ya madini itasimamiwa kwa usawa na uendelevu, basi sekta hii ina fursa ya 
kukuzauchumi, kupanua fursa za ajira, na kutoa manufaa zaidi kwa jamii. Mlisho 
mbele na nyuma wa sekta ya madini utakuwa kama motisha kwa ukuaji wa 
uchumi katika sekta nyinginezo kama kilimo, miundombinu, uzalishaji viwandani, 
na huduma mbalimbali. Ufanisi wa ufungamanisho huu unahitaji mikakati 
ambayo itahakikisha uongezaji thamani katika masoko ya ndani na nje. Aidha, 
uanachama wa Tanzania katika Mpangowa Uwazi katika Tasnia ya Uziduaji wa 
Uchimbaji (EITI) unaleta fursa ya kuboresha usimamizi katika rasilimali asili.

Sera ya Madini ya mwaka 2009 inalenga pamoja na mambo mengine, kuboresha 
mazingira ya kiuchumi ili kuvutia na kuendeleza wawekezaji binafsi wa ndani 
na wa kimataifa katika sekta ya madini; kukuza ufungamanisho wa kiuchumi 
kati ya sekta ya madini na sekta nyinginezo katika uchumi; kusaidia na kukuza 
maendeleo ya wachimbaji wadogo ili waweze kuongeza mchango wao katika 
uchumi; kuendeleza na kuwezesha shughuli za uongezaji thamani ndani ya nchi 
ili kuongeza kipato na fursa za ajira; kukuza maendeleo ya utafiti na mafunzo 
yanayohitajika kwenye sekta ya madini na kuendeleza matumizi yake; na kujenga 
uwezo wa kitalaamu wa ndani ya nchi.

Katika kipindi cha muda wa kati, mambo ya msingi yatakayoleta ukuaji wa 
haraka katika sekta ya madini yamebainishwa. Juhudi za Serikali na Sekta 
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binafsi zinahitajika kufanikisha utekelezaji wa hatua muhimu ili kuwa na matokeo 
yanayotarajiwa katika sekta hii.

Sekta ya madini inatarajiwa kukua kutoka asilimia 1.2 mwaka 2009 hadi asilimia 
3.2 ifikapo mwaka 2015. Ili kufikia shabaha hii, mikakati ni kama ifuatayo:

i.	 Kuendeleza shughuli za uongezaji thamani ndani ya nchi ili kuongeza 
mapato na kuzalisha ajira na kuwa na uhusiano mpana na sekta nyingine 
za uchumi, hususan, sekta za uzalishaji bidhaa viwandani na huduma;

ii.	 Kuwawezesha wachimbaji wadogo ili kupata taarifa za kijiologia, hati za 
kumikili maeneo, vifaa na ujuzi na teknolojia muafaka ya usindikaji wa 
madini pamoja na mitaji ya kuanzia;

iii.	 Kuendeleza ubia kati ya makampuni makubwa ya uchimbaji madini ya 
kigeni kwa upande mmoja na wamiliki wa ardhi, wachimbaji wadogo, jamii 
na wataalamu wa ndani kwa upande mwingine, ili kuboresha upatikanaji 
wa masoko ya nje na teknolojia;

iv.	 Kuboresha sera za kodi ili kuongeza mapato kutokana na shughuli za 
madini;

v.	 Kuhakikisha usalama na kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za mazingira, 
ikijumuisha kufuata sheria za kazi, afya, na usalama mahala pa kazi; 

vi.	 Kuboresha miundombinu;

vii.	 Kuhakikisha usawa kati ya vizazi vya sasa na vijavyo ili kuhakikisha kuwa 
vizazi vijacho vinafaidika kutokana madini yaliyopatikana kupitia uwekezaji 
wa muda mrefu kwa kutumia faida zitokanazo na madini; 

viii.	 Kukamilisha tafiti za mashapo ya hazina ya madini iliyopo sasa ili 
kuwezesha faida kutokana na zabuni na utoaji wa mikataba kwa ajili ya 
uchimbaji;

ix.	 Kuhakikisha uchimbaji endelevu, kuendeleza kanuni bora za afya na 
usalama, na ugawanyaji sawa wa mapato ya madini kwa wadau wa ndani; 

x.	 Kubuni mikakati ya uchimbaji na matumizi ya madini yanayogunduliwa;

xi.	 Kutoa taarifa za kitaalam na kuwasaidia wachimbaji wadogo katika sekta 
ya madini ili kukuza tija na kuwawezesha wachimbaji hao kushindana 
katika masoko ya ndani, kikanda na kimataifa; 

xii.	 Kuendeleza mikakati ya sekta katika kuigeuza sekta isiyo rasmi kuwa 
rasmi na kukuza ajira zinazozalisha na stahifu; 

xiii.	 Kukabiliana na masuala ya janga la VVU na UKIMWI;
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xiv.	 Kutatua muingiliano wa sera za madini na maliasili;

xv.	 Kuboresha mfumo wa kitaasisi ili kusimamia sekta ya madini kwa ufanisi 
zaidi;

xvi.	Kuendeleza uwekezaji katika sekta za utengenezaji na uzalishaji bidhaa 
viwandani ili kuongeza faida zitokanazo na madini;

xvii.	Kuendeleza uwekezaji katika viwanda vya ukataji madini, uchongaji 
mawe, na usonara.

Maeneo ya Kipaumbele katika Sekta ya Madini:

1.	 Uongezaji thamani na kuboresha mfumo wa kodi

2.	 Mafunzo kwa wataalam wa ndani (Uhandisi, Sheria);

3.	 Ugharimiaji wa uwekezaji ( wawekezaji wa ndani)

4.	 Wachimbaji wadogo (teknolojia, ujuzi, mitaji ya kuanzia, usimamizi wa 
mazingira n.k.)

5.	 Utafutaji masoko; 

6.	 Kuongezeka kwa umiliki wa serikali na ufuatiliaji na usimamizi

Sekta Mtambuka Kuchochea kasi ya Ukuaji wa Uchumi 

Miundombinu: Miundombinu ina kazi ya msingi na jukumu muhimu katika ukuaji 
wa uchumi kwa kuvutia uwekezaji binafsi, kuunganisha masoko na kuhakikisha 
utoaji wa huduma kwa wakati. Kama sekta inayosaidia ukuaji wa uchumi, 
miundombinu inapunguza gharama za uzalishaji, inaongeza tija katika kazi na 
mtaji, na inaongeza faida, uzalishaji, kipato na ajira. Miundombinu ya msingi 
inayofanya kazi vizuri inatoa msaada kwa sekta nyinginezo pamoja na kutoa 
motisha katika upunguzaji wa umaskini hasa katika maeneo ya vijijini.

Miundombinu ya Usafiri: Upanuaji na ujenzi wa kisasa wa barabara, hasa 
barabara za vijijini kwa ajili ya kusaidia kilimo; bandari, viwanja vya ndege na 
mifumo ya reli, unahitajika ili nchi iweze kutumia fursa zake kikamilifu kwa ajili ya 
kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na kuongeza mapato. Aidha, uhusiano kati 
ya uwekezaji katika barabara na upunguaji wa umaskini kwa maana ya kuinua 
kipato cha watu wa vijijini, kuboreshwa kwa upatikanaji wa huduma za afya na 
elimu, na huduma nyingine za jamii unaonekana dhahiri kabisa. Gharama za juu 
za usafiri na kuwepo kwa vikwazo katika upatikanaji wa huduma hiyo, kutokana 
na kutokuwepo kwa ufanisi katika sekta hiyo kama vile mtandao usiojitosheleza 
wa barabara za vijijini, msongamano wa magari mijini, usimamizi dhaifu wa 
bandari, na mtandao wa reli usio na ufanisi, vyote hivyo zinachangia kudumaza 
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uwekezaji. Kuondokana na vikwazo katika sekta hii ndogo kunahitaji kuchukua 
mikakati ifuatayo:

i.	 Kujenga na kuboresha mtandao wa barabara ili kuongeza kilometa za 
barabara zenye lami na za changarawe;

ii.	 Kujenga na kuboresha njia za reli ili kuongeza kiwango cha mizigo 
inayobebwa na kusafirishwa ndani ya Tanzania na kwenda nchi za jirani;

iii.	 Kuboresha mtandao wa usafirishaji mijini hasa katika miji ya Dar es 
Salaam ,Arusha na Mwanza ili kuimarisha usafiri kutoka sehemu moja 
hadi nyingine;

iv.	 Kupanua uwezo wa upakuzi wa mizigo inayohudumiwa na bandari za 
bahari na maziwa;

v.	 Kupanua uwezo wa Tanzania wa kuhudumia mizigo na abiria kwa njia ya 
anga; 

vi.	 Kuanzisha na kuimarisha taasisi kwa ajili ya kutekeleza Sera ya kimkakati 
ya Ubia kati ya Serikali na Sekta Binafsi katika miundombinu ya uchukuzi; 

vii.	 Kutekeleza hatua za kuongeza ufanisi kama kulazinisha matumizi ya 
mifumo iliyopo pamoja na kuendelea kuifanyia matengenezo mifumo hiyo; 

viii.	 Kuimarisha taasisi na kuhakikisha uwepo wa mfumo stahili wa sheria 
ili kuhakikisha usawa katika ushindani kati ya njia/vyombo tofauti vya 
usafirishaji kama vile mfumo wa mtandao wa reli na barabara; 

ix.	 Kuimarisha usalama;

x.	 Kuhakikisha kuwa mikataba inazingatia kijinsia masuala li ya VVU & 
UKIMWI yakitekelezwa kikamilifu katika sekta na, kutekeleza miongozo 
kwa ajili ya VVU & UKIMWI katika ujenzi wa barabara; 

xi.	 Kuhuisha mpango wa uwekezaji wa Tanzania katika uchukuzi na ule wa 
SADC (Spatial Development Initiatives (SDI) and Transport Corridors)
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Maeneo ya Kipaumbele katika miundombinu ya usafiri:

1.	 Miundombinu ya msingi vijijini (Barabara zinazoungana na barabara kuu, 
na zile za jamii na ukusanyaji wa mazao)

2.	 Matumizi ya nguvukazi watu katika ujenzi na matengenezo ya barabara 
za vijijini;

3.	 Kuwezesha usafirishaji wa mizigo inayokwenda nchi jirani ( bandari na 
usafiri wa majini); 

4.	 Barabara kuu na za mikoa;

5.	 Usafiri wa reli na anga;

6.	 Usafiri mijini

Nishati: Upatikanaji wa umeme wa uhakika ni moja ya vigezo vya mazingira 
bora yanayovutia biashara na uwekezaji na umeendelea kuwa sehemu muhimu 
ya uwezeshaji kwa ukuaji wa uchumi unaopunguza umaskini. Kwa msisitizo 
wa Kilimo Kwanza, upatikanaji wa nishati ni kigezo muhimu kwa ajili ya kukuza 
ufanisi katika kilimo (mfano, umeme kwa ajili ya mitambo ya kusaga, pampu za 
kilimo cha umwagiliaji n.k.). Kwa sababu ya gharama, upanuzi wa umeme wa 
gridi unafaa zaidi katika maeneo ambayo siyo pembezoni sana, ambapo, nishati 
jadidifu na isiyo ya gridi inabidi ielekezwe zaidi maeneo ya vijijini.

Shabaha katika kipindi cha muda wa kati ni kuwa na uwezo wa kuzalisha umeme 
mara mbili ya sasa ili kukuza upatikanaji wa umeme, ifikapo mwaka 2015. 
Mabadiliko ya tabianchi duniani yanaelekeza kuwa na utafutaji wa nishati safi na 
jadidifu. Hivyo, umeme jua, upepo na tungamotaka ni moja ya rasilimali mbadala 
ambazo zinahitajika kuendelezwa. Shabaha itafikiwa kupitia mikakati ifuatayo:

i.	 Kuongeza ufuaji wa nishati, utumiaji wa uwezo uliopo na kuongeza 
maeneo yatakayofikiwa na yatakayounganishwa na umeme;

ii.	 Kuanzisha mitambo mipya ya umeme (mitambo ya maji, gesi asili na 
makaa ya mawe) ili kuongeza upatikanaji wa umeme iii.Kupanua matumizi 
ya nishati jadidifu (jua, upepo, mitambo midogo ya umeme wa maji, na 
tungamotaka) kwa maeneo yasiyofikiwa na Gridi ya Taifa ambapo gharama 
za usambazaji ni ghali mno hasa maeneo ya vijijini; 

iii.	 Kuendeleza na kuhamasisha mipango ya bia baina ya Serikali na Sekta 
Binafsi hasa katika miradi ya mitambo huru ya uzalishaji umeme (IPP);

iv.	 Kupeleka umeme vijijini (kupitia kuiwezesha Wakala wa Umeme Vijijini 
–REA);
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v.	 Kupanua na kuimarisha Gridi ya Taifa ambayo pia inapeleka waya za 
“fiber optic” hadi katika ngazi za wilaya;

vi.	 Kupanua fursa za uvunaji wa bayofueli bila ya kuathiri usalama wa chakula;

vii.	 Kukuza matumizi ya vifaa vya umeme vyenye ufanisi, gesi asili kwa ajili ya 
matumizi ya viwanda na kupikia majumbani;

viii.	 Kuendeleza teknolojia inayopunguza matumizi ya umeme katika ngazi ya 
kaya, viwanda, taasisi na ngazi ya jamii; 

ix.	 Kuendeleza ufanisi na uhifadhi wa nishati pamoja na kuendeleza usimamizi 
shirikishi wa mazingira;

x.	 Kukuza miradi ambayo inakidhi viwango vya biashara ya hewa mkaa(carbon 
credit) kupitia mfumo salama wa maendeleo ya mkaa (CDM);

xi.	 Kuongeza utafutaji wa mafuta ili kuongeza mchango wa gesi asili na 
makaa ya mawe katika Pato la Taifa.

xii.	 Kushirikiana na nchi za SADC,“Southern African Power Pool” na wakala 
nyingine za kikanda ili kuendeleza maendeleo ya sekta ya nishati. 

Maeneo ya Kipaumbele katika Nishati:

1.	 Miundombinu ya msingi vijijini (Barabara zinazoungana na barabara kuu, 
na zile za jamii na ukusanyaji wa mazao)

2.	 Matumizi ya nguvukazi watu katika ujenzi na matengenezo ya barabara 
za vijijini;

3.	 Kuwezesha usafirishaji wa mizigo inayokwenda nchi jirani (bandari na 
usafiri wa majini); 

4.	 Barabara kuu na za mikoa;

5.	 Usafiri wa reli na anga;

6.	 Usafiri mijini

Usambazaji Maji: Tanzania imejaliwa kuwa na wingi wa rasilimali maji kutoka 
katika mito, maziwa, ardhi oevu, na miamba yenye maji ikiwa na fursa ya kutoa maji 
karibu kilomita za ujazo 89.0 ya rasilimali jadidifu maji. Uwezo huu, haujumuishi 
maji yanayovuka mipaka kutoka nchi jirani kupitia mabonde. Maji yanayotumika 
kwa mwaka kwa ajili ya shughuli mbalimbali za kiuchumi na kijamii ni kilometa 
za ujazo 5.184 pekee (asilimia 6 ya rasilimali maji jadidifu), hii inaashiria uwezo 
wa kuongezeka zaidi kwa matumizi ya maji kwa ajili ya ukuaji wa uchumi wa 
Tanzania. Pamoja na kuwa na wingi wa maji, upatikanaji wa maji kwa jamii 
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hautoshelezi, ikiwa ni athari mbaya kwa matumizi ya majumbani, viwandani, 
watumiaji wa kibiashara na kilimo, ambapo vyote hivyo, vinaweza kuwa na 
migongano na mahitaji ya mfumo wa ekolojia. Suala kubwa ambalo linahitaji 
mwelekeo halisi ni usimamizi wa pamoja wa rasilimali za maji, ambapo watumiaji 
wa maji watahitajika kushirikiana katika mipango, ugawaji na utumiaji wa maji 
katika shughuli mbalimbali za uzalishaji. Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Maji (WSDP) na Sheria mpya ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji ya mwaka 2009; 
vimetoa mfumo wa msingi kupitia uanzishwaji na uimarishaji wa taasisi za maji 
katika ngazi ya mabonde makuu. Kwa kuzingatia ukuaji wa uchumi katika kipindi 
cha muda wa kati, uwekezaji mkubwa katika kuhifadhi na kusambaza maji kwa 
shughuli mbalimbali utaelekeza kukidhi mahitaji ya kuongezeka kwa ukuaji wa 
uchumi kupitia shughuli za uzalishaji. 

Katika kipindi cha muda wa kati, juhudi zitaelekezwa katika kuchukua mikakati 
ya Nguzo ifuatayo:

i.	 Kuimarisha uwezo wa taasisi zinazosimamia rasilimali za maji katika ngazi 
ya mabonde makuu ikijumuisha jumuiya za watumiaji maji, kusaidia kwa 
ufanisi na ipasavyo shughuli za uzalishaji katika sekta mbalimbali; 

ii.	 Kukarabati vituo vya maji visivyofanya kazi; kufanya usanifu, kujenga na 
kuanzisha vituo vingine vya maji kwa ajili ya uangalizi wa rasilimali maji 
katika kazi za mabonde;

iii.	 Kukarabati mabwawa ya kuhifadhi maji yasiyofanya kazi; kusanifu, 
kujenga mabwawa mapya ili kuongeza upatikanaji wa maji kwa ajili ya 
shughuli za uzalishaji; 

iv.	 Kuweka mipaka na kuhifadhi vyanzo vya maji katika mabonde yote ili 
kuyalinda na uchafuzi na uharibifu wa kimazingira;

v.	 Kuanzisha vibali vya utumiaji wa maji ili kuweka taarifa za uzambazaji maji 
na utekelezaji wa viwango vya ubora wa maji ; 

vi.	 Usimamizi jumuishi wa rasilimali za maji.

vii.	 Kushirikisha nchi za SADC katika Mkakati wa maendeleo ya miundombinu 
ya maji
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Maeneo ya Kipaumbele katika Usambazaji Maji

1.	 Kuimarisha usimamizi wa rasilimali maji katika mabonde;

2.	 Kukarabati mifumo ya maji isiyofanya kazi;

3.	 Kujenga mabwawa mapya;

4.	 Usimamizi jumuishi wa rasilimali za maji.

Lengo 3:
Kuhakikisha uanzishaji na uendelezaji wa ajira za 
kuzalisha na stahili, hasa kwa wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu

Lengo hili linaazimia kukuza ajira ili kupunguza umaskini miongoni mwa 
wanawake, vijana na watu walio na ulemavu;

Shabaha za Kiutendaji:

i.	 Kutekeleza sheria za kazi ipasavyo na kuhakikisha kuwepo kwa viwango

ii.	 Kuimarisha Mfumo wa Taarifa za Masoko ya Ajira 

iii.	 Kuongeza ujuzi wa kuajiriwa hususan kwa vijana, wanawake, na watu 
wenye ulemavu 

iv.	 Kukabiliana na matatizo ya uhamiaji katika kusambaa kwa watu, watu 
kukimbilia mijini, na athari zake katika ajira

Ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini wa kipato unahusishwa kwa kiasi 
kikubwa ajira. Wakati sekta binafsi ndio injini ya ukuaji wa uchumi, mchango 
mkubwa wa ukuzaji wa ajira hauna budi kutoka katika sekta binafsi (Nguzo ya 
I, Lengo 2). Serikali ina jukumu la kuweka mazingira wezeshi katika kuhakikisha 
kwamba ajira stahifu zinazalishwa. Jukumu hili wezeshi linajumuisha pamoja na 
mambo mengineyo, kuchukua hatua za kukabiliana na kuanguka kwa soko la 
ajira ili kuhakikisha kuwa ukuaji wa uchumi ni jumuishi na unaolenga zaidi maskini. 
Ikizingatiwa kuwa vijana wanaunda kundi kubwa la nguvukazi, kuwawezesha 
vijana kupata fursa za ajira ni muhimu ili kuhakikisha ukuaji wa uchumi unaolenga 
maskini. Uhamaji wa vijana kutoka vijijini, unahitajika kushughulikiwa kupitia 
mipango stahili na sera thabiti. Mikakati inahitajika kuwawezesha wanawake wa 
vijijini kushiriki kikamilifu shughuli za uzalishaji, kuondoa aina za ubaguzi, ufinyu 
wa upatikanaji wa mali na urithi, muda mwingi unaopotea kwa kutafuta maji 
na kuni, na vijana kuwa tegemezi. Hivyo, kuwaunganisha watu mmoja mmoja, 
wanaume na wanawake, katika uzalishaji na ajira ni njia kuu ya kupunguza 



65

umaskini. Pia, inategemewa kuwa upatikanaji wa ajira stahifu utakuwa na faida 
katika mambo mengine, kama vile kubadilika kwa kiwango cha uzazi. Hatua za 
kuchukua zinajumuisha: 

i.	 Kutekeleza sheria za kazi, kanuni, viwango na kuanzisha mfumo wa 
kukuza ushindani kwa Watanzania ili kufaidika na ushirikiano wa kikanda 
(Soko la Pamoja la Afrika Mashariki) na lile la dunia;

ii.	 Kuboresha mifumo ya utoaji taarifa za soko la ajira, ikijumuisha huduma 
za ajira kwa watafutaji, waajiri na wadau wengine; 

iii.	 Kuimarisha mpangilio wa kitaasisi ili kuleta ufanisi katika uratibu wa ukuzaji 
wa ajira na kuziunganisha taasisi ambazo zinajihusisha na masuala ya 
ajira;

iv.	 Kutekeleza hatua thabiti katika kukuza ajira kwa vijana, wanawake, watu 
wenye ulemavu pamoja na makundi mengine katika hali hatarishi katika 
jamii;

v.	 Kuwafikia wengi wa watu walio katika mazingira magumu kiuchumi ambao 
ni nguvukazi muhimu kupata hifadhi za jamii ili kuwawezesha kujihusisha 
kikamilifu katika shughuli za kiuchumi;

vi.	 Kuwekeza katika kuendeleza baadhi ya rasilimali watu ili kujenga ujuzi 
stahili (uzalishaji, usindikaji, ubora, masoko) na ujasiriamali, kuendeleza 
na kukuza ujuzi kwa ajili ya tija katika kuajiriwa na ajira binafsi hasa kwa 
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu (upanuzi wa vyuo vya ufundi 
stadi- VETA, na vyuo vingine vya mafunzo ya ufundi, Vyuo vya Maendeleo 
ya Jamii, Vituo vya Maendeleo ya Vijana, Vituo vya TEKNOHAMA/ 
rasilimali, n.k.)

vii.	 Kuiwezesha sekta ya fedha kusaidia kukuza ajira stahifu: skimu za mikopo 
kwa biashara, ushirika ( mfano, SACCOS, VIKOBA),mitaji ya kuanzia 
biashara ili kukuza uwezo, kwa kuzingatia muundo wa idadi ya watu na 
uendelezaji wa fursa kwa vijana, wanawake na watu wenye ulemavu;

viii.	 Kukabiliana na tatizo la ukosefu wa ajira katika maeneo ya vijijini kupitia 
uanzishwaji wa makundi ya uzalishaji na kukuza programu za kuongeza 
kipato katika shughuli zisizo za kilimo; 

ix.	 Kuendeleza biashara za sanaa, burudani, utamaduni na ubunifu kama 
kazi za mikono, filamu, na muziki ikijumuisha upanuzi wa mafunzo ya 
sanaa na maonesho kama chanzo cha ajira na kipato;

x.	 Kutekeleza programu za jinsia kuhusu masuala ya VVU na UKIMWI kwa 
wafanyakazi na familia zao katika sekta zote rasmi na isiyo rasmi, sekta 
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ya umma na binafsi (Programu za Sehemu za Kazi –WPPs)

xi.	 Kusaidia ujasiriamali maalum na programu za mafunzo kazini kwa 
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu;

xii.	 Kuweka mazingira bora kwa vijana ili waweze kuishi maeneo ya vijijini.

Maeneo ya Kipaumbele katika Ajira

1.	 Kuboresha mifumo ya utoaji taarifa za soko la ajira

2.	 Kutekeleza hatua thabiti katika kukuza ajira 

3.	 Kuwekeza katika kuendeleza baadhi ya rasilimali watu 

4.	 Kukabiliana na tatizo la ukosefu wa ajira katika maeneo ya vijijini

5.	 Kuendeleza sanaa ya utamaduni, michezo na ubunifu kwa ajili ya kukuza 
ajira (na ukuaji wa uchumi)

Lengo 4:
Kuhakikisha upatikanaji wa chakula na lishe bora, 
mazingira endelevu na kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi.

Azma ya lengo hili ni kuwa na usalama katika chakula chenye lishe bora na 
mazingira endelevu. Pia, lengo hili linalenga kukabiliana na kuzishughulikia athari 
mbaya za mabadiliko ya tabianchi. Shabaha katika lengo hili ni:

Shabaha za Kiutendaji

i.	 Kuhakikisha uhakika na usalama wa chakula katika ngazi ya kaya, wilaya, 
mkoa na Taifa ( kwa kuongeza uzalishaji wa mazao ya chakula, mifugo 
na samaki);

ii.	 Kuhakikisha upatikanaji wa chakula cha lishe bora kwa watoto wachanga 
na mama;

iii.	 Kuwa na Hifadhi ya Chakula inayokidhi angalau miezi minne ya mahitaji 
ya kitaifa ya chakula;

iv.	 Kuzalisha mazao na mifugo ya aina mbalimbali inayoendana na mazingira 
na mabadiliko ya tabianchi 

v.	 Kuimarisha mfumo wa uratibu wa hali ya hewa na taarifa za mavuno za 
awali na kukabiliana na majanga ya asili. 

Utapiamlo ni moja ya matatizo makuu ya afya.Kwa utapiamlo unajidhirisha 
tangu utotoni, juhudi kubwa itakuwa ni kuhimiza usimamizi wa lishe kwa watoto 
wachanga na kundi la akina mama walio katika umri wa kuzaa.
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Japokuwa hatua za kimkakati katika uzalishaji wa mazao ya chakula zinaangukia 
katika nguzo ya I, lengo 2, mikakati mahsusi ya kuhakikisha uhakika na usalama 
wa chakula na lishe (upatikanaji wa kutosha wa chakula bora kwa watu wote 
na wakati wote, ikijumuisha chakula cha wanyama) inahitajika. Hii inajumuisha 
upatikanaji wa nafaka za kutosha (hasa mahindi, mchele, na utama) kwa watu 
wote na wakati wote pamoja na upatikanaji na utumiaji wa vyakula vinginevyo ili 
kuhakikisha mlo kamili unapatikana. Upatikanaji wa chakula hasa katika ngazi ya 
chini ya jamii unaathiriwa sana na mabadiliko ya hali ya hewa. Hivyo, kunahitajika 
kukabiliana na kutafuta suluhisho katika mabadiliko haya ili kuendeleza ukuaji wa 
uchumi na ustawi wa binadamu. Kuimarisha usimamizi wa mazingira, kuboresha 
miundombinu, kusaidia tafiti na teknolojia kwa ajili ya kukabiliana na mabadiliko 
ya hali ya hewa maeneo ya mijini na vijijini ili kuhakikisha usalama na uhakika wa 
chakula, ni muhimu. Mikakati ya Nguzo ifuatayo inahitajika ili kufikia lengo hili: 

i.	 Kuendeleza ujuzi miongoni mwa wakulima ili kutumia mbinu mpya za 
kulimo, ikijumuisha mazao, mifugo, samaki na mazao ya samaki vitu 
ambavyo vina lishe bora, na kuendeleza teknolojia ya usindikaji kwa 
ajili ya uongezaji thamani na kuongeza muda wa uhifadhi wa mazao, 
ikijumuisha chakula cha wanyama;

ii.	 Kuongeza uzalishaji wa samaki kupitia samaki wanaofugwa katika 
mabwawa ili kusaidia kuondoa tatizo la upungufu wa samaki; 

iii.	 Kuboresha na kuendeleza rasilimali za uvuvi, usimamizi, uhifadhi na 
utumiaji;

iv.	 iv.Kuhakikisha kuna unyonyeshaji wa maziwa ya mama kwa watoto kwa 
muda wa miezi sita ya mwanzo;

v.	 Kuboresha afya za watoto wachanga na akina mama;

vi.	 Kuhakikisha kuwepo uzalishaji na utumiaji wa chumvi yenye madini joto;

vii.	 Kulinda uwepo wa chakula;

viii.	 Kuendeleza usimamizi endelevu wa rasilimali za misitu kwa kuboresha 
utawala bora, maisha, hali ya misitu, kurudisha mfumo wa ekolojia ya 
misitu katika hali yake halisi na miti nje ya misitu na utumiaji wa kuni kwa 
ufanisi zaidi;

ix.	 Kuendeleza uwekaji madaraja na kufugasha bidhaa za chakula (mazao, 
mazao ya mifugo, na samaki) na bidhaa za misitu;

x.	 Kukuza uelewa juu ya mabadiliko ya tabianchi na mikakati ya kukabiliana 
nayo;
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xi.	 Usimamizi wa ufuatiliaji wa akiba ya chakula katika ngazi za kaya, kijiji 
na kata;

xii.	 Kuwa na Hifadhi ya Chakula inayokidhi angalau miezi minne ya mahitaji 
ya kitaifa ya chakula;

xiii.	 Kusaidia tafiti katika kuanzisha na kuendeleza ukuzaji wa mazao, mifugo, 
na aina tofauti za samaki na mbegu zinazostahamilihali hali ya hewa 
inayosabadishwa na mabadiliko ya tabia nchi; 

xiv.	 Kutumia teknolojia mpya katika usimamizi wa magonjwa na madawa ya 
kuua wadudu (IPM,bioteknoljia);

xv.	 Kuboresha uangalizi wa afya ya mimea, mifugo na samaki; 

xvi.	 Kuongezea uelewa wa wakulima, wafugaji, wavuvi na wakulima 
wanaofuga samaki juu ya athari za mabadiliko ya tabianchi katika kilimo;

xvii.	 Kubuni uzalishaji wa mazao endelevu na mifumo ya ukulima inayokabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi kama vile kupandikiza mbegu zinazostahamili 
wadudu wa mazao na mifugo; 

xviii.	Kuongeza udhibiti wa kaboni kwenye mashamba kwa kupunguza kulima 
mazao yenye kiwango kikubwa cha kaboni na kuongeza usindikaji wa 
misitu;

xix.	 Kuboresha mikakati ya uhifadhi wa udongo na maji ikijumuisha kuendeleza 
umwagiliaji;

xx.	 Kuwa na hatua mahsusi za kijilinda na kukabiliana kulingana na hali halisi 
ya kimkoa; 

xxi.	 Kuimarisha utabiri wa hali ya hewa na mifumo ya taarifa kabla ya mavuno;

xxii.	 Kuwezesha kuwepo taratibu ufadhili kupitia mfumo ya soko ili kusaidia 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi na kutumia rasilimali za sekta 
binafsi;

xxiii.	Kuchochea maendeleo na matumizi ya teknolojia mpya zitakazolindwa 
na kutoholewa;

xxiv.	xxiv.Kukuza tafiti za kisera, maarifa na kujenga uwezo katika maeneo ya 
madadiliko ya tabianchi na athari zake;

xxv.	 Kuboresha vifaa vya uhifadhi na teknolojia ya utunzaji chakula;

xxvi.	Kukuza uwekezaji wa sekta binafsi hasa katika vifaa vya kuhifadhi 
bidhaa (majokofu) kwa ajili ya bidhaa zisizodumu muda mrefu na bidhaa 
nyinginezo. 
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Maeneo ya Kipaumbele katika Usalama wa Chakula na Lishe Bora

1.	 Kukuza ujuzi miongoni mwa wakulima;

2.	 Kuwa na Hifadhi ya Chakula;

3.	 Kukuza utafiti, mafunzo na ugani;

4.	 Kuboresha lishe ya watoto wachanga na akina mama

5.	 Kuongeza uelewa wa wakulima 

6.	 Kuwa na hatua mahsusi za kijilinda na kukabiliana; 

7.	 Kuimarisha utabiri wa hali ya hewa na mifumo ya taarifa kabla ya mavuno;

8.	 Kukuza uwekezaji wa sekta binafsi.

Lengo 5:
Kutumia mapato yatokanayo na rasilimali asili 
kwa ajili ya kukuza uchumi na kuinufaisha nchi na 
jamii kwa jumla hasa katika maeneo ya vijijini

Msukumo wa lengo hili ni kubadilisha mfumo ili kuweza kutumia manufaa 
yatokanayo na rasilimali asili zilizopo kwa ajili ya kuleta maendeleo ya nchi na 
watu wake. Shabaha za utendaji nizifuatazo:

Shabaha za Kiutendaji 

i.	 i.Kuhakikisha matumizi endelevu ya rasilimali asili pamoja na kuwanufaisha 
watu katika jamii

ii.	 ii.Kuhakikisha mchango wa rasilimali watu unatumika kikamilifu.

Tanzania inasifika kwa utajiri na kipekee wa rasilimali za asili na kitamaduni. 
Maliasili, hususan, misitu na wanyamapori ni utajiri wenye thamani kubwa ambao 
unahitaji usimamizi endelevu na kutumiwa kwa ufanisi. Rasilimili hizo, hata hivyo, 
zipo katika tishio kutokana upanuzi wa makazi ya binadamu na shughuli kama 
uvunaji usiofuata sheria na usio endelevu, moto, ujangili, uchimbaji na kilimo 
cha kuhamahama. Nje ya mipaka, rasilimali za Tanzania zinajumuisha ujuzi 
walionao Watanzania, na aina nyingine za rasilimali ambazo haziwezi kuonekana 
kwa macho. Rasilimali hizi zinahitajika kutumiwa kikamilifu ili kuweza kuchangia 
katika ukuaji wa uchumi na kuongeza kipato ndani ya Tanzania. Matumizi ya 
rasilimali asili utajikita katika weledi na ubunifu wa kibiashara, uwazi, uongezaji 
thamani kabla ya kuuza nje, mapato yatakayopatikana, maendeleo katika ujuzi, 
ugunduzi, na upatikanaji wa teknolojia; na ufanisi katika usimamizi.
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Mikakati ya Nguzo itajumuisha: 

i.	 Kuimarisha uwezo wa utawala na usimamizi wa rasilimali asili, ikijumuisha 
kulenga mapato yatokanayo na rasilimali za Taifa kwa ajili ya maendeleo 
ya uwekezaji wa muda mrefu; 

ii.	 Kukuza usimamizi endelevu na utumiaji wa rasilimali za asili na kitamaduni;

iii.	 Kuimarisha uwezo wa Mamlaka ya Mapato Tanzania katika kukusanya 
kodi na maduhuli yatokanayo na maliasili;

iv.	 Kusimamia utekelezaji wa utawala bora na uwajibikaji wa wenye leseni 
wanaofaidika kutokana na uvunaji wa maliasili, hasa shughuli za uchimbaji;

v.	 Kuboresha ujuzi hasa katika sekta zilizobainishwa kwa ajili ya kukuza 
uchumi kama kilimo, utalii, madini na uzalishaji bidhaa viwandani; 

vi.	 Kuimarisha mfumo wa kupata michango ya rasilimali zilizo nje ya nchi 
(Watanzania walio nje kuchangia maendeleo ya ndani) na michezo;

vii.	 Kuongeza ushiriki wa Serikali na wananchi;

viii.	 Kuhamasisha sekta binafsi katika uvunaji wa maliasili wakati huo huo 
kuwa na usimamizi na udhibiti wa biashara hiyo inavyostahili;

ix.	 Kuwapa motisha Watanzania walio nje kuwekeza ndani ya Tanzania; 

x.	 Kukuza vikundi vya kijamii vya usimamizi wa shughuli za maliasili;

xi.	 Kuboresha sheria ya umiliki/upatikanaji wa maliasili na utumiaji wa 
mazingira.

Maeneo ya Kipaumbele katika Kutumia Mapato ya Maliasili katika 
Maendeleo

1.	 Kuimarisha uwezo wa utawala na usimamizi; 

2.	 Kuimarisha uwezo wa Mamlaka ya Mapato Tanzania;

3.	 Kuhamasisha sekta binafsi;

4.	 Kukuza vikundi vya kijamii vya usimamizi shughuli za maliasili;

5.	 Kuimarisha utabiri wa hali ya hewa na mifumo ya taarifa za kabla ya 
mavumo;

6.	 Kukuza uwekezaji wa sekta binafsi.
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4.2	 Nguzo ya II: Maisha Bora na Ustawi wa Jamii
Nguzo ya pili inalenga kuimarisha ubora wa huduma za kijamii (elimu, maisha, 
afya na lishe, maji safi na salama, usafi wa mazingira ikijumuisha kuondoa maji 
machafu na takataka, nyumba bora na mazingira safi na endelevu) na kufikia 
idadi kubwa ya watu walio maskini zaidi na makundi yaliyo katika mazingira 
hatarishi. Hivyo, mikakati mahususi kwa ajili ya kuimarisha ubora unaotakiwa 
utazingatiwa. Mbali ya ustawi wa jamii, lengo kuu la nguzo hii ni kujenga rasilimali 
watu kwa kuwa na jamii iliyoelimika na yenye afya njema. Pengo lililopo kati ya 
wataalam wa kada za chini na kati katika sekta zote linabainishwa kama eneo 
litakalowekewa mkazo katika maboresha ya msingi.

Nguzo ya pili ina matokeo makuu mawili ambayo ni: 

i.	 Kuboresha maisha bora na ustawi wa jamii kwa kuongeza uwezo, hasa 
kwa kulenga maskini zaidi, watu wenye ulemavu na makundi mengine 
yaliyo katika mazingira hatarishi;

ii.	 Kupunguza tofauti za kiuwiano katika kupata fursa za kijamii na kiuchumi 
kijiografia, kimapato, kiumri, na kijinsia. 

Mikakati ya kufikia matokeo hayo itaelekezwa katika malengo sita yafuatayo: 

1.	 Kuhakikisha usawa katika upatikanaji wa elimu bora katika ngazi zote 
kwa wasichana na wavulana, na elimu kwa wote ya kujua kusoma na 
kuandika kwa wanawake na wanaume;

2.	 Kuhakikisha kuwa mafunzo ya ufundi na elimu ya juu inapanuliwa na 
elimu nje ya mfumo rasmi na ya kujiendeleza inaboreshwa;

3.	 Kuboresha maisha, afya, lishe na ustawi wa jamii hasa kwa watoto, wan-
awake na makundi yaliyo katika mazingira hatarishi;

4.	 Kuongeza upatikanaji wa maji safi na salama kwa gharama nafuu, na 
kuimarisha usafi wa mazingira;

5.	 Kujenga na kuendeleza makazi bora sambamba na kuhakikisha kuwepo 
kwa mazingira bora na endelevu; na

6.	 Kutoa kinga ya jamii toshelezi na haki kwa makundi ya watu yaliyo katika 
mazingira hatarishi na yenye shida.

Katika kila moja ya hayo malengo sita, shabaha za kiutendaji na mikakati 
imebuniwa kuongoza utekelezaji.
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Lengo 1:
Kuhakikisha upatikanaji sawa wa elimu bora ya 
awali, msingi na sekondari kwa wasichana na 
wavulana wote

Juhudi zitachukuliwa katika kuongeza ubora wa elimu ya awali, msingi na sekondari 
sambamba na kulinda mafanikio yaliyopatikana katika kupanua upatikanaji wa 
fursa za elimu ili kuwa na nguvukazi yenye ujuzi utakaosaidia kufikia malengo ya 
ukuaji wa uchumi na agenda ya maendeleo nchini. Vile vile, kuongeza upatikanaji 
wa elimu ya sekondari, hususan, kwa wasichana inatarajiwa kuwa moja ya hatua 
madhubuti za kupambana na suala la mtawanyiko na ongezeko la idadi ya watu, 
ikijumuisha kupunguza kiwango cha uzazi. Kulingana na malengo ya Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2025, Mkakati huu unalenga kuongeza kasi ya upatikanaji 
wa elimu kwa wote katika ngazi ya sekondari. Kadiri wanafunzi wengi, hususan, 
wasichana wanavyopata elimu ya sekondari, matokeo yake yanajidhihirisha 
zaidi katika uboreshaji wa masuala ya lishe, uzazi wa mpango, afya, maji safi na 
salama, utunzaji wa mazingira na ukuaji wa uchumi. 

Ubora wa elimu ni pamoja na kuimarisha miundombinu, mafunzo na vifaa vya 
kujifunzia, rasilimali watu, na utawala bora mashuleni. Inajumuisha pia mazingira 
bora ya kufundisha na ya kujifunzia kwa lengo la kuvutia wanafunzi kujifunza, na 
kuendeleza ujuzi na utamaduni wa wanafunzi kujisomea, kupanuka kimawazo, 
mawasiliano na kukabiliana na changamoto wanazokumbana nazo. Katika 
kuongeza fursa za upatikanaji na ubora wa elimu, kuna haja pia ya kuimarisha 
ufuatiliaji wa mgao wa bajeti na uwajibikaji kupitia mfumo wa mapitio ya matumizi 
ya umma (PERs), uhakiki wa thamani halisi ya matumizi ya fedha na mikakati 
mingine kama Mapitio ya kufuatilia matumizi ya umma(PETS). Hii ni miongoni 
mwa maeneo kadhaa ambapo mahusiano kati ya masuala mtambuka na utawala 
bora na uwajibikaji katika sekta ya elimu yatatiliwa mkazo.
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Shabaha za Kiutendaji:

i.	 Kuongeza vifaa na huduma muhimu katika kuendeleza elimu ya awali na 
kuongeza idadi ya watoto wanaojiandaa kuanza shule;

ii.	 Kuhakikisha upatikanaji wa elimu bora ya awali na msingi kwa wavulana 
na wasichana, (Kiwango halisi cha uandikishaji kufikia 100% katika ngazi 
ya elimu ya awali na msingi);

iii.	 Kuongeza upatikanaji wa elimu ya sekondari kwa wavulana na wasichana 
(Kiwango halisi cha uandikishaji kufikia 45% kidato cha nne na 5% kwa 
kidato cha sita);

iv.	 Kuboresha viwango vya wanafunzi kubaki shuleni na hatimae kuhitimu 
masomo ya elimu ya msingi kwa wavulana na wasichana (darasa la 
kwanza hadi la saba);

v.	 Kuboresha viwango vya wanafunzi kubaki shuleni na hatimae kuhitimu 
masomo ya elimu ya sekondari kwa wavulana na wasichana (kidato cha 
kwanza hadi cha nne na kidato cha tano hadi cha sita);

vi.	 Kuboresha viwango vya kufaulu kwa wavulana na wasichana katika 
elimu ya msingi na sekondari;

vii.	 Kuongeza kiwango cha wanafunzi wanaomaliza elimu ya msingi na 
kujiunga na elimu ya sekondari;

viii.	Kutoa mafunzo kwa walimu, kuajiri na kuongeza maslahi ya walimu ili 
kufikia uwiano unaokubalika wa mwalimu na wanafunzi katika ngazi zote 
za elimu (msingi = 1:45 na sekondari = 1:25) 

Elimu na mafunzo sahihi katika ngazi za elimu ya awali, msingi na sekondari 
itamwezesha mtoto kupata elimu na ujuzi kwa maendeleo ya mtu mmoja mmoja 
na kwa taifa zima kwa ujumla ambayo pia itachangia katika kupunguza ndoa na 
mimba za utotoni pamoja na kiwango cha uzazi. Ili kuimarisha ubora wa elimu, 
kaguzi katika ngazi za elimu ya awali, msingi na sekondari ni muhimu katika 
kurahisisha ufuatiliaji wa matokeo ya rasilimali zinazoelekezwa katika sekta ya 
elimu, matokeo ya michakato pamoja na mafunzo yanayotolewa mashuleni. 

Mikakati ya kuhakikisha upatikanaji wa elimu bora katika ngazi za elimu ya awali, 
msingi na sekondari inajumuisha:

i.	 Kukarabati na kupanua miundombinu ya shule, hususan, ujenzi wa 
maabara, miundombinu ya usambazaji maji, ujenzi wa vyoo na vyombo 
vya kunawia mikono pamoja na mabweni kwa shule za sekondari; 
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ii.	 Kuzipatia shule vifaa vya shule na michezo kulingana na mahitaji na kwa 
kiwango kinachohitajika;

iii.	 Kuhakikisha kuwa uwiano wa wanafunzi na vitabu unafikiwa;

iv.	 Kuhakikisha kuwa viwango vilivyopendekezwa vya ukubwa wa madarasa, 
uwiano wa wanafunzi na dawati na uwiano wa vyoo vya shimo vinafikiwa; 

v.	 Kupitia upya mitaala na kuiboresha kwa kujumuisha mambo mapya 
yanayojitokeza katika jitihada za kuongeza ujuzi unaoendana na wakati;

vi.	 Kuziwezesha shule kuwa na madarasa yenye vifaa vya teknolojia ya 
habari na mawasiliano (TEKNOHAMA) na kuhamasisha matumizi ya 
TEKNOHAMA katika kufundisha na kujifunzia; 

vii.	 Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwa ajili ya kufuatilia matokeo ya 
rasilimali zinazoelekezwa katika sekta ya elimu, na matokeo ya michakato 
pamoja na mafunzo yanayotolewa mashuleni; 

viii.	 Kuhakikisha ubora wa elimu unaimarishwa ikiwa ni pamoja na kutoa 
mafunzo na kuajiri wakaguzi wa shule wenye sifa zinazostahili;

ix.	 Kutekeleza kikamilifu sehemu ya mkakati wa taifa wa elimu inayohusu 
VVU na UKIMWI pamoja na mafunzo ya stadi za kazi, ikiwa ni pamoja na 
kuhuisha katika mafunzo ya ualimu;

x.	 Kuweka mazingira ya shule katika hali ya usalama, yasiyokuwa na 
unyanyasaji wa kimapenzi kwa wanafunzi na walimu, na yasiyokuwa na 
unyanyapaa wala ubaguzi kwa wanafunzi na walimu wanaotoka katika 
kaya ambazo zimeathirika kutokana na janga la VVU na UKIMWI;

xi.	 Kutekeleza kikamilifu sera zinazohusiana na maendeleo ya mtoto;

xii.	 Kuwa na programu za kuhakikisha kuwa wanafunzi wanapata chakula 
wawapo mashuleni;

xiii.	 Kupanua wigo wa upatikanaji wa fursa za elimu kwa wanafunzi wenye 
ulemavu katika ngazi zote za elimu; 

xiv.	 Kuboresha na kujenga maabara, na kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya 
maabara na michezo ambavyo vinaweza kutumika pia na watoto wenye 
ulemavu; na

xv.	 Kushughulikia tatizo la utoro kwa ujumla. 

Walimu ni moja ya mahitaji muhimu katika mchakato mzima wa elimu. Kutokana 
na hilo, ni muhimu kutoa mafunzo kwa idadi ya kutosha ya walimu katika 
nyanja tofauti tofauti za kimasomo zinazohitajika, sambamba na kuwaajiri na 
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kuwapangia vituo vya kazi kwa misingi ya usawa kimkoa, kiwilaya na kishule. Hii 
inaenda sambamba na hatua za makusudi za utoaji motisha ili kuvutia walimu 
kuendelea kubaki katika vituo vyao vya kazi. Mikakati ya utekelezaji wa suala hili 
inajumuisha:

i.	 Kutoa mafunzo kwa idadi kubwa ya walimu katika nyanja mbambalimbali 
za masomo, na mkazo ukiwekwa katika masomo ya sayansi na lugha 
pamoja na michezo na mazoezi ya viungo;

ii.	 Kuimarisha programu za mafunzo ya mara kwa mara kazini na nje ya 
kituo cha kazi; 

iii.	 Kutawanya walimu wenye sifa zinazostahili, ujuzi, ustadi na wenye ari ya 
kufanya kazi kwa kuzingatia usawa wa kijiografia na mahitaji; 

iv.	 Kubuni na kuboresha mfumo wa motisha ili kuhakikisha kuwa walimu 
wenye ujuzi na sifa za kutosha wanashawishika kubaki katika vituo vyao 
vya kazi, hususan, kwenye maeneo ambayo hayana huduma za kutosha;

v.	 Kuhamasisha matumizi ya TEKNOHAMA katika kufundishia na kujifunzia; 
na

vi.	 Kuhakikisha kuwa taasisi zote za elimu zinakuwa na programu za masuala 
ya uwajibikaji kijinsia juu ya VVU na UKIMWI kwa wafanyakazi na familia 
zao. 

Maeneo ya Kipaumbele

1.	 Kuimarisha ubora wa elimu katika ngazi za elimu ya msingi na sekond-
ari kwa kutoa mafunzo, kuajiri na kuhakikisha mgawanyo sawia wa 
walimu na wakaguzi wa shule wenye sifa stahili; 

2.	 Kuongeza nafasi na upatikanaji wa elimu hasa katika ngazi ya juu ya 
sekondari (kidato cha tano na sita).

Lengo 2:
Kuhakikisha upanuzi wa ubora wa elimu na 
mafunzo ya ufundi, elimu ya juu, elimu ya watu 
wazima na elimu nje ya mfumo rasmi

Kusudio la lengo hili ni kujenga uwezo kwa kuandaa wataalamu wenye ujuzi 
na uwezo wa ushindani katika maeneo mbalimbali, na kupanua upatikanaji 
wa elimu bora na programu mahsusi za mafunzo zitakazobuniwa kulingana 
na mahitaji ya walengwa. Lengo hili pia linalenga katika kuongeza idadi ya 
nguvukazi inayotakiwa na yenye ujuzi stahili kusukuma mbele ukuaji wa uchumi 
katika nyanja za kilimo, uzalishaji viwandani, utalii, uchimbaji madini, huduma 
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na biashara. Ni katika maeneo hayo matatu ya sekta ndogo ya elimu (elimu 
ya ufundi na mafunzo; elimu ya juu; na elimu ya watu wazima na isiyo rasmi) 
ambapo wananchi wanaandaliwa kuwa wajasiriamali, kuingia katika soko la ajira 
na kuajiriwa kwa ujumla. Shabaha kuu nne za kufikia lengo hili, ni:

Shabaha za Kiutendaji

i.	 Kuhakikisha kuwa uandikishaji na ubora wa elimu ya mafunzo ya ufundi 
unaongezeka, na kwamba elimu itolewayo inakidhi viwango/mahitaji;

ii.	 Kuhakikisha kuwa uandikishaji na ubora wa elimu ya juu unaongezeka, 
na kwamba elimu itolewayo inakidhi viwango/mahitaji;

iii.	 Kuhakikisha kuwa uandikishaji na ubora wa elimu ya watu wazima, elimu 
isiyo rasmi na elimu endelevu unaongezeka, na kwamba elimu itolewayo 
inakidhi viwango/mahitaji;

iv.	 Kuhakikisha kuwa kiwango cha watu wazima wasiojua kusoma na 
kuandika kinapungua kwa nusu kutoka asilimia 31 mwaka 2009 hadi 
asilimia 16 mwaka 2015.

Elimu na Mafunzo ya Ufundi

Upanuzi wa nafasi za elimu na mafunzo ya ufundi ni muhimu ili kupokea wanafunzi 
wanaomaliza elimu ya sekondari, na kuwapatia vijana ujuzi na maarifa muhimu 
yanayohitajika ili kuongeza uwezekano wa fursa za kuajiriwa/kujiajiri. Kwa 
kuzingatia hilo, kuna haja ya kuimarisha mafunzi ya elimu ya ufundi na kupanua 
skimu za ufundi na mifumo ya ushauri kwa ushirikiano wa kimkakati na sekta 
binafsi. Mikakati inayohitajika katika Nguzo hii ni:

i.	 Kupanua na kuboresha miundombinu ili kuongeza kiwango cha 
uandikishaji, hususan, kwa wasichana; 

ii.	 Kupitia mara kwa mara mitaala na kuboresha kozi/masomo yanayotolewa 
kuendana na wakati ili kutoa maarifa na ujuzi unaoendana na mahitaji ya 
soko la ajira na agenda za ukuaji wa uchumi na maendeleo; 

iii.	 Kuimarisha ubia kati ya sekta ya umma na binafsi (PPPs) katika kutoa 
elimu na mafunzo ya ufundi stadi;

iv.	 Kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia;

v.	 Kuhakikisha kuwa ubora wa elimu unaimarishwa; 

vi.	 Kuhamasisha matumizi ya sayansi na technolojia katika mazingira ya 
Tanzania; 
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vii.	 Kuhamasisha matumizi ya TEKNOHAMA katika kufundishia na kujifunzia; 
na

viii.	 Kujumuisha masuala ya VVU na UKIMWI katika mitaala ya shule, na 
kutekeleza mikakati inayohusiana na VVU na UKIMWI kwa wanafunzi. 

ix.	 Mkazo katika kuongeza mafunzo ya ufundi utahitaji kupewa msukumo kwa 
kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ili kufuatilia hasa upatikanaji 
wa ustadi unaokusudiwa.

Elimu ya Juu

Ili kuongezea nguvu jitihada zinazofanyika katika elimu na mafunzo ya ufundi, 
kuna haja ya kuwa na mikakati ya kuongeza viwango vya uandikishaji na ubora wa 
elimu itolewayo katika taasisi za elimu ya juu. Ni muhimu kuhakikisha pia kwamba 
elimu itolewayo inakidhi mahitaji kwa kuhakikisha kuwa wanafunzi wanaomaliza 
wanakuwa na ujuzi na maarifa yanayohitajika kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi 
na kuboresha ustawi wa jamii. Kufikia shabaha hizi, juhudi zitaelekezwa katika 
mikakati ifuatayo: 

i.	 Kuboresha na kuongeza nafasi za uandikishaji na wakati huo huo 
kuhakikisha ubora wa elimu itolewayo na kuzingatia usawa wa jinsia; 

ii.	 Kupanua na kuboresha miundombuinu ili kuongeza uandikishwaji na 
ubora unaozingatia usawa wa jinsia;

iii.	 Kufungamanisha TEKNOHAMA katika kufundisha na kujifunza;

iv.	 Kupitia upya mitaala mara kwa mara ili kuihuisha na mambo yanayojitokeza 
na changamoto zake kitaifa, kikanda na kimataifa; 

v.	 Kupitia upya sera ya mikopo ya elimu ya juu kwa lengo la kubainisha 
vyanzo vingine vya kugharamia elimu ya juu na kuongeza idadi ya 
wanafunzi katika vyuo vya elimu ya juu;

vi.	 Kuimarisha usajili na ufuatiliaji wa taasisi zinazotoa mafunzo kama jitihada 
za kuhakikisha upatikanaji wa elimu inayokidhi matakwa na vigezo na 
viwango vilivyowekwa katika ngazi husika; 

vii.	 Kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia ili kuvutia walimu na 
wanafunzi. 

Elimu ya Watu Wazima, Isiyo Rasmi na Endelevu

Kuongezeka kwa kiwango cha watu cha kutokujua kusoma,kuandika na 
kuhesabu, na ushiriki mdogo katika masomo kwa watoto, vijana na watu 
wazima katika elimu ya watu wazima na elimu nje ya mfumo rasmi kunadumaza 
uchangiaji madhubuti wa makundi hayo katika kukuza usawa wa kijinsia na 



78

kuimarisha hali ya kujiamini miongoni mwao. Hali hii inaathiri tija ya watu hao na 
hatimaye kukwamisha jitihada za kupunguza umaskini. Kwa mantiki hii, jitihada 
za makusudi zinahitajika kuelekezwa katika elimu ya watu wazima na elimu nje 
ya mfumo rasmi kama njia mojawapo ya kusaidia jitihada za kukuza elimu katika 
mfumo ulio rasmi kwa ngazi zote. Mikakati katika Nguzo hii inajumuisha:

i.	 Kuhimiza kampeni ya “Ndiyo Naweza”;

ii.	 Kuunganisha programu za ICBAF na shughuli za uzalishaji, ikijumuisha 
kupitia upya mitaala ya shule ili iende sambamba na agenda ya ukuaji wa 
uchumi;

iii.	 Kupanua na kuboresha miundombinu ya elimu kwa kuhakikisha kuwa 
shule na taasisi nyingine za elimu zinatumika kikamilifu katika kusomesha 
watoto, vijana na watu wazima ambao hawakupata elimu ya msingi au 
hawakuendelea na shule hasa kwa maeneo ya vijijini; 

iv.	 Kuimarisha uwezo wa taasisi, ikijumuisha kuanzisha mfumo wa kudumu 
wa namna ya kujifunza na kufaulu, kufanya mazoezi na kutoa motisha 
kwa wasimamizi na walimu; na

v.	 Kupanua elimu ya malezi kwa watoto kwa ajili ya kulea watoto.

Maeneo ya Kipaumbele

1.	 Kuongeza kiwango cha uandikishaji na ubora wa elimu itolewayo ka-
tika shule za mafunzo ya ufundi na elimu ya juu 

2.	 Kuimarisha ubora na kuhakikisha kuwa mafunzo yatolewayo katika 
ngazi ya elimu ya juu yanakidhi viwango/mahitaji nchini

3.	 Kuboresha na kupanua miundombinu ya elimu kwa kuhakikisha kuwa 
inatumiwa kikamilifu kusomesha watoto hawakupata au kuendelea na 
shule, na elimu endelevu

Lengo 3:
Kuboresha maisha, afya, lishe na ustawi wa jamii 
hususan kwa watoto, wanawake na makundi 
yaliyo katika mazingira hatarishi 

Mafanikio katika lengo hili yanategemea kwa kiasi kikubwa kuimarishwa kwa 
mfumo wa afya. Vile vile, mikakati ni budi ilenge katika kuboresha afya ya 
mama na mtoto. Hii ni pamoja na kuelekeza jitihada katika kudhibiti magonjwa 
ya yaliyoenea kama malaria na VVU na UKIMWI ambayo ni vyanzo vikuu vya 
vifo. Lengo hili pia linalenga katika kutatua tatizo la upungufu wa wafanyakazi 
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wa sekta ya afya ambao ni kikwazo kikubwa katika utoaji wa huduma ya afya 
kikamilifu. Aidha, kutokana na kuelemewa kwa rasilimali zilizopo kunakotokana 
na ongezeko kubwa la kiwango cha ukuaji wa idadi ya watu, hatua madhubuti 
zitachukuliwa ili kuongeza upatikanaji wa elimu ya uzazi na njia mbalimbali za 
uzazi wa mpango. Inatambulika pia haja ya kuwa na gharama nafuu katika 
utoaji wa huduma za afya, na wakati huo huo kupunguza tofauti za upatikanaji 
wa huduma za afya (kati ya mkoa na mkoa, na katika makundi mbalimbali ya 
kijamii na kiuchumi). Pamoja na kwamba msisitizo umewekwa katika hatua za 
kukabiliana na magonjwa maalum, Mkakati unatambua umuhimu wa kujumuisha 
hatua hizo katika mfumo mzima wa utoaji wa huduma za afya. Hivyo, hatua za 
kimkakati zitahitajika kuboresha utendaji kazi wa mfumo mzima wa utoaji wa 
huduma za afya.

Shabaha kuu na hatua za kimkakati za kufikia lengo hili zimebainishwa kutokana 
na maeneo ya kimkakati na shabaha kama zilivyo katika Sera ya Taifa ya Afya 
ya mwaka 2007, awamu ya tatu ya Mpango Mkakati wa Sekta ya Afya (2008 – 
2015), Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi (MMAM 2007-2017), Mpango 
Mkakati wa Kuendeleza Rasilimali Watu katika Sekta ya Afya 2008 -2013, 
Mpango Mkakati wa Kitaifa wa Kupunguza kwa Kasi Vifo vya Kina Mama na 
Matoto 2008-2015 (ambao pia unafahamika kama Mpango Mmoja, ‘One Plan’), 
programu zilizopo za kukabiliana na magonjwa maalum, ATM, programu ya 
chanjo ya kinga (EPI) na nyinginezo. Maeneo makuu ni: rasilimali watu katika 
sekta ya afya; kukabiliana na kiwango cha uzazi, maradhi na afya ya mtoto; 
kuboresha afya ya mtoto na lishe na kukabiliana na maradhi ya VVU na UKIMWI. 

Kukabiliana na tatizo la upungufu wa wafanyakazi katika sekta ya afya 

Uendelezaji wa rasilimali watu katika sekta ya afya ni mojawapo ya hatua muhimu 
katika kuboresha utoaji wa huduma ya afya. 

Shabaha ya Kiutendaji 

i.	 Kusomesha idadi inayotosheleza ya wataalam wa afya na katika fani 
mchanganyiko, kuwatawanya katika maeneo mbalimbali na kujenga 
mazingira bora ya kazi ili kuwavutia wataalam wa sekta ya afya kubaki 
katika vituo walivyopangiwa.

Ili kufikia shabaha hii, mikakati ifuatayo itatekelezwa:

i.	 Kuboresha uwezo wa usimamizi wa rasilimali watu katika ngazi zote za 
mfumo wa utoaji wa huduma za afya;

ii.	 Kuongeza idadi ya wataalam wa afya katika vyuo vyote vya mafunzo ya 
afya na kuongeza idadi ya vyuo vya mafunzo ya afya;
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iii.	 Kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi katika utoaji wa mafunzo katika sekta 
afya; 

iv.	 Kuongeza uwezo wa vyuo vya mafunzo na kuboresha vituo vya mafunzo 
vya kikanda ili kuvipa nguvu vyuo vya mafunzo mikoani na wilayani kwa 
ajili ya kutoa huduma bora za afya na mafunzo; 

v.	 Kuharakisha utekelezaji wa programu za maboresho ya serikali za mitaa 
na utumishi wa umma ili kukabiliana na changamoto za msingi katika utoaji 
wa huduma za afya za umma, ikijumuisha haja ya kuboresha upatikanaji 
na tija ya wataalam wa afya, kupeleka wataalam wa afya waliopo katika 
maeneo yenye wataalam wachache na kwa kuzingatia usawa; kupitia 
upya kanuni za ajira kwa lengo la kubaini majukumu halisi yampasayo 
kila mtumishi; na kuimarisha tija ya watumishi; 

vi.	 Kutoa mafunzo kwa watumishi wa afya ili kuongeza ujuzi na ubora katika 
utoaji wa huduma za kawaida; 

vii.	 Kukabiliana na tatizo la mgawanyo usio sawa wa wataalamu wa afya 
baina ya mikoa na ndani ya mikoa na wilaya, kwa kutoa motisha kwa 
watumishi hao ili kufanya kazi katika wilaya ambazo hawapendi kwenda; 

viii.	 Kusimamia utendaji na utoaji tuzo unaozingatia matokeo kupitia skimu za 
malipo kulingana na utendaji (Pay for Performance (P4P) schemes); 

ix.	 Kuhimiza matumizi ya TEKNOHAMA katika michakato ya kufundishia na 
kujifunzia;

x.	 Kuimarisha uwezo wa kuandaa sera na mipango ya rasilimali watu katika 
ngazi zote; na 

xi.	 Kuboresha usimamizi wa utendaji wa rasilimali watu na mifumo ya utoaji 
motisha na viashiria vya ufuatiliaji. 

Kukabiliana na tatizo la kiwango cha uzazi, maradhi na kuboresha afya ya mtoto

Shabaha kuu tano zimebainishwa kuongoza hatua za kimkakati katika kipindi 
cha muda wa kati. 
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Shabaha za Kiutendaji:

i.	 Kupunguza vifo vya kinamama wakati wa kujifungua kutoka 454 (2010) 
hadi 265 mwaka 2015 kwa kila kinamama 100,000;

ii.	 Kupunguza vifo vya watoto wachanga kutoka 26 kwa kila watoto 1,000 
waliozaliwa hai (2010) hadi 19 kwa kila watoto 1,000 waliozaliwa hai 
mwaka 2015;

iii.	 Kuongeza idadi ya kinamama wanaojifungua ambao wanahudumiwa na 
watumishi wa afya wenye ujuzi kutoka asilimia 50.6 kufikia asilimia 80 
mwaka 2015 

iv.	 Kupunguza kiwango cha uzazi kutoka wastani wa watoto 5.4 (2010) hadi 
kufikia 5.0 ifikapo mwaka 2015;

v.	 Kupunguza kiwango cha ukuaji wa watu kutoka wastani wa asilimia 2.9 
(2002) hadi asilimia 2.7 kwa mwaka ifikapo 2015. 

Kukabiliana na masuala hayo kikamilifu itategemea hatua zitakazochukuliwa 
katika maeneo mengi mbali ya katika sekta ya afya, ikijumuisha hifadhi ya jamii, 
kuendeleza miundombinu, elimu katika ngazi zote, hali ya lishe n.k. Kufikia 
shabaha hizo pia kutahitaji uwekezaji wa kutosha katika afya ya mama na 
mtoto na katika lishe, kuzuia magonjwa ya kudumu, kuboresha elimu ya afya 
na kuongeza uelewa wa masuala ya afya kwa jumla. Hatua hizo zinahitaji kutilia 
maanani changamoto zinazotokana na tofauti kubwa miongoni mwa mikoa, na 
kati ya maeneo ya vijijini na mijini, tofauti katika elimu, na miongoni mwa makundi 
ya kijamii na kiuchumi. Hatua zinazohitajika ni pamoja na: 

i.	 Kuboresha upatikanaji wa huduma bora za mama na mtoto; kupanua 
huduma za dharura za uzazi/ukunga na uangalizi makini wakati na mara 
baada ya kujifungua; 

ii.	  Kuondoa tofauti zilizopo za matokeo na huduma zitolewazo katika sekta 
ya afya katika makundi vya kijamii na kiuchumi na kati ya maeneo ya 
mijini na vijijini na katika wilaya; 

iii.	 Kuimarisha mfumo wa ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi (PPP) 
katika utoaji wa huduma za afya; 

iv.	 Kutoa elimu ya masuala ya lishe na virutubisho kwa kinamama walio 
katika umri wa uzazi, hususan, wajawazito na wanaonyonyesha;

v.	 Kuhamasisha upangaji wa muda wa uzazi kati ya mtoto na mtoto kwa 
kupanua upatikanaji na matumizi ya dawa za kisasa za kuzuia mimba, 
hususan kwa kuwalenga wanawake na wenzi wao, vijana wa kike na 
kiume walio katika umri wa kubalehe;
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vi.	 Kuhakikisha upatikanaji wa elimu ya msingi na sekondari ili kupunguza 
tatizo la mimba za utotoni na kuhamasisha utengaji wa nafasi ya uzazi; 

vii.	 Kuongeza matibabu kwa wajawazito 

viii.	 Kuimarisha upatikanaji na ubora wa huduma ya uzazi/ukunga; kuimarisha 
mfumo wa rufani; na kuzuia kuenea kwa malaria; 

ix.	 Kuboresha upatikanaji/mahudhurio na ubora wa huduma ya uzazi kwa 
kina mama waliojifungua;

x.	 Kuimarisha huduma na ushiriki wa jamii katika kutoa huduma za afya kwa 
kina mama wajawazito ili kuhakikisha upatikanaji wa huduma za msingi;

xi.	 Kuzuia magonjwa sugu (malaria, kifua kikuu, VVU na UKIMWI) ambayo ni 
vyanzo vikuu ya vifo; na 

xii.	 Kujenga uwezo wa manunuzi ya umma na usimamizi wa vifaa kwa ajili 
ya kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya hospitali/maabara na madawa ya 
kutosha na kwa wakati.

Kukabiliana na tatizo la afya za watoto wachanga na lishe

Utapiamlo kwa watoto unaeneza maradhi, unapunguza uwezo wa kujifunza, 
unamomonyoa nguvukazi watu na unapunguza tija, na hatimaye kuathiri matokeo 
katika ukuaji na katika soko la ajira inapofikia umri mkubwa. Shabaha kuu sita 
zimebainishwa kuongoza hatua za kimkakati za utekelezaji.
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Shabaha za Kiutendaji

i.	 Kupunguza vifo vya watoto wachanga kutoka 51 kwa kila watoto 1,000 
wanaozaliwa hai (2010) hadi 38 kufikia mwaka 2015;

ii.	 Kupunguza vifo vya watoto walio na umri chini ya miaka mitano kutoka 
81 kwa kila watoto 1,000 wanaozaliwa hai (2010) hadi 54 kufikia mwaka 
2015;

iii.	 Kupunguza kiwango cha watoto wenye uzito pungufu miongoni mwa 
watoto wenye umri chini ya miaka mitano kutoka asilimia 21 (2010) hadi 
asilimia 14 ifikapo mwaka 2015; 

iv.	 Kupunguza kiwango cha kudumaa miongoni mwa watoto wenye umri 
chini ya miaka mitano kutoka asilimia 35 (2010) hadi asilimia 22 ifikapo 
mwaka 2015; 

v.	 Kuongezeka kwa kiwango cha unyonyeshaji wa watoto wenye umri 
wa chini ya miezi sita kutoka asilimia 50 (2010) hadi asilimia 60 mwaka 
2015; na 

vi.	 Kupunguza kiwango cha wanawake na watoto wenye upungufu wa damu 
mwilini ANEMIA kutoka asilimia 48.4 hadi asilimia 35 kwa wanawake na 
asilimia 71.8 hadi asilimia 55 kwa watoto ifikapo mwaka 2015. 

Hatua zinahitajika kulinda mafanikio yaliyokwisha kupatikana katika afya ya 
mtoto ikijumuisha kukabiliana na tatizo la utofauti kati ya na ndani ya mikoa na 
katika makundi ya kijamii na kiuchumi, kuimarisha mifumo ya afya, na kuboresha 
lishe kwa watoto wachanga ili kuimarisha afya ya mama na mtoto. Ili kufikia 
lengo hili, hatua zifuatazo zitatekelezwa:

i.	 Kuimarisha ubora wa vitendea kazi na mpango shirikishi wa jamii wa usi-
mamizi wa maradhi ya watoto –( IMCI);

ii.	 Kuimarisha kampeni za afya na ushiriki wa jamii katika usimamizi bora wa 
magonjwa ya watoto; 

iii.	 Kuhakikisha kuwa watoto wote wenye umri chini ya miaka mitano na aki-
na mama waliojifungua wanapata vitamini A; 

iv.	 Kuharakisha utekelezaji wa mikakati ya huduma za afya na kinga kwa 
umma; 

v.	 Kuhamasisha masuala ya usafi na utekelezaji wa programu za kuhifadhi 
mazingira;
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vi.	 Kuongeza kiwango cha watoto wanaopatiwa chanjo ya kinga na kuanzi-
sha njia mbadala za kupanua programu ya chanjo ya kinga; 

vii.	 Kuhamasisha kina mama kunyonyesha watoto kwa kiwango cha kutosha 
na kuwa na mazoea ya kuwapa watoto vyakula vyenye virutubisho kama 
nyongeza ya maziwa ya mama; 

viii.	 Kupambana na malaria kupitia mikakati mbalimbali kama vile usambazaji 
wa vyandarua vinavyodumu, utekelezaji wa mpango wa kupima malaria 
haraka iwezekanapo dalili zinapoonekana nchi nzima;, 

ix.	 Kufanya marekebisho na kuhamasisha matumizi ya vyakula vilivyoimar-
ishwa kwa vitamini na madini; 

x.	 Kushughulikia kwa haraka changamoto za kiafya na lishe ambazo huathiri 
zaidi watoto kutokana na mazingira ya athari mbaya kama vile mabadiliko 
ya tabianchi; na 

xi.	 Kushirikiana na taasisi na sekta zilizo nje ya sekta ya afya katika ngazi ya 
kitaifa, kikanda na kimataifa ili kurekebisha na kuzuia athari za hali mbaya 
ya hewa. 

Kukabiliana na VVU na UKIMWI na Kifua Kikuu 

Ugonjwa wa VVU na UKIMWI ni tishio kwa maendeleo, usalama na ukuaji wa 
uchumi na hivyo, unadidimiza jitihada za kufikia malengo ya MKUKUTA na 
Malengo ya Maendeleo ya Milenia.. Maambukizi ya VVU na UKIMWI na kifua kikuu 
yanapunguza tija, uwekaji akiba na uwekezaji na kupunguza kiwango cha ukuaji 
wa pato la kila mtu, sambamba na kuweka mazingira ya jamii isiyokuwa thabiti 
ndani ya familia na jumuiya kwa ujumla. Athari zitokanazo na ukosefu wa elimu 
kwa watoto, afya na lishe duni zinapunguza fursa za ukuaji wa uchumi wa taifa 
na maendeleo katika kipindi cha muda mrefu. Shabaha kuu nne zimebainishwa 
kuongoza hatua za kimkakati za utekelezaji. 
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Shabaha za Kiutendaji

i.	 Kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI; 

ii.	 Kupunguza kiwango cha kitaifa cha maambukizi ya VVU kwa vijana wa 
umri wa miaka 15 – 24 kutoka asilimia 2.4 mwaka 2010 hadi asilimia 1.2 
mwaka 2015; 

iii.	 Kuongeza kiwango cha upatikanaji wa dawa za kupunguza makali ya 
ugonjwa (ARVs) na virutubisho katika vyakula kwa watu wanaoishi na 
VVU/UKIMWI ;

iv.	 Kuongeza kiwango na idadi ya watoto yatima na wanaoishi katika 
mazingira hatarishi wenye umri wa miaka 0 -17 katika kaya kupata 
msaada kutoka 586,170 mwaka 2009 hadi 1,318,187 mwaka 2015. 

Mkakati utaendelea kusisitiza na kuhakikisha kuwa kila sekta inakuwa na jukumu 
katika kupambana na VVU/UKIMWI. Katika mtizamo wa afya, masuala yahusuyo 
mapambano dhidi ya VVU na UKIMWI na kifua kikuu yatalenga katika kupunguza 
maambukizi mapya, matibabu na kuzuia athari katika ustawi wa watu wanaoishi 
na VVU na UKIMWI. Hatua hizo ni pamoja na: 

i.	 Kuimarisha mikakati iliyopo kama vile mikakati inayojumuisha sekta 
mbalimbali na ile ambayo ni maalum kwa sekta husika katika kuzuia 
maambukizi ya VVU;

ii.	 Kuimarisha huduma na matibabu, mkazo mkubwa ukiwa katika kuzuia 
maambukizi ya VVU kutoka kwa wazazi kwenda kwa mtoto na kuhudumia 
watoto walioathirika kwa UKIMWI;

iii.	  Kuboresha uchunguzi wa VVU na kufuatilia kwa karibu kwa kuwapima 
watoto wachanga kubaini kama wameambukizwa VVU; 

iv.	 Kuchukua hatua madhubuti/fungamanishi kuhakikisha kunakuwa na 
usawa wa jinsia na kuondoa tofauti za kijamii na kiuchumi ambazo 
huchangia katika kuongezeka kwa maambukizi ya VVU, viwango vya 
maambukizi, hususan, miongoni mwa wanawake na wasichana; 

v.	 Kuchukua hatua za kuwakinga wasichana kama vile kuwaacha waendelee 
na shule kwa muda mrefu;

vi.	 Kuhamasisha skimu zinazoweza kuwapatia kipato wasichana waliofikia 
katika umri wa kuvunja ungo na wanawake ikijumuisha kuhakikisha 
upatikanaji wa mikopo kama mojawapo ya mkakati wa kinga ya jamii; 

vii.	 Kuimarisha mfumo wa kinga ya jamii kwa watu wanaoishi na VVU na 
UKUMWI (hususan kwa wanawake, watoto, wazee, wajane na kwa kaya 
zinazoongozwa na watoto);
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viii.	 Kuchukua hatua za kuondoa unyanyapaa na ubaguzi unaoweza 
kuwakwaza watu wanaoishi na VVU na UKIMWI kupata huduma za 
uhakika na bora, matibabu na misaada, hususan, katika ngazi ya wilaya 
na serikali za mitaa; 

ix.	 Kuhakikisha upatikanaji wa dawa za kupunguza makali ya ugonjwa wa 
UKIMWI (ARVs) kwa wote watakaobainika kuziitaji na kuongeza vituo 
vya upimaji na ushauri nasaha (VCT) pamoja na kuhimiza mabadiliko ya 
kitabia na mawasiliano; 

x.	 Kuhakikisha usimamizi bora wa mfuko wa UKIMWI ili kuleta ufanisi na 
matokeo yanayotakiwa kulingana na matumizi ya rasilimali;

xi.	 Kuhakikisha kunakuwa na mpango madhubuti wa mawasiliano juu ya 
VVU na hatua za kuwa na mabadiliko ya kitabia; 

xii.	 Kutekeleza mkakati na mpango wa kitaifa wa kifua kikuu na ukoma;

xiii.	 Kuboresha mifumo ya afya ikijumuisha rasilimali watu ili kukabiliana na 
mzigo wa magonjwa unaotokana na kifua kikuu na VVU; 

xiv.	 Kupanua na kuunganisha katika mfumo wa kawaida wa afya ya msingi 
na mkakati wa kutibu maradhi ya kifua kikuu mara yanapobainika na 
kuzishirikisha asasi za kiraia na mashirika yasiyo ya kiserikali katika 
mkakati wa DOT.

Maeneo ya Kipaumbele

i.	 Kuboresha rasilimali watu katika mfumo wa afya (kusomesha wataalamu 
wa afya, kutawanya wataalamu wa afya katika maeneo mbalimbali, na 
kujenga mazingira bora kuwavutia wataalamu wa afya kubaki katika 
vituo vyao/walivyopangiwa. 

ii.	 Kuboresha huduma ya afya ya mama wajawazito

iii.	 Kuboresha upatikanaji wa vitendea kazi (madawa, vifaa vya maabara 
n.k) na utoaji huduma katika sekta ya afya

Lengo 4:
Kuongeza upatikanaji wa maji safi, salama na kwa 
gharama nafuu; na usafi wa mazingira 

Upatikanaji wa maji safi na salama na utamaduni wa kutunza mazingira ni muhimu 
katika kuboresha afya na kuongeza tija. Lengo ni kujenga vyanzo vya maji kwa 
ajili ya matumizi ya nyumbani na shughuli za uzalishaji, vyenye gharama nafuu, 
endelevu na vya uhakika katika makazi ya vijijini, miji midogo na mamlaka za miji 
na Dar es Salaam. 
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Kufikia lengo hili, shabaha za kiutendaji katika kila eneo la maji, na usafi wa 
mazingira nzinajumuisha zifuatazo: 

Usambazaji Maji 

Shabaha za Kiutendaji:

i.	 Kuongezeka kwa idadi ya kaya katika maeneo ya vijijini zilizounganishwa 
kwenye vyanzo vya maji vilivyoboreshwa kutoka asilimia 58.7 mwaka 
2009 hadi asilimia 65 kufikia mwaka 2015

ii.	 Kuongezeka kwa idadi ya kaya kwenye miji midogo zilizounganishwa 
kwenye vyanzo vya maji vilivyoboreshwa hadi asilimia 57 kufikia mwaka 
2015

iii.	 Kuongezeka kwa idadi ya kaya katika mamlaka za miji zilizounganishwa 
kwenye vyanzo vya maji vilivyoboreshwa kufikia asilimia 95 mwaka 2015

iv.	 Kuongezeka kwa idadi ya kaya katika jiji la Dar es Salaam zilizounganishwa 
kwenye vyanzo vya maji vilivyoboreshwa hadi asilimia 75 kufikia mwaka 
2015

Shabaha hizo kuu zimezingatia kwamba muktadha wa utoaji huduma 
unatofautiana kwa kiasi kikubwa kati ya miji mikuu ya mikoa ya Tanzania, miji 
midogo, maeneo ya vijijini na Dar es Salaam. Kwa kuendeleza na kuimarisha 
programu ya maendeleo ya sekta ya maji (WSDP), mikakati yatakayotiliwa mkazo 
itajumuisha: 

i.	 Kukarabati mitambo ya maji na kujenga vyanzo vingine vya maji vya 
gharama nafuu (visima, mabwawa na mtandao wa usambazaji maji);

ii.	 Kuandikisha mashirika yote ya kijamii katika ngazi ya wilaya yanayosimamia 
shughuli za utoaji huduma za usambazaji maji na usafi wa mazingira;

iii.	 Kufanya utafiti nchi nzima ili kubaini maeneo yenye vyanzo vya maji; 
kufuatiwa na ufuatiliaji wa kila baada ya robo mwaka kwenye maeneo 
yaliyopimwa ili kubaini hali ya upatikanaji maji;

iv.	 Kurahisisha upatikanaji wa vifaa na nyenzo muhimu katika makazi ya 
vijijini kuhakikisha kunakuwa na ukarabati endelevu wa miundombinu ya 
maji;

v.	 Kukarabati na kupanua mifumo ya usambazaji maji; na kujenga vyanzo 
vipya vya maji na mtandao wa usambazaji katika miji yote midogo, makao 
makuu ya wilaya na kwenye makao makuu ya mikoa;
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vi.	 Kufuatilia mara kwa mara miundombinu/mtandao wa usambazaji maji 
ili kubaini upotevu wa maji na kuchukua hatua za haraka za kupunguza 
upotevu huo;

vii.	 Kukarabati mitambo ya Ruvu chini ya uzalishaji na utiaji maji dawa ili 
kuimarisha kiwango cha maji salama yanayozalishwa;

viii.	 Kujenga na kuchimbia bomba jipya lenye urefu wa kilomita 55 kutoka 
Ruvu chini hadi Dar es Salaam ili kuongeza uwezo wa usambazaji maji;

ix.	 Kukarabati mtandao wa usambazaji maji katika jiji la Dar es Salaam ili 
kupunguza idadi ya watu wanaopata huduma ya maji bila kulipia; 

x.	 Kuchimba visima 20 katika mji wa Kimbiji na Mpera Kigamboni ambavyo 
vitakuwa na uwezo wa kuzalisha mita za ujazo 260,000 kwa siku kuongezea 
uwezo wa sasa wa mita za ujazo 300,000 ;

xi.	 Kutengeneza bwawa la Kidunda ambalo litakuwa linarekebisha mkondo 
wa maji wa mto Ruvu ikiwa kama hatua ya kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi. 

Usafi wa Mazingira 

Umuhimu wa usafi wa mazingira unajulikana ikizingatiwa hali ya kuwepo kwa 
ongezeko kubwa la idadi ya watu hususan, kwenye maeneo ya mijini. Uchafu 
na majitaka katika mazingira tunayoishi ni changamoto ambayo utekelezaji 
wake unahitaji hatua mbalimbali. Ni muhimu katika kukabiliana na magonjwa ya 
mlipuko kama vile kipindupindu. 
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Shabaha za Kiutendaji:

Upatikanaji wa vyoo bora na huduma za vyoo katika kila kaya na  
kwenye maeneo ya huduma za umma, hususan mashuleni, vituo vya afya, na  
katika vyombo/vituo vya usafiri (kuongezeka kwa vyoo bora katika ngazi ya 
kaya kutoka asilimia 21 vijijini na asilimia 34 mijini hadi asilimia 35 vijijini na  
asilimia 45 mijini) ifikapo mwaka 2015; 

i.	 Kuongeza idadi ya wananchi wanaopata vifaa bora vya kusafisha  
mazingira wanayoishi katika kuondoa uchafu na maji taka; 

ii.	 Kuogeza idadi ya shule zenye vifaa bora vya kusafisha mazingira;

iii.	 Kuongeza idadi ya kaya zilizounganishwa kwenye mfumo wa majitaka 
kutoka asilimia 18 (2010) kufikia asilimia 22 mwaka 2015; 

iv.	 Kuongeza kiwango cha ukusanyaji wa taka ngumu mijini kutoka  
asilimia 47 (2008) hadi asilimi 85 mwaka 2015; 

v.	 Kuimarisha usimamizi wa maji ya mvua katika maeneo ya mijini. 

Mikakati ya kufikia shabaha hii itategemea utekelezaji wa programu ya maji na 
usafi wa mazingira (WASH) Program) ambayo inalenga kutoa huduma ya kutosha 
kwa kaya zote na katika maeneo ya wazi kama mashuleni na vituo vya afya, 
ikilenga zaidi katika utoaji wa kiwango sahihi cha huduma na matengenezo ya 
vifaa. 

Mikakati ni: 

i.	 Kuhakikisha kuwa mashule na vituo vya afya vinafaidika kwa kupata 
huduma za kutosha zinazotokana na programu ya WASH;

ii.	 Kuimarisha usimamizi wa taka ngumu katika maeneo ya mijini, 

iii.	 Kuimarisha usimamizi wa mifereji ya maji na maji ya mvua katika maeneo 
ya mijini; 

iv.	 Kuanzisha na kutekeleza Sera ya Usafi wa Mazingira na kuhamasisha 
mpango shirikishi wa usafi wa mazingira, kuhakikisha mikakati iliyopo 
inatekelezwa kikamilifu, ikiwa ni pamoja na kufafanua majukumu na kazi 
za kila mmoja, mahitaji ya fedha na mikakati ya kuhakikisha kuwa shule 
na vituo vya afya zinapata huduma ya kutosha kutoka katika mradi wa 
WASH;. 

v.	 Kutenga bajeti maalum itakayozingatia ufuatiliaji wa rasilimali, na matokeo 
tarajiwa;
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vi.	 Kukarabati na kupanua miundombinu ya kuondoa uchafu na maji taka na 
kuhakikisha kuwepo kwa mifumo endelevu ya usafi wa mazingira;

vii.	 Kuongeza na kupanua shughuli za kutathmini matokeo. 

Maeneo ya Kipaumbele

1.	 Kuongeza kiwango cha uandikishaji na ubora wa elimu itolewayo 
kaKukarabati miundombinu ya maji; 

2.	 Kujenga vyanzo vipya vya maji na vya gharama nafuu; na

3.	 Usafi wa mazingira hususan katika maeneo ya umma

Lengo 5:
Kuendeleza makazi bora na kuimarisha mazingira 
salama na endelevu. 

Makazi bora yanatoa hakikisho la kuwa na afya njema, usalama na kuishi katika 
mazingira yenye kufurahia, ambayo ni muhimu katika kufikia lengo la kuwa na 
nguvu kazi yenye afya kwa ajili ya ukuaji wa uchumi na hatimaye kupunguza 
umaskini. Ni muhimu kuhakikisha kwamba, katika mchakato wa maendeleo ya 
makazi, mazingira yanatunzwa. Mpango mkakati wa kutekeleza sheria ya ardhi 
ni mojawapo kati ya njia madhubuti za kuhakikisha upatikanaji wa ardhi kwa 
kuzingatia usawa wa jinsia, kote mijini na vijijini. Mkakati huu unalenga katika 
kuongeza ufanisi katika usimamizi wa ardhi na mali na hivyo kufanya ardhi 
kuchangia zaidi katika kupunguza umaskini na kuboresha ustawi wa jamii kwa 
wananchi. 

Shabaha za kiutendaji: 

i.	 Kuhakikisha kuwa makazi ya mijini yanapangwa na kupata huduma za 
msingi kwa kuzingatia kanuni za mipango miji, ikijumuisha kuimarisha 
usimamizi wa utupaji wa taka ngumu na maji taka, matumizi ya usafiri 
nishati endelevu 

ii.	  Kukabiliana na tatizo la upungufu wa makazi unaotokana na kasi kubwa 
ya ongezeko la watu mijini 

Makazi bora mijini na pembezoni mwa miji Masuala ya makazi mijini ni budi 
kwenda sambamba na ukuaji wa idadi ya watu mijini na utoaji/upatikanaji wa 
huduma. Mikakati ya Nguzo ni: 

i.	 Kuwezesha manispaa na halmashauri kuandaa mipango ya makazi , 
kupima viwanja na kutoa hatimiliki za viwanja kwa kuzingatia usawa wa 
jinsia angalau katika miji mikubwa, manispaa na miji midogo; 
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ii.	 Kuandaa ramani za msingi na mifumo mingine ya takwimu kama maelezo 
ya mazingira kwa lengo la kuongeza upatikanaji ardhi katika maeneo 
yenye huduma za msingi na ukubwa tofauti sambamba na mahitaji ya 
makundi mbalimbali katika jamii na uwezo wao; 

iii.	 Kutenga maeneo ya ardhi katika maeneo ya pembezoni mwa miji kwa nia 
ya kuhakikisha pamoja na mambo mengine kuwepo kwa maeneo ya wazi 
kwa matumizi endelevu ya umma;

iv.	 Kuongeza kasi ya kurasimisha na kurekebisha makazi ambayo yako 
katika maeneo ambayo hayapimwa; 

v.	 Kutekeleza kwa mpangilio uendelezaji ardhi mijini, (Kubadilisha sheria za 
matumizi ya ardhi, taratibu za jumla za matumizi ya ardhi mijini, utaratibu 
madhubuti wa kutatua migogoro ya matumizi ya ardhi mijini);

vi.	 Kuanzisha vitengo vya wangalizi wa uendelezaji makazi na marisho ya 
mifugo na ukaguzi wa majengo ili kusimamia kikamilifu uendelezaji ardhi; 

vii.	 Kujenga uwezo wa viongozi wa ngazi za chini na ili kuongeza dhamana ya 
ardhi na kuhifadhi vipande vya ardhi;

viii.	 Kutoa elimu kwa wanawake, wanaume na makundi ya watu walio katika 
mazingira hatarishi na kuongeza uelewa wao juu ya masuala ya haki zao 
katika ardhi, wajibu, sheria na mfumo wa kitaifa wa umiliki ardhi; na 

ix.	 Kufanya mapitio ya sheria ya ardhi mara kwa mara kadiri itavyohitajika 
kwa lengo la kuhakikisha kuwa taratibu za umilikaji ardhi zinaboreshwa 
zaidi. 

Matokeo ya uhamaji wa watu katika kusambaa kwa watu na kuongezeka kwa idadi ya 
watu mijini 

Kukabiliana na suala la watu kuhama kutoka sehemu kwenda nyingine nchini na 
kuongezeka kwa idadi ya watu mijini kunahitaji kuchukuliwa mikakati ifuatayo:

i.	 Kuunganisha mipango miji katika kuendeleza makazi, ikijumuisha utara-
tibu wa ubia wa Serikali na Sekta Binafsi (PPP ) katika kuendeleza makazi; 

ii.	 Kuhakikisha kuhuisha upatikanaji sawa wa huduma za msingi katika mae-
neo ya mijini na vijijini ili kupunguza ushawishi wa watu kuhama sehemu 
moja kwenda nyingine kwa lengo la kufuata huduma, ikiwemo kuwezesha 
ujenzi wa nyumba za gharama nafuu katika maeneo ya vijijini. 
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Maeneo ya Kipaumbele

1.	 Kupanga, Kupima viwanja na kutoa hati miliki za viwanja; 

2.	 Kurasimisha na kurekebisha makazi ambayo yako katika maeneo 
ambayo hayajapimwa na

3.	 kuhakikisha kuwa kanuni za mipango miji zinazingatiwa. 

Lengo 6:
Kutoa kinga ya jamii toshelezi na haki kwa 
makundi ya watu walio hatarini kuathirika 

Madhumuni ya mfumo wa kinga ya jamii ni kuiepusha jamii isitumbukie katika 
hali duni sana isiyokubalika na hatari mbalimbali zinazoweza kuwakabili na 
kunyang’anywa au kunyimwa haki zao na huduma za msingi za kijamii na kiuchumi. 
Mkakati unatambua kwamba jitihada za kuwaepusha watu walio katika maisha 
mazuri kutumbukia katika hali ya umaskini zinatofautiana na zile zinazolenga 
kusaidia kundi la watu ambao kutokana na umri wao, ulemavu, unyanyapaa, au 
sababu nyingine wanaweza wasipate huduma au hawana uwezo wa kumudu 
maisha yao. Hivyo, kuwaepusha watu wasitumbukie katika hali ya umaskini 
inahitaji programu na hatua za wakinga, wakati ambapo programu za misaada 
ya kijamii ni mahsusi zaidi kwa watu ambao hawawezi kumudu maisha yao. Kwa 
namna yeyote ile, Mkakati unatambua jukumu la kimaendeleo ambalo kinga ya 
jamii inaweza kulitekeleza – katika kuepukana na mtego wa umaskini, kupunguza 
uwezekano wa kaya kutumbukia katika hatari mbalimbali, na kuhimiza uwekezaji 
katika uzalishaji na rasilimali watu, kijamii, na kifedha) ambao utaweza kuwafanya 
watu warudie katika haki bora zaidi na kuwa na wezo wa kujitegemea. Hivyo basi, 
hatua katika kinga ya jamii unawalenga: yatima na watoto walio katika mazingara 
hatarishi; watu wenye ulemavu; wazee; watu wanaoishi na VVU na maradhi ya 
kudumu; wanawake na vijana walio katika mazingira hatarishi; watu waliotoka 
mahabusu na watu wenye ulemavu uliotokana na ajali, vita na migogoro. 

Shabaha za Kiutendaji:

i.	 Kuongeza idadi ya watoto ambao wako hatarini kuathirika, kupata 
huduma za kinga ya jamii, wakiwemo watoto ambao hawapati malezi 
katika familia zao, walemavu, na wazee. 

ii.	 Kuongeza idadi ya wazee wanaopata kiwango cha chini cha bima ya 
jamii (malipo ya uzeeni)
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Mikakati ni:

i.	 Kuunganisha mipango ya serikali na isiyo ya Kiserikali katika utoaji wa 
kinga ya jamii; 

ii.	 Kuendelea kuwasaidia na kuwangalia watu wanaoishi na VVU na UKIMWI 
na wale ambao kwa namna moja au nyingine wameathirika ikijumuisha 
huduma majumbani na utaratibu wa hifadhi ya jamii ikiwemo upatikanaji 
wa chakula; 

iii.	 Kuimarisha mifumo na taasisi ili kurahisisha upatikanaji wa huduma za 
msingi za kinga ya jamii ikijumuisha utaratibu wa kutoa msamaha na 
kufuta baadhi ya kodi kwa watu wenye ulemavu, yatima, wazee wanaoishi 
na VVU, na watu wengine walio katika mazingira hatarishi; 

iv.	 Kuimarisha uwezo wa kaya maskini kuweza kusaidia watu walio katika 
maisha hatarishi katika kaya zao;

v.	 Kuimarisha mfumo wa upatikanaji wa taarifa na uandikishaji wa wazee, 
yatima na watu wenye ulemavu; 

vi.	 Kuimarisha utaratibu wa uwezeshaji kiuchumi kwa makundi ya watu walio 
katika mazingira hatarishi, kama vile kuwapatia vifaa vya kufanya shughuli 
za kujipatia kipato na kuwapatia fedha taslimu kwa ajili mahitaji ya msingi 
na kujikwamua kiuchumi; 

vii.	 Kupitia upya sheria na taratibu zake kwa lengo la kurahisisha upatikanaji 
wa huduma za kifedha/kibenki na utoaji wa misamaha kwa makundi ya 
watu walio katika mazingira hatarishi; 

viii.	 Kuhamasisha na kuratibu ushiriki wa serikali, washirika wa maendeleo, 
mashirika ya dini, wafanyabiashara na jamii kwa ujumla katika shughuli 
za kinga ya jamii; 

ix.	 Kuboresha uweza wa kupambana na majanga na kuimarisha mifumo ya 
dharura ya maandalizi ya kukabiliana na majanga katika ngazi ya kijiji, 
wilaya na taifa;

x.	 Kuajiri wafanyakazi wa kutosha wa huduma za kijamii na kuhakikisha 
kuwa wanasambazwa kwa usawa nchini na kuhakikisha wanashawishika 
kukaaa kwenye vituo vyao vya kazi; 

xi.	 Kuhamasisha jitihada za sekta binafsi katika kutekeleza shughuli za 
kinga ya jamii, ikiwemo kuhamasisha makampuni kuwajibika kwa jamii 
inayowazunguka kwa kusaidia utekelezaji wa programu za kinga ya jamii. 
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Maeneo ya Kipaumbele

1.	 Kutoa misamaha ya kodi na kufuta kodi kwa watu wenye ulemavu, 
yatima, wazee wanaoishi na VVU, na watu wengine walio katika maz-
ingira hatarishi 

2.	 Kuwa na mifumo na taasisi imara kwa ajili ya kutoa huduma za kinga 
ya jamii kikamilifu 

4.1	 Nguzo III: Utawala Bora na Uwajibikaji
Utawala bora na uwajibikaji ni masuala ya msingi katika kujenga mazingira bora 
ya kukuza uchumi na kupunguza umaskini. Masuala haya yamepewa nafasi 
ya msingi katika kufikia madhumuni na malengo ya MKUKUTA II. Matokeo ya 
jumla ya Nguzo hii ni yauatayo:-

i.	 Kukuza na kuimarisha demokrasia, utawala bora, haki za binadamu na 
utawala wa kisheria 

ii.	 Kuimarisha na kudumisha amani, utulivu wa kisiasa, mshikamano wa 
jamii na umoja wa kitaifa 

iii.	 Kuhakikisha uwepo wa uwajibikaji, umahiri na utawala wenye ufanisi 
katika utumishi wa umma 

iv.	 Kuhakikisha kuwepo kwa haki na usawa katika matumizi ya rasilimali za 
Taifa na upatikanaji wa huduma za jamii.

Katika kufikia matokeo ya jumla haya, malengo matano yameainishwa. Katika 
kila lengo shabaha, mikakati na hatua mbalimbali zitatekelezwa na wadau 
mbalimbali. Malengo hayo ni yafuatayo:-

1.	 Kuhakikisha kuwa mifumo na miundo ya utawala inazingatia na kujenga 
utawala wa sheria, demokrasia, uwajibikaji, kutabirika, uwazi, ushirikishwaji 
na kuondoa rushwa katika ngazi zote

2.	 Kuboresha huduma za jamiii kwa watu wote na hasa maskini na walio 
katika hali hatarishi

3.	 Kuhamasisha na kulinda haki za binadamu kwa wote hasa wanawake, 
watoto, wanaume maskini na walio katika hali hatarishi ikiwa pamoja na 
watu wanaoishi na VVU/UKIMWI

4.	 Kuhakikisha kuna usalama kitaifa na watu binafsi pamoja na na mali 

5.	 Kujenga na kutunza utamaduni, uzalendo, kufanya kazi kwa bidii, uadilifu 
na kujiamini.
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Mikakati ya Nguzo ya utawala na uwajibikaji itatekelezwa kwa ujumla wake katika 
kutoa matokeo tarajiwa. Kwa hiyo, ikichukuliwa kwa ujumla wake,shabaha za 
kiutendaji na hatua za kimkakati zilizobainishwa zinaelekeza katika utekelezaji wa 
mageuzi ya msingi yanayolenga katika kujenga mazingira bora ya kukuza uchumi 
ili kupunguza umaskini kwa kuweka mkazo katika uimarishaji wa mazingira bora 
ya biashara na uwekezaji, kupambana na rushwa kubwa na ndogo, kuimarisha 
usimamizi wa matumizi ya umma, kuhakikisha uwepo wa sekta ya sheria 
inayoaminika na imara, utumishi wa umma ulio sikivu na kuzingatia utendaji 
bora unaopimika, serikali za mitaa zenye uwezo wa kiutendaji, kukuza uwezo 
wa kitaasisi na rasilimali watu za kila mhimili wa serikali ili ziweze kutekeleza 
majukumu yake inavyotarajiwa.

Lengo 1:

Kuhakikisha kuwa mifumo na miundo ya utawala 
inazingatia na kujenga utawala wa sheria, 
demokrasia, uwajibikaji, uwazi, ushirikishwaji na 
kuondoa rushwa katika ngazi zote 

Juhudi zilizotumika katika kujenga taasisi na kuweka sera na muundo wa 
kisheria kwa demokrasia, utawala wa kisheria na utawala bora zitadumishwa na 
kuongezwa katika hali ya umakini, uratibu, na ufanisi zaidi katika MKUKUTA II. 
Mpango thabiti wa utekelezaji, uratibu na ufuatiliaji wenye matokeo yanayotarajiwa 
utawekwa katika Mfumo wa Kitaifa wa Utawala na Uwajibikaji.

Shabaha za Kiutendaji

i.	 Kuhakikisha kuwepo na kutumika kwa misingi ya demokrasia, utawala 
wa sheria, uwajibikaji, uadilifu, uwazi na ushirikishwaji katika ngazi zote;

ii.	 Kuhakikisha kuwepo na kujengwa kwa mgawanyo wa madaraka na 
utendaji wa ufanisi wa mhimili mitatu ya serikali na;

iii.	 Kudhibiti kikamilifu rushwa na fedha haramu

Mikakakati ya Nguzo na hatua za kuchukuliwa katika utekelezaji ili kufikia 
shabaha hizi ni:-

Kuimarisha mfumo wa sheria, sera na taasisi za demokrasia, utawala wa kisheria na 
utawala bora.

Ili kujenga utawala bora kunahitajika kuwepo kwa mifumo na miundo imara 
pamoja na kanuni zitakazoboresha na kuhakikisha uzingatiaji wa utawala wa 
sheria, demokrasia, uwajibikaji, ushirikishwaji na uwazi kwa upande mmoja, na 
kuongezeka kwa mahitaji na uelewa na wananchi, Bunge na vyombo vya habari 
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katika uwajibikaji na utoaji wa huduma za jamii na taasisi za umma, watumishi 
wa umma na viongozi wa umma kwa upande mwingine.

Katika kipindi cha muda wa katimsisitizo utawekwa katika vigezo vya mahitaji 
na upatikanaji kwa kuimarisha mafanikio yaliyopatikana katika uboreshaji wa 
mfumo wa sheria, sera na kanuni, kuimarisha asasi/taasisi za utawala bora 
zilizoanzishwa na zinazokuza uwajibikaji na ndani. Msisitizo mahsusi utawekwa 
katika kuhakikisha utekelezaji kamilifu katika usimamizi na uzingatiaji wa sheria, 
sera, taratibu na kanuni ili nchi ibadilike mwelekeo na kifikra kuweza kufikia hali 
ya juu ya utawala bora, hususan, katika kanuni, rekebu na matokeo.

Hatua za kimkakati katika eneo hili ni pamoja na:

i.	 Kupitia, kujumuisha, kuendeleza na kukuza utekelezaji wa mageuzi makuu 
ili kujenga mazingira bora ya kukuza uchumi unaopunguzaumaskini. 
Mageuzi yatalenga katika kuondoa upungufu katika usimamizi katika 
utumishi wa umma, fedha za umma, mifumo ya uzalishaji wa mali na utoaji 
huduma za umma, mahusiano kati ya serikali kuu na serikali za mitaa, 
mazingira ya biashara na uwekezaji na huduma za kifedha, ushirikishwaji 
wadau, michakato ya kisheria na mahakama, utawala bora, uwajibikaji 
wa raia na makampuni ya kibiashara,utekelezaji wa utawala wa sheria na 
kujenga utulivu katika jamii; 

ii.	 Kukuza demokrasia kupitia mageuzi zaidi ya uchaguzi, kukuza uhuru 
wa kujieleza/kutoa mawazo, kuongeza uwazi, ushiriki wa wananchi na 
upatikanaji wa taarifa;

iii.	 Kuimarisha uwajibikaji na utendaji wa taasisi za usimamizi;

iv.	 Kuanzisha utaratibu wa kufuatilia kwa ukaribu uwajibikaji na vikwazo 
katika utekelezaji, usimamizi na uzingatiaji wa kanuni, sera, na taratibu za 
kiutendaji;

v.	 Kukuza matumizi ya TEKNOHAMA katika utoaji wa huduma za umma na 
kukamilisha uwekaji wa mtandao serikalini;

vi.	 Kukuza usawa wa kijinsia na kupanua ushirikishwaji katika kupanga, 
kutayarisha na kutekeleza bajeti;

vii.	 Kukuza uwezo wa utendaji wa taasisi za serikali;

viii.	 Kupitia upya na kujumisha kanuni na michakato mbalimbali ili kuboresha 
utendaji na kuongeza ufanisi wa shughuli za serikali.

Kulea na kujengaha mgawanyo wa madaraka na ufanisi katika utendaji 
wa mihimili mitatu ya nchi. Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 



97

inabainishamajukumu na wajibu wa kila mhimili wa nchi. Msisitizo umewekwa 
katika hatua za kimkakati maalumu zifuatazo:

i.	 Kukuza uwezo wa taasisi na rasilimali watu wa kila mhimili wa serikali ili 
uweze kutekeleza majukumu/kazi zake vizuri 

ii.	 Kukuza ufahamu wa umma, kutoa taarifa na elimu kwa umma, vyombo 
vya habari na taasisi za kiraia kuhusu majukumu ya mihimili ya serikali.

iii.	 Kujenga uwezo wa wadau kupitia mafunzo, uhamasishaji na majadiliano 
kuhusu katiba, uhuru, utaalamu na kutoingiliana kwa mihili.

iv.	 Kukuza uhuru, uwazi na ushiriki wa wadau katika kazi za mihimili kwa 
kuzingatia taratibu, kanuni na sheria zilizowekwa.

Kupambana na rushwa pamoja na fedha haramu.

Juhudi za kupambana na rushwa zote kubwa na ndogo katika ngazi zote 
zitaendelezwa kwa njia zote za kuzuia na kupambana kwa wakati, haraka na 
kwa utaalamu wa hali ya juu kabisa. Muundo wa kisheria na kitaasisi uliopo 
utaendelea kutumika na utaboreshwa zaidi kuendana na mabadiliko ya tekinolojia 
na mazingira.

Hatua za kimkakati katika eneo hili zinajumuisha:

i.	 Kuendeleza na kuongeza nguvu ya kupambana na rushwa na fedha 
haramu na kuifanya agenda ya kitaifa kukiwa na nyenzo za wazi za 
kusimamia utekelezaji na kufanya tathmini;

ii.	 Kupitia sheria na kuboresha mbinu za kupambana na rushwa na pesa 
haramu ili kwenda na mabadiliko ya teknolojia na mazingira halisi; 

iii.	 Kuendeleza mpango wa kujumiusha kanuni za kiutendaji katika utoaji 
wa huduma za umma kupitia mageuzi na mabadiliko ya utawala, kukuza 
uadilifu katika Wizara, Idara na Wakala/Taasisi za serikali na kuongeza 
upatikanaji wa huduma bora za jamii kwa kuzingatia usawa ili kuzuia 
rushwa;

iv.	 Kuweka usimamizi makini na kukuza uwazi katika shughuli za umma ili 
kupunguza/ondoa vitendo vya rushwa pamoja na kuondoa mianya ya 
rushwa;

v.	 Kujenganakukuza uwezo wa taasisi za usimamizi kama vyombo vya 
habari na taasisi za kiraia ili kukuza/kujenga uwajibikaji nchini;

vi.	 Kukuza ushirikishwaji wa wananchi katika kutokomeza rushwa na pesa 
haramu;
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vii.	 Kuweka mbinu na mikakati ya kupambana na rushwa itakayoongozwa 
na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (PCCB), Sekretarieti ya 
Maadili ya Umma, na Mkurugenzi wa Mashitaka wa Serikali kwa kugundua, 
kuchunguza na kufikisha mahakamani kesi za rushwa kubwa na ndogo; 

viii.	 Kujenga uwezo wa taasisi na wakala zakuchunguza, kupeleleza, kushtaki, 
kutoa hukumu na magereza; 

ix.	 Kuhakikisha kuna kuwepo hukumu za haraka na haki kulingana na mujibu 
wa taratibu za mahakama;

x.	 Kushirikiana na nchi nyingine katika masuala ya kisheria, kuhabarishana 
taarifa na kurudisha mali zilizoibiwa kwa mujibu wa sheria za nchi husika.

Lengo 2:
Kuboresha huduma za jamii kwa wote hasa 
maskini na walio katika mazingira hatarishi 

Uboreshaji wa huduma za umma ni msingi wa utawala bora. Ili kufanikiwa katika 
lengo, shabaha za kiutendaji ni:

1.	 Kujenga na kuboresha uwezo na mifumo ya usimamizi katika utoaji 
huduma

2.	 Kuweka mpango na taratibu za kulenga maskini na makundi katika hali 
hatarishi (kugusa asilimia 65 ya maskini na makundi yalio katika hali 
hatarishi ambayo hivi sasa imetengwa kufikiwa kupata huduma za jamii 

3.	 Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji, utendaji wa matokeo na uwajibikaji 
katika kutoa huduma za umma.

Kujenga uwezo na kuboresha mifumo ya utoaji huduma 

Msisitizo ni kuhakikisha ufanisi katika utoaji wa huduma bora, na uongozi wa 
Serikali na utumishi wa umma kuaminiwa na kutumainiwa na umma. Katika 
kufanikisha uboreshaji wa utumishi na huduma za umma kwa wote na hasa kwa 
wanyonge, hatua za kuchukuliwa ni:

i.	 Kutekeleza mfumo wa uwajibikaji na usimamizi wa ufuatiliaji na upimaji 
matokeo ya utendaji wa kazi ili watumishi na viongozi wa umma wafanye 
kazi vizuri na kuwajibika kwa watu wanaowatumikia;

ii.	 Kupitia upya na kusimamia maadili ya watumishi na viongozi wa umma 
ikiwa ni pamoja na kuweka mfano wa adhabu;

iii.	 Kukuza mageuzi katika utumishi wa umma, sheria, na serikali za mitaa 
ikiwa pamoja na kugatua mamlaka kwa kutoka serikali kwenda serikali za 
mitaa;



99

iv.	 Kupitia mfumo wa malipo na muundo wa vivutio kwa watumishi na 
viongozi wa umma na kujumuisha sera ya malipo ili kutoa motisha kuvutia 
na kufanya watumishi wadumu katika utumishi ili watoe huduma ya haki 
na ya iliyo bora nchi nzima, hasa kwa maskini na wanyonge;.

v.	 Kuandaa na kutumia mkakati wa kuongoza rasilimali watu ili kuhakikisha 
kuwa na mipango thabiti na kuajiri tu idadi ya watumishi inayotakiwa na 
wenye ujuzi mbalimbali;.

vi.	 Kupitia, kurekebisha, na kuimarisha taasisi za umma ili kuhakikisha kuwa 
rasilimali za taifa zinatumika kwa ufanisi na tija;

vii.	 Kutoa mafunzo kwa watumishi wa umma, viongozi, maafisa waandamizi 
na maafisa wa kada ya chini kama njia za kujenga rasilimali watu ya 
watumishi wa umma;

viii.	 Kujenga miundombinu muhimu kama barabara, maji, nyumba na nishati 
nchini, hasa katika maeneo ambayo hajafikiwa na miundombinu hiyo kwa 
lengo la kutoa motisha na kuvutia watumishi na kutoa huduma bora; 

ix.	 Kuelimisha umma kujua na kudai haki yao ya huduma bora na yenye 
usawa;

x.	 Kuboresha vitendea kazi na kusisitiza matumizi ya TEKNOHAMA katika 
utoaji wa huduma bora;

xi.	 Kujenga mazingira bora ya kisiasa ambayo yatawezesha serikali za mitaa 
kutekeleza majukumu yake kulingana na mfumo na uongozi na utawala. 

Kuweka mfumo na taratibu za kulenga maskini na makundi katika hali hatarishi

Mafanikio ya azma ya kupunguza umaskini, utulivu, amani na umoja wa kitaifa, 
yanawezekana ikiwa rasilimali na huduma za umma zitapatikana kwa wananchi 
wote na kwa usawa. Katika kufikia mafanikio hayo, hatua za kuchukuliwa ni 
pamoja na: i.Kutekeleza kwa uwazi, kutumia vigezo vya msingikatika mgawanyo 
utoaji, na utumiaji wa rasilimali ili kuhakikisha kuna usawa katika utoaji wa 
huduma nchini; 

i.	 ii.Kuwezesha taasisi zinazofanya kazi katika jamii za maskini na makundi 
katika hali hatarishi kuondoa umaskini na kipato nchini;

ii.	 iii.Kukuza utekelezaji wa hatua na mipango ya kinga ya jamii na kutambua 
hazina ya kila mmoja ili kuhakikisha usalama kwa wote na kupunguza 
hatari kwa makundi yaliyo katika hali hatarishi pamoja na wasiokuwa 
na ajira, walioachishwa kazi, wastaafu, wanawake, watoto, wazee na 
wahanga wa majanga; 
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iii.	 iv.Kutoa vivutio maalumu kwa sekta binafsi ili kuvutia uwekezaji katika 
maeneo yenye huduma kidogo na biashara ambazo zinalenga maskini na 
makundi yaliyo katika hali hatarishi.

Kuimarisha mikakati ya ufuatiliaji na uwajibikaji. 

Ili kuboresha huduma kwa watu maskini na makundi ya wanyonge inalazimu 
kuwepo kwa mfumo madhubuti wa kiutendaji utakaofanya wahusika, wasimamizi, 
watoa huduma na wanaohudumiwa kufanya kazi zao ipasavyo na kwamba 
huduma zinawafikia walengwa kwa wakati, usawa na ufanisi.Ili kufanikisha hili, 
hatua zitakazotekelezwa ni:

vi.	 Kuhakikisha kuwa Wizara, Idara, Wakala za Serikali na Serikali za Mitaa 
zinakuwa na mikataba ya huduma kwa umma inayoboreshwa kila baada 
ya miaka mitano na kwamba inajulikana kwa watumiaji wote;

vii.	 Kuimarisha mifumo ya usimamizi na tathmini na kuandaa viashiria wazi 
vya kupima ubora wa huduma inayotolewa na kupokea maoni ya watu 
kuhusu huduma. 

viii.	 Kuimarisha mfumo wa kufuatilia matumizi ya fedha za umma katika ngazi 
ya Taifa na serikali za mitaa pamoja na rasilimali nyingine;

ix.	 Kushirikisha asasi za kiraia na asasi za kijamii kuongeza uelewa wa jamii 
kuhusu uhuru na ushirikishwaji kwenye shughuli za maendeleo ya jamii;

x.	 Kuimarisha na kupanua mfumo wa kushughulikia malalamiko kujumuisha 
taasisi zote za umma kuanzia ngazi ya juu mpaka ya chini na kuhakikisha 
wadau wanatoa maoni yao kuhusu utendaji kazi;

xi.	 Kuimarisha mkakati wa uwajibikaji na usimamizi katika ngazi ya juu na 
chini na kuhakikisha kuwa watumishi wote wa umma wanatekekeleza 
majukumu yao na kwamba wanawajibika kwa matendo yao.

Lengo 3:

Kuhamasisha na kulinda haki za binadamu kwa 
wote hasa kwa wanawake, watoto, na wanaume 
maskini na walio katika mazingira hatarishi ikiwa 
ni pamoja na watu wanaoishi na VVU/UKIMWI. 

Lengo hili linadhamiria kuwepo kwa haki za binadamu kwa wote, hasa wanawake 
wa wanaume maskini na kwamba haki zitaadumishwa na kulindwa. 
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Shabaha za Kiutendaji 

x.	 Kuhakikisha upatikanaji sawawa haki kwa wakati kwa wote;

xi.	 Kuhakikisha kuwepo kwa haki za kijamii kisiasa, kiuchumi, na kiutamaduni 
kwa wote hasa makundi yaliyo katika mazingira hatarishi (kufikia asilimia 
45 ya makundi yalio katika mazingira hatarishi kupata haki zao zote)

xii.	Kukuza na kulinda haki za watoto;

xiii.	Kukuza na kulinda haki za wanawake 

Kuhakikisha upatikanaji wa haki sawa kwa wakati kwa watu wote

Moja ya sababu za msingi za umaskini katika jamii ni kutokuwepo kwa haki na 
ubaguzi. Kwa kuzingatia hili msisitizo ni kukuza na kulinda haki za raia hasa 
wanawake maskini, watoto na makundi yaliyo katika mazingira hatarishi. Hatua 
za kuchukuliwa ni:

i.	 Kukuza uwezo wa taasisi za haki kwa kuwekeza katika kuendeleza rasilimali 
watu na kujumuisha michakato na taratibu, kuboresha miundombinu ya 
mahakama (pamoja ma kujenga mahakama mpya za mwanzo;

ii.	 Kubuni sera za kuongoza Wizara, Idara na Wakala kuhusu vipaumbele na 
namna ya kuboresha upatikanaji wa haki;

iii.	 Kukuza uhuru wa mahakama na kuboresha uendeshaji wa kesi;

iv.	 Kukuza mageuzi ya kisheria na sheria;

v.	 Kutoa msaada wa kisheria kwa watu ambao hawana uwezo wa kugharimia 
kesi;

vi.	 Kurekebisha sheria zenye migangano ya vifungu;

vii.	 Mafunzo endelevu kwawatumishi wa mahakama kuhusu haki za binadamu.

Kuhakikisha uwepo wa haki za kijamii, kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni hasa kwa 
makundi katika hali hatarishi

Uhusiano uliopo kati ya ukuaji wa uchumi kwa upande mmoja na kupunguza 
umaskini na haki ya watu kupata taarifa kwa upande mwingine, unatambulika 
vizuri. kwa kuzingatia hili, hatua za kuchukuliwa ni::-

i.	 Kutunga Sheria ya Biashara ya Vyombo vya Habari na Haki ya Kupata 
Habari;



102

ii.	 ii.Kuhakikisha kuwa vyombo vya habari vinasaidiwa ili viweze kufanya 
kazi yake kwa kuzingatia maadili na uwajibikaji na kulinda haki za umma 
na watumiaji wa habari;

iii.	 Kujenga ujuzi ili kutengeneza fursa sawa kwa watu wenye ulemavu; 

iv.	 Kuhamasisha hatua za kuhakikisha kuwa makundi yalio katika mazingira 
hatarishi, (wanawake, vijana, watu wenye ulemavu na watu wanaoishi na 
VVU/UKIMWI) wanashiriki katika mafunzo na kujenga ujuzi katika shughuli 
za kiuchumi ili kupunguza hatari ya maambukizi ya VVU;

v.	 Kuhakikisha utoaji wa huduma kama mafunzo ya ujuzi, msaada na mali na 
uangalizi wa mali kwa wale ambao hawawezi kujishughulisha kiuchumi;

vi.	 Kuanzisha mfumo wa taarifa zinazohusiana na masuala ya jinsia;

vii.	 Kukuza ushirikishwaji wa serikali za mitaa na taasisi za kijamii kujenga 
uelewa wa haki za watu wanaoishi VVU/UKIMWI pamoja na haki za 
makundi yaliyo katika hali hatarishi katika ngazi zote- wilaya, vijiji, na jamii.

Kukuza na kulinda haki za watoto 

Kuheshimu haki za watoto kunachangia katika utamaduni endelevu wa kukuza 
haki za binadamu na kwamba watoto watakua wakijua haki, kazi na wajibu wao. 
Kuhusu hili, hatua za kuchukuliwa ni:-

i.	 Kujenga mazingira ambayo yatatakiwa kuwa watoto wote wanapata haki 

za msingi ikiwa ni pamoja na elimu, chakula, malazi na kulindwa kisheria; 

ii.	 Kulinda haki za watoto kuhusiana na utumikishwaji watoto kwa nguvu, 

unyanyasaji kijinsia, kuboresha haki za watoto na kusaidia watoto wa-

naoishi katika mazingira magumu;

iii.	 Kuhakikisha kuwa watu wote wenye wajibu kwa watoto wanawajibika 

kwa uvunjaji wa haki za watoto;

iv.	 Kuwekeza katika miundombinu ambayo itawezesha watoto wenye  

ulemavu ikiwa ni pamoja na kujenga shule na taasisi ambazo zitawe-

za kutumika na walemavu wa akili na kusaidia upatikanaji wa vifaa vya  

kufundishia kama vifaa za kusomea na kusikia kwa watoto wenye ulemavu.

Kukuza na kulinda haki za wanawake

Msisitizo utawekwa katika kuendeleza juhudi za kuondoa vipingamizi vya kijamii, 
kiuchumi, na kiutamaduni ambavyo vinakwamisha haki za wanawake na kufanya 
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wanawake washindwe kutambua fursa zao katika kukuza uchumi na kupunguza 
umaskini. Kipaumbele kitakuwa katika upatikanaji wa ardhi kwa wanawake 
pamoja na rasilimali za uzalishaji mali kama kilimo bora cha umwagiliaji na 
masoko. Ili kufanikiwa katika hili, hatua za kuchukuliwa ni:

i.	 Kuimarisha utekelezaji wa sheria za ardhi kwa kutoa mafunzo kwa 
wasimamizi wa sheria kuhusu haki za wanawake na kutoa elimu kuhusu 
haki miliki ya mali; 

ii.	 Kuwezesha upatikanaji wa mikopo pamoja na rasilimali za kifedha na 
kubuni mbinu za kuwezeshwa wanawake kupata mikopo;

iii.	 Kuwezesha wanawake kupata taarifa za masoko ya bidhaa zao na 
kushiriki kikamilifu katika biashara kupitia programu ambazo zitawezesha 
kukuza biashara zao kutoka katika hali duni na mfumo usio rasmi kwenda 
katika hatua ya kati na kubwa; 

iv.	 Kutekeleza vitendo vya dhati vya kukuza ushiriki na wanawake katika nafasi 
za kuchaguliwa na zisizo za kuchaguliwa kupitia sheria itakayolazimu 
vyama vya siasa kuweka utaratibu wa dhati na kuteua wanawake katika 
nafasi za uongozi ndani ya chama na katika chaguzi za kitaifa; 

v.	 Kupitia upya sheria mbalimbali za kibaguzi ili kuondoa unyanyasaji 
majumbani;

vi.	 Kuwezesha viongozi wa kike kupata ujuzi na maarifa ili waweze kushiriki 
katika kufanya maamuzi kwa kujiamini katika ngazi zote;

vii.	 Kuondoa mila na desturi ambazo zinaendeleza vitendo vya kibaguzi au 
kukwamisha wanawake kushiriki kikamilifu katika uchumi kwa kutoa elimu 
kuhusu haki za wanawake;

viii.	 Kurasimisha mifumo na kuboresha mazingira ya kisheria kwa taasisi 
za kijamii na vikundi vingine vya wanaharakati ili viweze kukuza haki za 
wanawake.
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Lengo 4:
Kuhakikisha kuna usalama wa kitaifa na mtu 
binafsi pamoja na mali 

Shabaha ya Kiutendaji 

i.	 Kuhakikisha kuna usalama wa kitTaifa na mtu binafsi; 

ii.	 Kupunguza vitendo vya kihalifu ikiwa ni pamoja na unyanyasaji wa kijinsia 
majumbani;

iii.	 Kukuza uwezo wa kupambana na athari za majanga ya mabadiliko ya 
tabianchi, asili na yanayosababishwa na binadamu.

Kuhakikisha kuna usalama wa kitaifa, mtu binafsi na mali 

Ili kuhakikisha kuna usalama wa Taifa, Raia binafsi na mali zao, hatua za 
kuchukuliwa ni:

i.	 Kukuza ushirikiano wa kimataifa na ulinzi wa amani, utatuzi wa migogoro 
pamoja na diplomasia;

ii.	 Kukabili uhamiaji, uingizaji wa silaha na kuzuia uvunjaji wa sheria na 
uhalifu mipakani;

iii.	 Kukuza uwezo, na ujuzi wa taasisi za serikali zinazo husika na usalama 
na ulinzi wa Taifa;

iv.	 Kukuza/ kuboresha taratibu za kutatua migogoro ya ndani; 

v.	 Kukuza ushiriki wa jamii/Raia wa kulinda amani na utulivu kupitia polisi 
jamii, kushawishi na kutoa elimu kuhusu haki, wajibu na uzalendo; 

vi.	 Kuboresha na kuvipa uwezo vyombo vya polisi na mahakama ili viweze 
kushughulikia kesi za uhalifu kwa haraka na haki ili kuondoa uwezekano 
wa wananchi kuchukua sheria mikononi;

vii.	 Kuimarisha ushiriki wa wadau katika kulinda usalama wa Raia na mali 
zao;

viii.	 Kukuza uwezo wa taasisi ya vitambulisho nchini wa kutoa na kusimamia 
matumizi bora ya vitambulisho vya kitaifa kwa wananchi wote.

Kupambana na uhalifu pamoja na matumizi ya nguvu na unyanyasaji majumbani

Shabaha inajikita katika kuzuia uhalifu pamoja na unyanyasaji wa kijinsia. Hatua 
za kuchukuliwa ni pamoja:-

i.	 Kujenga uwezo wa taasisi zinazohusika na usimamizi wa sheria na 
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usalama kupitia mageuzi ya muda wa kati na programu za maboresho; 

ii.	 Kuongeza kampeni za kukuza uelewa kwa wananchi ili waweze kutoa 
taarifa kwa haraka kuhusu unyanyasaji wa kijinsia na mwingineo dhidi ya 
wanawake;

iii.	 Kuanzisha programu maalumu kwa taasisi za sheria na usalama ili ziweze 
kupambana na uonevu wa watoto na wa kijinsia.

Kukuza uwezo wa kupambana na athari za majanga ya mabadiliko ya tabianchi, asili na 
yanayosababishwa na binadamu.

Majanga husababisha upotevu wa maisha, kipato, maliasili na migogoro katika 
mgawanyo wa rasilimali za Taifa na hivyo kuhatarisha amani. Ili nchi iweze 
kujiandaa na kuepuka athari za madhara haya, hatua za kuchukuliwa ni:

i.	 Kuimarisha taasisi zinazoshughulikia majanga ya aina mbalimbali ; 

ii.	 Kuandaa na kuweka mbinu za kupambana na majanga yanayosababishwa 
na mabadiliko ya tabianchi na majanga;

iii.	 Kupitia upya sheria, kanuni na miongozo ya usimamizi na kupambana na 
majanga, kulinda, kujikinga na kupunguza madhara ya majanga ya asili 
na yale ya kusababishwa na binadamu;

iv.	 Kukuza uwezo wa kitaifa (jeshi, polisi, zimamoto, hifadhi za chakula,, 
taasisi za misaada na jamii) na utayari wa kupambana na majanga ya asili 
na yanayosababishwa na binadamu;

v.	 Kuongeza mafunzo na uhamasishaji ya kuhusu namna kupambana na 
majanga; 

vi.	 Kuhamasisha misaada ya kujitolea kwa wahanga wa majanga ya asili na 
yanayosababishwa na binadamu; 

vii.	 Kukuza ushirikiano katika kubadilishana taarifa ndani ya nchi na kimataifa.
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Lengo 5:
Kuhamasisha na kulinda utamaduni, uzalendo, 
kufanya kazi kwa bidii, uadilifu na kujiamini. 

Utambulisho na utamaduni wa Taifa ni muhimu sana katika sera ya maendeleo. 
Mikakati ya lengo hili inadhimilia kujenga mila, maadili na desturi za kitaifa. 

Shabaha za kiutendaji

i.	 Kukuza mshikamano, uzalendo na utambulisho wa kitaifa;

ii.	 Kuhamasisha na kukuza hali ya kufanya kazi kwa bidii, kujiamini, ubunifu, 
ugunduzi na uadilifu;

iii.	 Kuhamasisha na kulinda utamaduni na urithi wa taifa; 

iv.	 Kudumishamjadala unaoimarisha misingi ya ustahimilivu na kushirikiana 
katika mazingira yenye tamaduni tofauti na mbalimbali.

Mshikamano, uzalendo na utambulisho wa kitaifa 

Vigezo hivi ni muhimu katika kuhakikisha uwepo kwa amani na utulivu na 
kudumisha taifa moja kwa vizazi vingi vijavyo. Hatua za kuchukuliwa zinajumuisha:

i.	 Kukuza elimu ya uraia kuanzia shule za awali hadi elimu ya juu ili vizazi 
vipya vikue vikijua na kujali uzalendo na kutumikia taifa lake;

ii.	 Kuanzisha programu ya kazi za kujitolea na michezo ili kujenga utaifa, 
uzalendo na kusaidia makundi ya wanyonge na yaliyo katika mazingira 
hatarishi; 

iii.	 Kutafiti na kuchunguza uraia na utambulisho wa taifa ili kukuza 
nakuhamasisha maadili ya pamoja;

iv.	 Kukuza wajibu wa jamii na malezi ya pamoja;

v.	 Kukuza kuheshimu haki za binadamu, usalama wa maisha na mali za 
wengine;

vi.	 Kutumia michezo mbalimbali kama dhana ya kuleta watu pamoja na 
kuwezesha mtu mmoja mmoja na jamii kwa jumla.

Juhudi zitaelekezwa kuhamasasisha na kukuza hali ya kufanyakazi kwa bidii, 
kujiamini, uaadilifu , ubunifu, na kuwajibika kwa wananchi. 

Hatua za kutekelezwa zitalenga familia, jamii na taasisi zote zikijumuisha:

i.	 Kuwajenga vijana tokea mapema kujua umuhimu wa kufanya kazi kwa 
bidii, kujiamini, uadilifu na uungwana;
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ii.	 Kubuni programu maalumu kwa lengo la kujenga ujuzi, kufanya kazi kwa 
bidii, kujiamini na uzalendo;

iii.	 Kuwezesha watoto na vijana kujenga tabia ya kusoma na kujifunza kwa 
kujenga maktaba za kitaifa na jamii, taasisi za mafunzo, kufikia malengo 
ya teknolojia kwa kuweka programu ya kompyuta moja kwa kila mtoto;

iv.	 Kujenga uwezo wa mawasiliano katika ngazi zote za elimu ili kuwapa 
wanafunzi uwezo wa kujieleza kwa Kiswahili na angalau lugha moja wapo 
ya kimataifa;

v.	 Kutoa motisha kwa watu wenye vipaji ili waweze kufanya uvumbuzi/
ugunduzi na kuzalisha vitu na huduma(ikijumuisha michezo na burudani) 
ili kukuza uchumi;

vi.	 Kujenga tabia ya kuthubutu, kuwezesha vijana wa kike na kiume kuingia 
na kushiriki katika biashara kutafuta biashara na kubaini mikakati ya 
kufaidika na uchumi wa dunia;

vii.	 Kutengeneza mpango wa kuzawadia wafanyakazi wenye bidii, bora na 
waadilifu na kufanya wawajibike wale wasiofuata taratibu na kanuni;

viii.	 Kutumia michezo kama nyenzo ya kufundisha tabia njema kwa waathirika 
na watumiaji wa dawa za kulevya, kwa kuwajengea uwezo wa kujiamini, 
kujitambua, kujenga uwezo binafsi na kijamii. 

Urithi wa utamaduni

Msisistizo katika hili ni maadili ya Kitanzania. Hatua za kuchukuliwa zinajumuisha:

i.	 Kuandaa programu na sera za kuelekeza vyombo vya habari kuzingatia 
wajibu wa jamii, uzalendo na utaifa pamoja na kushawishi vijana kujivunia 
utamaduni wao, kupunguza mmomonyoko wa utamaduni na kuelimisha 
jamii kuhusu na athari na fursa ya teknolojia ya habari kwa jamii;

ii.	 Kuhamasisha matukio na maonyesho ya sanaa ya kijamii na kitaifa, 
ikijumuisha utamaduni, michezo ya asili, maonesho ya sanaa, kutunza 
sehemu za kihistoria, na makumbusho; 

iii.	 Kuwezesha na kulinda ubunifu na sekta ya burudani kwa ajili ya kukuza 
utamaduni na kuongeza kipato; 

iv.	 Kukuza maonyesho ya utamaduni kama lugha,kazi za sanaa na michezo;

v.	 Kukuza sekta ya burudani kama michezo, muziki, filamu na kazi nyingine 
za sanaa ili kuchangia katika kukuza utamaduni na uchumi wa taifa; 
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vi.	 Kuwezesha jamii kuanzisha na kuendesha kibiashara maeneo ya kihistoria 
ili kukuza utalii wa ndani na nje na kuweza kupata kipato kwa manufaa ya 
jamii na taifa kwa jumla;

vii.	 Kukuza na kulinda michezo ya jadi kama njia ya kukuza maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii.

Kukuza misingi ya tamaduni mbalimbali na mijadala ya ustahimilivu

Uvumilivu na mshikamano wa kiutamaduni ni moja ya maeneo yenye mchango 
mkubwa katika kuleta umoja, amani na maendeleo ya demokrasia nchini. Hatua 
za kuchukuliwa zinajumuisha:

i.	 Kukuza uvumilivu wa kitamaduni na uelewa kuhusu tofauti za tamaduni ili 
kujenga utamaduni mmoja bila kujali dini na tamaduni mbalimbali;

ii.	 Kujenga hali ya kuaminiana na kuheshimiana kati ya Watanzania;

iii.	 Kukuza uelewa wa watu kuhusu tamaduni mbalimbali; 

iv.	 Kuanzisha mijadala ya kiutamaduni kupitia semina na warsha kama njia 
ya kuondoa tofauti za kiutamaduni na migogoro;

v.	 Kubuni hatua mahsusi kama sheria, kanuni na taratibu za kupambana na 
uvunjaji wa amani katika maeneo yenye migogoro ya tamaduni.
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SURA YA

MPANGILIO NA UTARATIBU WA 
UTEKELEZAJI WA MKAKATI TANO

5.1	 Utangulizi
Sura hii inabainisha masuala muhimu kwa ajili ya utekelezaji thabiti wa MKUKUTA 
II, hususan, wajibu na majukumu ya wahusika mbalimbali katika utekelezaji 
wa MKUKUTA II. Vilevile, sura hii inaeleza jinsi ya kukabiliana na upungufu 
uliojitokeza katika utekelezaji na uratibu wa michakato ya serikali, maboresho ya 
msingi na mikakati/programu. Aidha, sura hii inatoa mwongozo wa kimkakati wa 
jinsi ya kushughulikia tatizo la uduni na udhaifu waufungamanisho, ushirikiano, 
,  na uhusiano katika kutumia milinganyo ya ndani ya nguzo na wahusika. 
Katika Mkakati huu  unasisitiza umuhimu na ulazima wa kuwa na ushirikiano na 
ufungamanishokatika  kila ngazi ya nguzo na sekta. Pia,  mwongozo unatolewa 
kuhusu: (i) kuimarisha uratibu wa sera (ii) kubainisha vipaumbele  na mtiririko  wa 
hatua muhimu za kufikia matokeo yanayotarajiwa, na (iii) kupangana kutekeleza 
shughuli kwa pamoja baina  ya Wizara, Idara na Wakala wa Serikali.

5.2	 Uratibu wa Michakato, Maboresho ya msingi na  Programu 
Muhimu

Serikali imeweka michakato, maboresho na programu zenye lengo la kuboresha 
utendaji wa shughuli za utoaji wa huduma katika ngazi mbalimbali. Mchakato 
wa Mapitio ya Matumizi ya Serikali (PER) yataendelea kuwa mchakato muhimu 
kwenye mdahalo wa mashauriano kuhusu  vipaumbele,  mtiririko, na hatua za 
utekelezaji wa bajeti ya Serikali. Ili kuimarisha uelewa na uzoefu wa zoezi la 
Mchakato huu katika kila nguzo, serikali itawajibisha kila Wizara, Idara na Wakala 
kufanya uchambuzi na majadiliano ya mapitio angalau mara moja kila baada ya 
miaka miwili.Wizara, Idara na Wakala zitahakikisha kuwepo majadiliano juu ya 
ubainishaji wa vipaumbele kila mwaka, mgawanyo  wa rasilimali kwa vipaumbele,, 
gharama za kuchukua hatua za kipaumbele, utekelezaji wa vipaumbele, na utoaji 
wa taarifa husika. Ni muhimu taarifa za maeneo ya kijiografia ziongezwe katika 
uchambuzi wa mapitio na majadiliano ya matumizi ya fedha za Serikali.

Ili kuhakikisha kuwa kuna uelewa wa pamoja juu ya utekelezaji wa MKUKUTA 
II, mpangilio wa utekelezaji wa MKUKUTA II unaeleza jinsi malengo na shabaha 
mbalimbali vitashughulikiwa na mageuzi ya kimsingi, na programu na miradi 
ya maendeleo mikubwa. Kwa ajili ya uandaaji wa mipango na bajeti, Serikali 
imeidhinisha Mipango Mkakati ya Muda wa Kati, Kitabu cha Mwongozo wa 
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Bajeti, Ufuatiliaji na Tathmini ambayo ni muhimu katika kuboresha uratibu wa 
mipango, bajeti na utoaji taarifa. Mwongozo huo utaendelea kutoa maelekezo 
kwa Wizara, Idara na Wakala, Mikoa na Serikali za Mitaa juu ya jinsi ya kuandaa 
Mipango Mkakati na Mfumo wa Matumizi katika Muda wa Kati (MTEF) pamoja 
na jinsi ya kufuatilia na kutoa taarifa zao. Pia, unatoa maelekezo kwa ajili ya  
kuboresha utekelezaji wa maelekezo ya Mwongozo wa Maadalizi ya Mpango na 
Bajeti (PBG).

Ili kuhakikisha kuwa matumizi kamilifu ya Kitabu cha Mwongozo, Wizara ya 
Fedha  itatekeleza hatua za kujenga na kuendeleza uwezo wa kuimarisha uratibu 
wa mipango na bajeti. Hatua hizi zitajumuisha: 

i.	 Kutoa mafunzo kwa watumishi wa Wizara, Idara na Wakala wenye jukumu 
la mipango, bajeti, ufuatiliaji na utoaji taarifa; 

ii.	 Kuzingatia viwango na misingi iliyoko katika Kitabu cha Mwongozo wa 
Serikali kuhusu Mipango Mkakati, Bajeti, Ufuatiliaji na Tathmini, na Utoaji 
Taarifa kwa kuimarisha kamati za bajeti za Wizara, Idara na Wakala, 
Kamati yaMwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti , Kamati tendaji 
za nguzo;, na 

iii.	 Kuzipa jukumu Idara za Sera na Mipango za kila Wizara, kusimamia 
utekelezaji wa yaliyomo katika Kitabu cha Mwongozo na kutoa taarifa 
kwa Wizara ya Fedha na Uchumi.

Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itaendelea kuboresha utekelezaji 
wa maboresho yanayoendelea, kwa lengo la kuhusianisha na utekelezaji 
wa MKUKUTA II. Programu za mageuzi ya msingi ni pamoja na: Mpango wa 
Maboresho ya Serikali za Mitaa (LGRP), Mpango wa Maboresho ya Sekta ya 
Sheria(LSRP),  Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Serikali 
(PFMRP), Programu ya Pili ya Maboresho ya Utumishi wa Umma (PSRP-II). 
Serikali, pia, inatekeleza mipango na programu mbalimbali ya kisekta katika 
nguzo zote tatu za MKUKUTA II. Michakato,  mageuzi na Programu hizo yna 
itakuwa ikiboreshwa mara kwa mara ili kuhakikisha kuwa inaendana na malengo 
na shabaha za MKUKUTA II. Hatua mahsusi kwa ajili ya kufungamanisha mageuzi 
ya msingi na MKUKUTA II ni pamoja na:

i.	 Kufanya mapitio ya programu zote za maboresho ili yaendane na malengo, 
matarajio na hatua za utekelezaji wa  Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na 
MKUKUTA II; 

ii.	 Kuimarisha uwezo wa Kitengo cha uratibu wa maboresho;

iii.	  Kuhusianisha maboresho ya msingi na mipango mikakati ya Wizara,Idara 
na Wakala wa Serikali; na Serikali za Mitaa na Mikoa; 
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iv.	 Kupitia na kurekebisha mbinu za utekelezaji wa programu za maboresho 
na kuondokana na umiliki wafadhili na kuwa wa kitaifa kwa njia ya  
ushirikishwaji na uhamasishaji wa wadau wasio wa kiserikali; na

v.	 Kubuni mfumo mwepesi wa mawasiliano ili kuwajulisha wadau mbalimbali 
juu ya faida na gharama za maboresho.

5.3	 Ushirikiano na Mahusiano
Katika utekelezaji wa MKUKUTA II, juhudi za ziada zitafanywa ili kuhakikisha 
kwamba wahusika wanaratibiwa na kushirikiana vizuri ili kufikia matokeo 
yanayotarajiwa. Hatua zifuatazo zitachukuliwa kwa ajili ya kuhakikisha ushirikiano 
na uhusiano unakuwepo ili kufikia matokeo yaliyotarajiwa; (i) kuimarisha uwezo 
wa taasisi (Ofisi ya Waziri Mkuu,, Kamati ya Kitaalamu ya Makatibu Wakuu, Tume 
ya Mipango, Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri, Sekretarieti za Mikoa na Kamati 
za Maendeleo za Wilaya zinazohusika na uratibu wa sera katika ngazi zote za 
Serikali, (ii) kuimarisha ubadilishanaji habari ikiwa ni pamoja na upatikanaji wa 
habari na  majadiliano kati ya wadau wasio wa kiserikali na serikali katika ngazi 
zote, (iii) Kugharimia kifedha mifumo ya uratibu na ushirikiano, (iv) uchambuzi 
wa ushirikiano  na mahusiano, na (v) utoaji wa taarifa za programu na shughuii 
mbalimbali zilizopo mahali mbalimbali kijiografia. Kila wizara, Idara na wakala 
wa serikali na wadau wasio wa kiserikali wataweka wazi jinsi mipango mkakati 
na bajeti zao zinavyofungamanishwa na kushirikiana na Wizara Idara na Wakala 
wa serikali  nyingine na wadau wasio wa kiserikali katika maeneo ya kijiografia 
wanayofanyia kazi.  Aidha, serikali kwa kutumia bajeti itatoa motisha na adhabu 
ikiwa pamoja na kutoa motisha za ushindani wa rasilimali, ili kulazimisha 
utekelezaji wa taratibu  na  kutoa zawadi kwa watendaji bora wenye mafanikio 
kiutekelezaji.

5.3.1	 Uhusiano wa Uchumi Mkubwa na Maeneo ya uchumi na maendeleo 
Kuimarisha uhusiano wa uchumi mkuu na maeneo ya uchumi na maendeleo ni 
suala muhimu katika utekelezaji wa MKUKUTA II. Uhusiano huu unaonekana 
katika vipimo viwili, yaani, mafanikio katika ngazi ya uchumi mkuu na ustawi katika 
ngazi ya chini ya mtu moja mmoja, na mawasiliano kati ya ngazi ya juu (kitaifa) 
na chini (serikali za mitaa). Kwa misingi hiyo, serikali itaendelea na utaratibu wa 
kushughulikia mkondo wa kuleta matokeo tarajiwa kupitia sera, sheria na kanuni 
pamoja na taasisi hasa katika ngazi ya kati ili kuziwezesha ziwe kiungo muhimu. 
Kwa ngazi hiyo ya mwisho, Serikali itaendelea kushughulikia mkanganyiko 
unaonekana kati ya upelekaji madaraka ya kiutawala na mapato na matumizi 
ngazi za chini na utekelezaji wake. Masuala yafuatayo yatashughulikiwa zaidi ili 
kuboresha utendaji kati ya uchumi mkuu na maeneo yake. 
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i.	 Mfumo duni wa mawasiliano kati ya wahusika (serikali, mashirika ya 
kiraia, sekta binafsi na jamii); ikiwa kikwazo katika mawasiliano kuhusu 
ukuaji wa uchumi na juhudi za kupambana na umaskini katika ngazi ya 
juu na chini.

ii.	 Taarifa zisizofanana na pungufu, ambapo wadau katika ngazi ya juu 
hawana uwezo wa kutosha wa kuweka vipaumbele vya mahitaji ya jamii, 
hivyo hukosa ufahamu wa shabaha na mfumo sahihi wa kiutendaji. Jamii 
kwa upande mmoja wanakosa elimu ya taarifa za nafasi za fursa za 
upatikanaji wa rasilimali na uhusiano unaowezekana katika maeneo yao. 

iii.	 Mkanganyiko kati ya malengo ya kitaasisi (na mahitaji) na mifumo ya 
utoaji. Udhaifu katika taasisi za kisiasa na kiuchumi ni kikwazo katika 
mahusiano ya  ngazi ya ujumla na eneo moja moja. Ukosefu wa upelekaji 
wa madaraka ya kiutawala na kisiasa hukwaza kusambazaji sera na 
msukumo wa kupitisha matokeo ya jumla katika ngazi za chini. 

iv.	 Uhusino wa Madaraka: hii inaonekana katika suala la utashi wa kisiasa 
kwa upande wa ngazi ya juu na uanzishaji wa uhusiano madhubuti kati ya 
wadau. Kwa mfano,  uhusiano mzuri na wadau ni pamoja na masuala ya 
uwezeshaji, mkakati madhubuti wa kiutendaji na mgawanyo wa rasilimali 
za taifa katika jamii kwa  faida ya watu  maskini kwa kuendeleza na 
kutekeleza sera za ukuaji wa kiuchumi na kijamii zinazozingatia maslahi 
ya watu maskini. Hatua za kuchukuliwa ili kuhakikisha kuwa  uhusiano 
kati ya ngazi ya juu na ya chini unaimarika, ni pamoja na: (i) Kujenga 
uwezo wa Sekretarieti za Mikoa kwa lengo la kuimarisha uhusiano kati 
ya Serikali za Mitaa, Serikali Kuu na Wizara husika ,(ii) kuboresha mfumo 
wa mawasiliano kati ya serikali na wadau wasio chini ya serikali na jamii 
kupitia; mfano, njia ya uanzishwaji wa vyombo vya habari ikiwa pamoja 
na vituo vya redio vya jumuia katika kila wilaya, (iii) kubainisha, kufanya 
mapitio na kuimarisha uwezo wa mashirika na taasisi za ngazi ya kati 
kama vile Mamlaka ya Mapato (TRA), makongamano ya Jumuia za 
biashara za mikoa na wilaya, Taasisi za udhibiti wa kanuni, kamati za 
maendeleo za wilaya, vyama vya sekta binafsi, mashirika, asasi za kiraia, 
ili kushughulikia udhaifu wa kiutendaji, matumizi bora ya rasilimali za taifa 
kwa ajili ya maendeleo na uwajibikaji.

5.3.2	 Mipango na Vipaumbele vya hatua muhimu
Mipango na utekelezaji wa shughuli  kwa pamoja kati ya taasisi za serikali utatiliwa 
mkazo zaidi. Mipango lazima ionyesha wahusika wakuu ni wapi na wadau 
wengine ni nani, kwa maana ya kwamba, wale ambao hatua zao zinahitajika 
haraka zaidi katika kufikia matokeo yanayotarajiwa; Msisitizo utawekwa kwa 
lengo la kufikia matokeo yanayotarajiwa, sehemu kubwa ikiwa ni matokeo 
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yanayohusu ukuaji wa uchumi. Hii ina maana ya utoaji wa rasilimali kwa ajili 
ya hatua chache muhimu zinazosaidia vichocheo vya ukuaji wa uchumi na 
hatimaye kufikia matokeo tarajiwa ya kupunguza umaskini. Hatua za kipaumbele 
zitabainishwa kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo:

i.	 Hatua mpya au za msingi zinazoendelea zenye kutoa mafanikio 
makubwa;

ii.	 Hatua mpya au za pili zenye matokeo sambamba na hatua za msingi;

iii.	 Kuzingatia Dira ya Taifa ya Maendeleo na makubaliano ya kimataifa 
kama Malengo yaMaendeleo ya  Milenia (MDGs);

iv.	 Masula yaliyobainishwa kama wezeshi na kichocheo cha ukuaji wa 
uchumi na kupunguza umaskini;

v.	 Mafanikio ya  haraka  katika kufikia matokeo yaliyopangwa; na

vi.	 Msisitizo wa matokeo ya maendeleo endelevu. 

Serikali inaweza kupitia vigezo hivyo sambamba na hali halisi ya matokeo. Ili 
kuboresha utekelezaji kwa maeneo yaliyopewa kipaumbele, utekelezaji wa bajeti 
kupitia Mapitio ya Bajeti ya Serikali utaimarishwa kwa kuboresha utekelezaji wa 
Mapitio hayo  ikiwa pamoja na kufanya tafiti za mapitio  kwa wakati.

5.4	 Ubia kati ya Sekta za Umma na Sekta Binafsi (PPP)
Serikali inachukua hatua mbalimbali ili kuongeza ushiriki wa wadau katika 
utekelezaji na ugharimiaji wa MKUKUTA. Mfumo wa Ubia kati ya sekta ya Umma 
na  Sekta Binafsi (PPP) unatoa nafasi ili kuongeza ushiriki wa wadau. Kutokana na 
mahitaji makubwa ya rasilimali, uhaba wa bajeti na vikwazo vya mikopo, serikali 
itahamasisha uwekezaji na ushiriki wa sekta binafsi katika maeneo yaliyopewa 
kipaumbele ya vichocheo vya kukuza uchumi na kupunguza umaskini. Serikali 
inatambua kwa mfano, umuhimu wa kushirikiana kati ya sekta binafsi na serikali 
katika maendeleo ya miundombinu na katika kutoa huduma kwa jamii. Ushiriki 
wa sekta binafsi unahitajika ili kupata suluhisho la uhaba uliopo katika huduma 
za miundombinu. Kwa mwelekeo huo, mfumo na hatua za kutoa motisha  ili 
kuhamasisha zaidi uwekezaji wa sekta binafsi ni muhimu katika nguzo zote. 

Serikali inahamasisha kikamilifu na inazidi kuongeza zaidi matumizi ya mfumo 
huo wa ubia maendeleo ya vipaumbele vya uendeshaji na utoaji wa huduma za 
umma na miundombinu kama vile barabara, bandari, umeme, maji, na huduma 
za usimamizi imara wa uondoaji taka. Serikali itaendelea kuboresha mazingira 
ya kuongeza ushiriki wa sekta binafsi. Hatua hizi ni pamoja na utoaji wa vivutio 
vya kifedha, dhamana za serikali, utoaji wa hati na miliki ya ardhi n.k. Mbinu za 
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PPP zinapendelewa ili kuondokana na vikwazo vya sekta ya umma katika kupata 
fedha kutoka kwenye bajeti na kukosekana kwa uwezo wa kukopa. Serikali 
inatambua kwamba kasi ya maendeleo ya miundombinu inahitaji uwekezaji kwa 
kiasi kikubwa, ambayo si rahisi kupatikana kwa rasilimali za kiserikali ndani ya 
bajeti peke yake, taasisi mpya na utaratibu mpya wa kupata fedha unahitajika ile 
kujazia pengo hilo. Ili kusonga mbele, Serikali (itafanya yafuatayo: 

i.	 Kuhamasisha wadau muhimu kwa kutumia Sera na Sheria ya Ubia kati ya 
Sekta ya Umma na sekta binafsi(PPP); 

ii.	 Itaandaa mwongozo wa utekelezaji wa PPP ikiwa pamoja na sekta za 
miundombinu; 

iii.	 Kujenga uwezo kwa taasisi zitakazojihusisha na PPP; 

iv.	 Kupanua nafasi za mashauriano na majadiliano ya sekta ya umma na 
sekta binafsi;

v.	 Kuhakikisha muundo wa PPP unasaidia maskini kwa kuendeleza masoko 
ya pamoja, kwa mfano, kuhakikisha kwamba masoko yanafanya kazi kwa 
ajili ya watu maskini. 

vi.	 Kutoa motisha na kuweka mifumo ya kuhamasisha uwekezaji wa ndani 
na ushiriki wa sekta binafsi katika nguzo zote. 

5.5	 Kujenga na KuendelezaUwezo
Serikali na wadau wengine wanatambua kwamba kuendeleza uwezo katika ngazi 
mbalimbali kunastahili kupewa kipaumbele. Hiini katika maeneo ya uongozi, 
uchambuzi wa sera / kubuni, kupanga kimkakati, utekelezaji, uratibu, usimamizi 
na ufuatiliaji. Serikali inatambua umuhimu wa kujenga uwezo wa rasilimali watu 
na kuboresha uwezo wa kiufundi wa mashirika na taasisi ili kuboresha utoaji wa 
huduma. Juhudi zitafanywa kuhusianisha MKUKUTA II na maendeleo ya rasilimali 
watu ili kutoa matokeo yanayotarajiwa kwa MKUKUTA II na baadaye. Rasilimali 
watu bado ni moja ya vikwazo kikuu katika utekelezaji na ufanisi wa MKUKUTA 
II, na sera za kisekta, mikakati, programu na miradi. Ili kukabiliana na masuala ya 
rasilimali watu na uwezo, serikali na wadau wengine italenga ajenda hii ya kitaifa 
ya kujenga Taifa lenye uwezo. Ajenda inahusu maeneo ya kipaumbeleyafuatayo:

i.	 Uandaaji wa sera na mkakati husishi, thabiti na upeo mpana kuhusu 
maendeleo ya kujenga na kuendeleza uwezo i itakayohusiana na mifumo 
ya  kitaifa ya sera za maendeleo (Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na 
MKUKUTA II);
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ii.	 Kuimarisha ubia wa sekta ya umma na sekta binafsi (PPP) ikiwa ni pamoja 
na uandaaji wa mfumo wa kitaasisi kwa ajili ya ushirikiano wa sekta ya 
umma na sekta binafsi katika kuendeleza uwezo wa rasilimali watu;

iii.	 Kutenga fedha zaidi, vifaa, uwezo na rasilimali watu kwa  juhudi za 
kuendeleza Serikali za Mitaa; 

iv.	 Kuhakikisha kwamba uwezo unajengwa katika maeneo ya manunuzi, 
mikataba, programu na usimamizi wa miradi kwa kuzingatia tathmini ya 
mahitaji ya uwezo;

v.	 Kuhakikisha Wizara na taasisi za serikali/Serikali za Mitaa na wadau wasio 
wa serikali wanajumuisha mipango maalum / shughuli katika mipango 
yao ya jumla na kuongeza bajeti na kuonyesha nia ya kuongeza idadi 
ya ajira na muhimu zaidi ni kuongeza ubora wa rasilimali  watu (ambapo 
ubora zaidi unamaanisha kuongeza kiwango na ubora wa aina zote za 
mafunzo); 

vi.	 Mbinu mbalimbali kwa ajili ya kujenga uwezo kama vile kujifunza kwa 
vitendo, programu  za kubadilishana wafanyakazi kwa njia ya ushirikiano  
baina ya nchi zinazoendelea,, mafunzo, ushauri, mafunzo ya muda mrefu, 
itatiliwa mkazo; 

vii.	 Kuboresha mazingira ya ukuaji wa sekta binafsi na kuongeza nafasi za 
asasi za kiraia (CSOs) kama washirika wa Serikali katika kutoa huduma; 

viii.	 Kuongeza misaada kwa wajasiriamali wadogo katika maeneo ya 
kipaumbele, ikiwa ni pamoja na upatikanaji wa fedha, masoko na maeneo 
sahihi ya biashara;

ix.	 Kuendeleza uboreshaji wa viwango vya ubora wa taasisi na uanzishaji wa 
mchakato wa kibiashara katika maeneo ya kazi ndani ya taasisi za umma 
na binafsi.

5.6	 Misaada ya kitaalam
Programu na shughuli zote za miradi ambazo zinahitaji msaada wa kiufundi 
zitaongozwa na Mkakati wa Kitaifa wa Misaada ya Kiufundi (National Technical 
Assistance Strategy -TA strategy). Mkakati huu unatoa maelezo ya namna 
misaada ya kiufundi itakavyopatikana, nunuliwa, kufuatiliwa, na kutathminiwa. 
Misaada ya kiufundi itakayotolewa itatoa kipaumbele katika maendeleo ya 
kujenga na kuendeleza uwezo. Mifumo na taratibu za kufuatilia matokeo ya 
misaada ya kiufundi katika kuendeleza uwezo zitaandaliwa na kutumiwa. Ili 
kusonga mbele hatua zifuatazo zitachukuliwa:
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vii.	 Kuandaa na kutekeleza sera na mkakati wa taifa wa misaada ya kiufundi 
na mpango kazi wa utekelezaji;

viii.	 Kulinganisha misaada ya kiufundi na ajenda ya kitaifa ya kuendeleza 
uwezo;

ix.	 Kuhakikisha matumizi ya kimkakati ya misaada ya kiufundi kwa ajili ya 
maendeleo ya kitaifa;.

x.	 Kuimarisha na kuendeleza umiliki na uongozi wa kitaifa wa programu za 
maendeleo zinazopata ufadhili wa nje kama njia ya kujenga uwezo wa 
ndani.

5.7	 Kuimarisha Ujuzi unaondesha Uchumi 
Kuhamasisha Uchumi unaokua kwa kutegemea maarifa na ujuzi: Shughuli 
za utafiti ni muhimu na zinahitaji uharaka na umakini hasa shughuli zinazochangia 
kuchochea ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini. Uwekezaji katika utafiti 
na maendeleo (R & D) lazima utokane na haja ya kukabiliana na tatizo fulani la 
kiteknolojia, biashara, kiuchumi, kijamii, pamoja na matumizi ya mazingira. Ili 
kuendeleza mifumo imara ya kitaifa ya ubunifu, uhusiano na ushirikiano kati ya 
utafiti, sera na tija, hasa katika sekta za suzalishaji viwandani, kilimo na huduma 
za kibiashara kwa ni muhimu. Mfumo wa kitaifa wa uvumbuzi (National System 
of Innovation) hutoa msingi mzuri kwa ajili ya viunganishi (Kielelezo 5.1).

Kielezo 5.1: Uhusiano wa Sekta Binafsi, Tafiti na Mazingira ya kisera

 

Utafiti Tija

Sera

-Ukabilifu
-Usanifu
-ubunifu

-Kilimo
-Uzalishaji viwandani

-Huduma za kibiashara

-Sera za kisekta na kitaifa
-Sera za muda 
mfupi/mrefu
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Katika mfumo huu, uhusiano unajumuisha sera zinazoratibiwa na dola (serikali);   
uzalishaji unaofanywa na sekta binafsi, ujuzi na ubunifu unaotokana na kazi za 
utafiti zinazofanywa na taasisi za kitafiti na kitaaluma.

Uhusiano kati ya majukumu na matokeo ya kila eneo: - Sera (Serikali), Utafiti 
(Taasisi za Kitafiti) na Uzalishaji (Viwanda- sekta binafsi) ni muhimu katika 
kuhamasisha maendeleo ya uchumi yanayotegemea maarifa na ujuzi.

Ili kuimarisha ushirikiano na ufungamanisho, serikali itafanya yafutayo: (i) 
itaongeza rasilimali kwa ajili ya utafiti na maendeleo (R & D), (ii) itaendeleza 
programu za ubunifu kwa ajili ya kusaidia utekelezaji wa mikakati ya maendeleo, 
kwa mfano namna ya usimamizi wa kuhimili hatari (majanga) katika sekta ya 
kilimo, (iii) kuendeleza ushirikiano na uhusiano kati ya shughuli za utafiti,  Sera 
na tija kwa njia ya kuimarisha uwezo wa makundi hayo matatu ya taasisi; kwa 
mfano, mabaraza ya kiteknolojia,  na (iv) kutambua na kushughulikia  mambo na 
hali zinazokwaza uhusiano kati ya taasisi za elimu, viwanda na serikali.

5.8	 Kuhusianisha Masuala Mtambuka na Ajira
Masuala mtambuka yataibuliwa na kuhusianishwa kwa kiasi kikubwa katika 
hatua za mipango ya nguzo zote, kisekta na Serikali za Mitaa. Mkazo wake na 
vipaumbele vitapimwa kwa kufuata kigezo cha michango yake katika mkakati 
wa ukuzaji uchumi. Mkazo utaelekezwa katika masuala ya mgao wa rasilimali. 
Inasisitizwa kuwa ikiwa ajira ni kiungo kikubwa kati ya ukuaji wa uchumi na 
kupunguza umaskini, ajira na utengenezaji ajira bora itawekwa kama moja ya 
masuala mtambuka. Wakati huo huo, mkakati utaendelea kutilia mkazo masuala 
mtambuka yanayohitaji kupewa kipaumbele stahili kutokana na mtazamo wa 
haki za msingi (mfano kuchukua hatua za kuwajali watu wanaoishi na VVU / 
UKIMWI kwa sababu tu wanateseka zaidi na umaskini). Mtazamo wa haki ya 
msingi utasisitizwa katika mkakati huu kwa sababu kulenga katika mchango wa 
kukuza uchumi tu si mtazamo thabiti unaoendana na mwelekeo katika Malengo 
ya Maendeleo ya Miilenia au njia ya haki za kimsingi. 

Ili kuwezesha masuala haya kuingia katika ngazi za serikali za mitaa na 
sekta, uwezeshaji unaotarajiwa kutatolewa ni: kutoa fedha, kuajiri wataalamu, 
kushirikisha asasi za kiraia, na kujenga uwezo. Serikali pia itaendeleza Maendeleo 
ya Uchumi (LED) katika kila wilaya. 

5.9	 Kupitia na kuboresha Mkakati wa Mawasiliano wa 
MKUKUTA-II 

Mkakati wa kina wa taarifa, elimu na Mawasiliano (IEC) utaendelezwa kimkakati ili 
kuongoza mzunguko wa utekelezaji, kushughulikia masuala yote yanayohusiana 
na maadili, mitazamo na kubadilisha fikra za watu. Mkakati huu utasaidia katika 
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kuwaongoza Watanzania wote kwa ajili ya kufanikisha malengo,shabaha na 
matarajio yaliyowekwa. IEC itapitiwa upya kila mwaka kulingana na mahitaji 
yatayojitokeza. Mafunzo yaliyojitokeza katika kipindi cha miaka mitano iliyopita 
ya utekelezaji wa MKUKUTA I yatasaidia kutoa taarifa kwa uandaaji wa mkakati 
huo mpya wa mawasiliano, pamoja na mapitio mapya ya utekelezaji wake, kwa 
mfano, ushiriki wa watendaji muhimu hasa wadau wasio wa serikalini (NSA).

Mkakati huo wa mawasiliano utatekelezwa na serikali na wadau wasio wa serikali 
pamoja na vyombo vya habari. Utaeleza michango na majukumu ya watendaji 
mbalimbali kulingana na maarifa, ujuzi, na mahitaji yao. Pia, utashughulikia 
tatizo la kukosekana kwa habari za sera /mikakati na agenda za maendeleo; 
utekelezaji wa MKUKUTA wa pili, kusisitiza mabadiliko chanya ya tabia, kama 
vile yanayohusu kufanya kazi kwa bidii na hamu ya kujifunza zaidi. MKUKUTA II 
utapanua wigo kwa Asasi za kiraia katika kutoa elimu na kampeni za uhamasishaji 
kwa wadau walioainishwa katika maeneo maalum. Mkakati wa mawasiliano wa 
MKUKUTA utaelezea zaidi hatua mbalimbali za kuhusisha wadau. 

5.10	 Wajibu na Majukumu 
Yafuatayo ni majukumu na wajibu wa kila taasisi katika utekelezaji wa MKUKUTA.

5.10.1	Wizara Kuu za Uratibu wa uchumi na Utawala 
Pamoja na kuwajibika na vitengo vilivyo chini ya wizara zao , Wizara hizi zitakuwa 
na majukumu yafuatayo: 

i.	 Wizara inayohusika na uratibu wa shughuli za kiserikali itatoa uangalizi wa 
utekelezaji wa MKUKUTA II.

ii.	  Wizara yenye dhamana ya kusimamia uchumi itahakikisha mazingira 
bora na yanayotabirika kwa ajili ya utekelezaji wa MKUKUTA II.  

iii.	 Wizara yenye dhamana ya mambo ya fedha itahamasisha ukusanyaji wa 
rasilimali za kifedha kwa ajili ya kutekeleza MKUKUTAII. 

iv.	 Wizara yenye dhamana ya usimamizi wa utumishi wa umma kwa 
kushirikiana na watendaji wengine ndani ya serikali, itaratibu mipango ya 
kujenga na kuendeleza uwezo na maendeleo ya ujuzi.

v.	 Wizara inayosimamia Serikali za Mitaa itaratibu utekelezaji wa programu 
katika ngazi ya mikoa na wilaya. Pia, itakuwa na wajibu wa kujenga uwezo 
katika ngazi ya serikali za mitaa. Kwa upande mwingine, wizara itaongoza 
katika ukusanyaji na usambazaji wa taarifa na takwimu kutoka ngazi ya 
chini hadi ngazi ya kitaifa na kutoka juu kwenda chini.
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5.10.2	Wizara, Idara, Vitengo na Serikali za Mitaa 
Wizara, Idara, Wakala na Serikali za Mitaaa zitakuwa na majukumu yafuatayo: 

i.	 Kufanya kazi kwa karibu na wadau wengine ili kuratibu na kutathmini 
utekelezaji wa MKUKUTA II na Mfumo wa Ufuatiliaji wake ili kuhakikisha 
maendeleo katika kufikia matokeo ya MKUKUTA II. 

ii.	 Kuwezesha mahusiano na ushirikiano  wa mfumo wa Kitaifa wa ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa MKUKUTAII kati ya taifa na Serikali za Mitaa katika 
nyanja mbalimbali na kuhakikisha masuala mtambuka yanaratibiwa vya 
kutosha na kuingizwa katika utekelezaji wa MKUKUTAII.i

iii.	 Kubainisha na kujumuisha vipaumbele vya MKUKUTA II katika Mwongozo 
kwa Maandalizi Mpango na Bajeti. 

iv.	 Kuhamasisha, kutenga fedha na kufuatilia matumizi ya rasilimali za umma 
zilizotolewa kwa watekelezaji wa MKUKUTAII.

v.	 Wizara za  kisekta zitakuwa na wajibu wa kuongoza sera, usimamizi, 
uratibu, utekelezaji na ufuatiliaji wa shughuli ambazo huchangia katika 
mafanikio ya  matokeo ya kupunguza umaskini katika sekta zao na 
katika sekta nyingine. Pia, zitawajibika kutambua kwa kina shughuli za 
kipaumbele (kisekta na mtambuka) ambazo zitachukuliwa wakati wa 
utekelezaji wa MKUKUTAII 

vi.	 Katika ngazi ya wilaya, Serikali za Mitaa (Wilaya / Mji / Manispaa / 
Halmashauri za mji, kijiji / mtaa) zitapanga na kutekeleza kwa kushirikiana 
na wadau wengine katika maeneo yao ya mamlaka, ikiwa ni pamoja na 
jamii na kaya kwa utaratibu shirikishi. 

5.10.3	Wadau wasio wa Kiserikali  
Matokeo kutokana na mashauriano yameonyesha  kuwepo kwa nafasi kubwa 
kwa wadau wasio wa Serikali katika kufikia matokeo tarajiwa ya kupunguza 
umaskini. 

Sekta Binafsi 

Sekta binafsi ina mchango mkubwa na muhimu katika kufikia matokeo ya 
kupunguza umaskini kwa sababu ya nafasi  yake kama injini ya ukuaji wa uchumi. 
Serikali inapunguza majukumu yake na kubakia na kazi yake ya msingi ya kubuni 
sera, usimamizi wa uchumi, uwekaji wa miundombinu ya kiuchumi na kijamii, na 
mfumo wa kisheria na udhibiti, kulinda na kusimamia sheria na taratibu pamoja 
na maeneo yaliyochaguliwa ya ushirikiano na ubia kati ya sekta ya umma na 
sekta ya binafsi(PPP). Sababu zinazokwaza ushiriki wa sekta binafsi katika 
uchumi zitashughulikiwa na mabaraza ya biashara, majopo, na sera wezeshi za 
kibiashara na uwekezaji.
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Sekta ya binafsi itawajibika kwa yafuatayo:

i.	 Kufanya kazi kwa karibu na serikali ili kuendeleza masoko ya jumla kwa 
faida na yatakayosaidia watu maskini, 

ii.	 Kwa kushirikiana na serikali kukuza maendeleo ya sekta binafsi;

iii.	 Kushiriki katika kuhamasisha ukusanyaji  rasilimali fedha kwa ajili ya 
kugharimia shughuli za utekelezaji MKUKUTA II , ambayo ipo chini ya 
uwezo wa sekta binafsi kwa njia ya akiba, mikopo, n.k 

iv.	 Kutengeneza ajira bora na nafasi nyingi za kazi.

v.	 Kushiriki katika kubuni sera kwa kushirikiana na kushauriana na serikali, 
kwa njia ya kupanua ushirikiano wa mazungumzo ya sekta ya umma na 
sekta ya binafsi, 

vi.	 Kushirikiana na serikali katika utekelezaji wa MKUKUTA II kupitia muundo 
wa  ubia wa sekta ya umma na sekta binafsi (PPP) na vyanzo vingine 
zinavyohusiana na biashara. 

vii.	 Kujitahidi kuimarisha foramu za biashara na mitandao katika ngazi 
mbalimbali, kwa mfano, Baraza la Taifa la Biashara (TNBC), jumuiya za 
kibiashara ya wilaya n.k 

viii.	 Kupambana na rushwa na kuhakikisha fursa sawa katika biashara kwa 
wote.

ix.	 Kusoma mazingira na kuzitumia fursa za uwekezaji zinazojitokeza ndani 
ya nchi, Jumuiya ya Afrika Mashariki na nje .

x.	 Kuhamasisha washiriki wa sekta binafsi kulipa kodi zinazostahili. 

Jamii

Jamii itashiriki kwa kukusanya fedha, kupanga, kutekeleza na kufuatilia shughuli 
za jamii kwa kusaidiwa na serikali na wadau wengine. Jamii pia itafuatilia idadi 
na ubora wa huduma zinazotolewa kwao.Taratibu zitawekwa ili kuiwezesha jamii 
kuwajibisha viongozi, watendaji wa serikali za mitaa na serikali kuu na kuhakikisha 
wanawajibika kwa watu wanaowatumikia. 

Asasi za Kiraia

Asasi za kiraia(AZAKI) ni wadau muhimu katika kupunguza umaskini. Majukumu 
na wajibu wao utakuwa kujenga uwezo wa ndani na kuiwezesha jamii, kushiriki 
katika ufuatiliaji na tathmini katika ngazi ya taifa na ngazi ya jamii, kuhamasisha na 
kuongeza ushiriki wa jamii pamoja na rasilimali kwa ajili ya kupunguza umaskini. 
AZAKI zitahamasisha uwajibikaji wa wanachama wake na serikali kwa wananchi. 
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AZAKI zitafanya kazi kwa ukaribu na wizara  na serikali za mitaa ili kuhakikisha 
kwamba masuala mtambuka yanahusishwa na kutekelezwa katika kila sekta na 
mipango ya  wilaya. Ili kuboresha ufanisi wa asasi za kiraia kuna haja ya kupitia 
upya na kuimarisha usimamizi katika mfumo wa taasisi hizo kitaifa, mikoa, wilaya 
na ngazi ya jamii.

Washirika wa Maendeleo

Washirika wa Maendeleo wataendelea kufanya kazi kwa ukaribu na wadau muhimu 
wa ndani wanaoshughulika na kupunguza umaskini kulingana na msukumo wa 
tangazo la Paris, ajenda ya utelekezaji kwa vitendo Azimio la  Accra na Mkakati 
wa Pamoja wa Misaada kwa Tanzania (MPAMITA). Washirika wa maendeleo 
watatumia mifumo ya kitaifa iliyopo na iliyo kubalika katika mchakato wa kutoa 
misaada ya fedha,ufundi na misaada mingine katika utekelezaji wa shughuli zao. 
Washirika wa maendeleo pia watawezesha juhudi za kujenga uwezo ndani ya 
mfumo wa kupunguza umaskini na kushiriki katika ufuatiliaji na tathmini.
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SURA YA

UFUATILIAJI NA TATHMINI SITA

6.1	 Utangulizi 
Mfumo na mpangilio wa kitaasisi kwa ajili ya utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini 
ya MKUKUTA II  utaendelea kuwa  chini  ya  Mfumo wa kitaifa wa ufuatiliaji 
wa MKUKUTA (MMS). MMS ni muendelezo wa mfumo wa ufuatiliaji imara 
ulioanzishwa mwaka 2001 chini ya Waraka wa Mkakati wa Kupunguza Umaskini 
(PRSP) na kufanyiwa mapitio mwaka 2004. Mfumo huu unaongozwa na malengo 
na shabaha za uendeshaji zilizoelezwa katika matarajio na  malengo ya  MKUKUTA 
II, ambao unasisitiza zaidi kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi kwa mapana na 
kupunguza umaskini, pamoja na changamoto na mambo yaliyojitokeza kutokana 
na utekelezaji wa miaka mitano chini ya ufuatiliaji na tathmini ya MKUKUTA I.

Matokeo ya mwelekeo mpya  na mambo yaliyojitokeza wakati wa utekelezaji wa 
awali wa MMS ulikuwa ni muhimu kwa ajili ya mapitio ya uboreshaji wa utendaji 
na ufanisi wa utekelezaji wa MMS. Mapitio hayo, pamoja na uzoefu uliotokana na 
ripoti zilizotokana na mfumo utatoa sura ya maendeleo yanayohitajika kuongeza 
ufanisi katika mazingira ya MKUKUTA II.

Sura hii inalenga kugusia kwa kifupi malengo ya ufuatiliaji wa MKUKUTA II, na 
kutoa kwa muhtasari mikakati kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini. Maelezo ya kina 
ya mpangilio wa kitaasisi, ushiriki wa wadau, matokeo muhimu na muda, na 
utafutaji fedha yatatolewa katika Mpango Kabambe wa Ufuatiliaji wa MKUKUTAII.

6.2	 Malengo ya Ufuatiliaji wa MKUKUTA II 
Lengo kuu la ufuatiliaji wa MKUKUTA II ni kutoa nafasi kwa ajili ya mashauriano 
na kifikra katika sera za kukuza uchumi na kupunguza umaskini kulingana na 
taarifa za kutosha kwa lengo la kutathmini maendeleo kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya MKUKUTA na mafanikio ya malengo kwa kutumia mkabala jumuishi 
unaohusisha matokeo ya taarifa za Wizara, Idara na Wakala (MDA) na Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa (Halmashauri).

Malengo mahsusi ya ufuatiliaji wa MKUKUTA II ni: 

i.	 Kuhakikisha upatikanaji wa takwimu na tarifa za kuaminika na kwa wakati 
kwa ajili ya ufuatiliaji wa ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini;

ii.	 Kuongeza uhifadhi, upatikanaji, na usambazaji takwimu na tarifa kwa 
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upana kwa ajili  matumizi ya makundi ya wadau wote wa maendeleo ;

iii.	 Kufanya uchambuzi wa kina wa takwimu za ukuaji wa uchumi na 
mwenendo  wa umaskini;

iv.	 Kusambaza matokeo ya utafiti na uchambuzi wa takwimu kwa upana kwa 
wadau wote wa maendeleo; 

v.	 Kuimalisha mipango, bajeti na maamuzi  yanayotokana na taarifa katika 
ngazi zote za serikali;

vi.	 Kukuza majadiliano na mashauriano yanayotokana na ripoti mbalimbali 
kati ya wadau wote wa maendeleo;

vii.	 kuhakikisha kwamba malengo ya kimataifa na yaliyoridhiwa na Tanzania 
kikanda yanajumuishwa katika malengo ya maendeleo ya kitaifa na 
kufuatiliwa kama sehemu ya ufuatiliaji wa MKUKUTA II.

Ili malengo hayo yafanikiwe kikamilifu; mfumo wa ufuatiliaji uliopo itabidi 
uimarishwe na uendane na ufuatiliaji wa mipango mikakati ya Wizara, Idara, na 
wakala na Serikali za Mitaa. Hatua hizi zitafafanuliwa kwa undani zaidi katika 
Mpango Kabambe wa Ufuatiliaji wa MKUKUTA II.

6.3	 Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini 
Mkakati utahusisha taratibu na njia pana za miundo maalumu ya kitaasisi. 
Mwelekeo utalenga zaidi mifumo ya ukusanyaji, uchambuzi, uhifadhi, usamba-
zaji wa takwimu na uhusiano wa mawasiliano ya kimkakati na mifumo mingine 
ya ufuatiliaji.

6.3.1	 Mpangilio wa kitaasisi
Mpangilio wa Ufuatiliaji na Tathmini ya MKUKUTA utawekwa katika Mpango 
Kabambe ya Ufuatiliaji wa mikakati yote miwili.

Vipengele muhimu vya Ufuatiliaji na Tathmini ya MKUKUTA II ni vifuatavyo:

i.	 Muundo wa kitaasisi unaojumuisha wadau wote muhimu katika vikundi 
kazi na kuwaunganisha na kitengo husika cha uundaji wa sera na maamuzi 
ya Serikali, ambao utaratibu wake utaendelea katika MKUKUTA II; 

ii.	 Mfumo wa viashiria unaofuatilia utekelezaji wa MKUKUTA II na matokeo, 
vitakavyobainisha vyanzo vya takwimu, mzunguko wa taarifa, wajibu wa 
taasisi pamoja na mambo mengine;

iii.	 Kalenda ya utafiti itakayotekelezwa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 
kwa kutoa makadirio ya viashiria muhimu vya MKUKUTA II Kalenda hii 
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itaweza kufanyiwa marekebisho na kuangaliwa kama inafaa na inaendana 
na utaratibu wa upatikanaji wa fedha wa sasa;

iv.	 Kalenda ya mipango, bajeti na utoaji  tarifa; 

v.	 Ufafanuzi wa matokeo ya ufuatiliaji na tathimini ya MKUKUTAII, ikiwa 
pamoja na taarifa za utafiti na uchambuzi. Jitihada hizi zitaendelea kwa 
vile zimeonekana kuwa na mafanikio katika MKUKUTA I: 

vi.	 Mfumo wa ugharimiaji na bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa Ufuatiliaji na 
Tathmini ya MKUKUTA II  utategemea mfumo mpya utakaokubaliwa; kwa 
nia ya kupunguza gharama za kiutendaji na kuongeza ufanisi zaidi. 

Muunganisho wa miundo hiyo muhimu utafanywa kwa lengo la kuongeza 
mwingiliano na uhusiano wa mikakati ya MKUKUTA II katika michakato ya bajeti 
na mapitio ya matumizi ya Serikali (PER), na kuimarisha uoanishaji wa malengo 
ya MKUKUTA II na mikakati na mipango mkakati ya Wizara, Idara na Wakala. Hii 
itamaanisha kwamba uwajibikaji na utoaji taarifa kwa Wizara, Idara, na Wakala 
wa Serikali na wadau wengine wanaotekeleza MKUKUTA utaimarishwa zaidi.

Vipengele katika mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa MKUKUTA II na MKUZA 
II vitaoanishwana kuhuishwa ili kuwa na upeo linganifu, jumuishi na kuwezesha 
kubadilishana uzoefu kutoka upande mmoja na mwingine. Maeneo ya msisitizo 
ni pamoja na ratiba ya tafiti na sensa, ripoti za mara kwa mara, na uchambuzi na 
tathmini.

6.3.2	 Mfumo wa Ufuatiliaji 
Mfumo wa ufuatiliaji uliopo itapitiwa upya na wadau wote ikiwa ni pamoja na 
wadau wasio wa kiserikali ili kupata orodha ya kina ya viashiria kwa kuzingatia 
uwezo wa kuvifuatilia na haja ya kuwa na muundo wa kiutendaji wa mfumo wa 
ufuatiliaji kulingana na mwelekeo wa ukuaji wa uchumi, na umuhimu wa taswira 
mpya ya MMS  kama ilivyoainishwa chini ya kifungu cha 3.1. MMS itaimarisha 
na kuoanisha viwango vya takwimu, ikiwa pamoja na ukusanyaji na matumizi 
ya takwimu sahihi na kuongeza ubora wa kitakwimu kama ilivyosisitizwa hapo 
awali. Kitengo cha utafiti na uchambuzi wa MMS kitabakizwa, na kuboreshwa 
zaidi na kitapewa uwezo zaidi na kupanuliwa ili kiweze kutoa uchambuzi kwa ajili 
ya tathmini ya ukuaji wa uchumi na kutafiti zaidi sababu za umaskini. Kitengo 
cha mawasiliano kitapewa msukumo na nguvu zaidi ili kutimiza majukumu yake 
kikamilifu. 

Uwezo unaotarajiwa kwa vipengele mbalimbali vya MMS utategemea miundo 
kazi ya  wadau muhimu ikiwa pamoja na ushiriki wa wadau wasio wa serikali na 
kuwaunganisha na  vikundi na vitovu vya maamuzi. Miundo kazi inayotarajiwa 
lazima iendane na mwono mpya wa MKUKUTA II, na wahusika wote muhimu wa 
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utekelezaji ikiwa ni pamoja na wadau wasio wa serikali lazima washiriki katika 
ufuatiliaji kwa kufuata uhusiano wa kitaasisi ulioelezwa vizuri, pamoja na motisha 
ili kutoa takwimu sahihi, uchambuzi, na kutoa taarifa kwa ufasaha na kwa wakati 
kwa ajili ya kupanga mipango, kuandaa bajeti, na utekelezaji. MMS lazima 
uimarishe uhusiano kati ya ufuatiliaji katika ngazi ya kitaifa, wadau wasio wa 
kiserikali, na serikali za mitaa, ambayo ni pamoja na jitihada za kuongeza mahitaji 
ya taarifa katika ngazi ya Wilaya na Kata, hii ni pamoja na kukuza uwezo wao 
wa ukusanyaji, matumizi, na usambazaji habari. Mahusiano ni muhimu kwa ajili 
kuimarisha kanuni ya uwajibikaji toka ngazi ya juu hadi ya chini. Mfumo huo pia 
utategemea viashiria vichache na malengo madhubuti yanayoweza kusimamiwa 
na katika kila nguzo za MKUKUTA II.

6.3.3	 Tathmini
Tathmini inatarajiwa kufanyika katika ngazi tatu. Ngazi ya kwanza itakuwa ile 
ya ndani itakayofanywa  kwa njia ya utoaji wa Ripoti  ya Hali ya Umaskini na 
Maendeleo ya Watu (PHDR), Ripoti ya Hali ya Umaskini itakayotolewa  kila 
mwaka, Ripoti ya Maoni ya Watu (VoP) na aina nyingine za taarifa za utekelezaji, 
lakini ambazo zinatoa taarifa  katika mchakato wa mapitio ya matumizi  ya umma  
(PER) katika  ngazi za juu na chini. Hizi zinahitaji kuimarishwa, kuoanishwa na 
kuleta mahusiano kati ya MMS na mchakato wa PER. Ngazi ya pili, itatoa nafasi 
ya ziada za kuundwa kwa utaratibu wa tathmini  shirikishi ya umaskini na mbinu 
nyingine kama vile taarifa za utoaji wa huduma, uchambuzi wa gharama na 
faida, tathmini ya athari, tathmini ya matokeo, na tathmini ya mchakato (kama 
ilivyoelezwa katika Mpango Mkakati wa Muda wa kati wa Bajeti, Ufuatiliaji na 
Tathmini) na hasa tathmini zisizotumia takwimu kama vile programu za maboresho 
(kwa mfano, Mpango wa Pili wa Maboresho ya Serikali za Mitaa na Programu ya 
Maboresho ya sekta ya Umma).  Ngazi ya tatu, kufanya mapitio ya kitaifa kwa 
mapana kwa kutumia mikutano ya Mashauriano ya Mikoa / Wilaya (RCC / DCC) 
na kuimarisha PER hasa katika ngazi za chini. 

Utaratibu huu unahitaji uwezo wa rasilimali fedha na watu, ambazo zimebainika 
kuwa haba zaidi katika ngazi zote zilizotarajiwa. Mpango wa kujenga uwezo 
wa kutathmini  utaendelezwa kama sehemu muhimu ya Mpango Kabambe wa 
Ufuatiliaji utekelezaji wa MKUKUTA (MMS).

6.3.4	 Nyenzo za Ufuatiliaji, Viashiria, na Matokeo 
Kuna idadi kadhaa ya nyenzo na maktaba za takwimu na taarifa ambazo 
zinatumiwa kuunganisha mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini katika ngazi za juu na 
chini kama vile PlanRep2, SBAS, Epicor, LGMD, RIMKU II na TSED. Baadhi ya 
nyenzo hizi zimeleta mafanikio makubwa katika baadhi ya sekta na Serikali za 
Mitaa, wakati nyingine hazikutekelezwa kwa ufanisi. Mifumo hiyo itaboreshwa 
na kuoanishwa ili kupunguza kuingiliana na kuondoa takwimu zisizo shabihiana. 
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Mpango Kabambe wa Takwimu wa Taifa (TSMP) na Mwongozo wa utoaji na 
ulinganishaji taarifa za utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini kwa kutumia PAF Matrix, 
Mikutano ya mashauriano ya GBS/MKUKUTA na MDGs; ni moja ya juhudi 
ambazo zinasaidia kuboresha mfumo wa ufuatiliaji katika Tanzania. Inatarajiwa 
kuwa MKUKUTA II utaendelea kufaidika na matumizi ya nyenzo hizi na kutilia 
mkazo zaidi juu ya utoaji taarifa za matokeo kama ilivyoelezewa katika mwongozo 
wa mipango,  bajeti, na utoaji taarifa. MMS pia itahakikisha kunakuwepo na 
uhusiano sahihi kati ya mipango ya utekelezaji wake na  upangaji wa muda, 
rasilimali  na matokeo yake kwa wale walio chini ya TSMP ili kuongeza ufanisi wa 
mipango ya ukusanyaji, uchambuzi, na usambazaji wa taarifa. TSMP itatoa fursa 
kwa ajili ya upatikanaji kwa wakati wa takwimu za kiutawala, takwimu za sensa 
na savei na kuimarisha Ufuatiliaji na Tathmini katika ngazi zote za utekelezaji.

Mpango kabambe wa ufuatiliaji na tathmini ya MKUKUTA II ulioboreshwa utaweka  
viashiria katika nguzo zote tatu, ikiwa ni pamoja na nyenzo  za ukusanyaji wa 
takwimu, muda, majukumu, na mpangilio wa kitaasisi kwa ajili ya ukusanyaji, 
uchambuzi, na usambazaji wa taarifa.  Aidha, utaweka  wazi misingi ya kutoa 
taarifa katika ngazi zote za uwajibikaji wa juu na wa chini, ikiwa ni pamoja na 
ubunifu katika ufuatiliaji juu ya ukaguzi wa matumizi ya  serikali  na ubora wa 
utekelezaji wa bajeti za MKUKUTA II, kama vile ukaguzi wa thamani ya fedha 
zilizotumika.

6.3.5	 Utaratibu wa Utoaji Taarifa 
Maelezo ya kina ya mfumo wa utoaji taarifa pamoja na ule wa wadau wasio wa 
serikali yatatolewa katika Mpango wa Ufuatiliaji wa MKUKUTA II. Hata hivyo, 
mfumo wa utoaji taarifa utafuata misingi na kufungamanisha na  mfumo mpana 
wa utoaji taarifa, kama ulivyowekwa katika Mwongozo wa Serikali wa Mipango, 
Bajeti na Ufuatiliaji na Tathmini. Lengo hasa ni kufuatilia utekelezaji katika kufikia 
Malengo ya utekelezaji wa MKUKUTA II. Hii kwa upande mmoja itahusisha 
ufuatiliaji wa matokeo halisi katika ngazi ya Wizara na Serikali za Mitaa.  Wizara 
na Serikali za Mitaa zitatakiwa kuripoti kila mwaka juu ya utendaji wao kulingana 
na mahitaji ya Mwongozo wa Mpango Mkakati, Bajeti, na Ufuatiliaji na Tathmini. 
Uchambuzi wa kina juu ya matokeo tarajiwa utafanyika kwa kutumia tafiti na 
takwimu zilizozalishwa.
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SURA YA

MUUNDO WA BAJETI NA UGHARIMIAJI SABA

7.1 	 Utangulizi
Malengo,shabaha na mikakati ya MKUKUTA II imejikita katika kusukuma mbele 
ajenda ya kukuza uchumi na kuleta maendeleo ya jamii kama ilivyoainishwa 
kwenye Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 2025. Ili kufikia malengo hayo 
inahitajika mifumo ya bajeti na ukusanyaji fedha ya kuaminika. Sura hii inaelezea 
mfumo wa uchumi mkuu na bajeti ili kuyafikia malengo na mikakati iliyopo kwa 
kuzingatia mafanikio yaliyopatikana katika kutekeleza awamu ya kwanza ya 
MKUKUTA. Sura hii inatoa mwelekeo wa matarajio ya uchumi mkuu na mfumo  
bajeti katika kipindi cha  mwaka 2010/11 - 2014/15, kwa kuzingatia kwamba, 
juhudi zinazohitajika kwa ajili ya ukusanyaji wa rasilimali zimejikita katika sera 
za kifedha na kiuchumi, rasilimali kutoka nje, akiba za ndani katika sekta binafsi, 
viwango vya mikopo na uwekezaji, wwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje ya 
nchi, na michango ya wananchi - kwa nguvu zao, vifaa na fedha. Sura hii pia, 
inadokeza juu ya majanga na hali hatarishi inayoweza kujitokeza katika mchakato 
wa upatikanaji wa rasilimali za kugharimia MKUKUTA II.

7.2	 Mfumo wa Uchumi Mkuu na Bajeti: 2011 -2015

7.2.1	 Misingi ya Matarajio ya Uchumi Mkuu na Bajeti
Misingi ya matarajio  muhimu ya uchumi mkuu na bajeti ni ifuatayo: 

i.	 Uchumi wa ndani  utarejea katika hali yake ya kawaida na kuimarika baada 
ya athari za  msukosuko wa kifedha na kiuchumi duniani;

ii.	 utengamavu wa uchumi mkuu utaendelea na maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii  yataendelea kuboreshwa;. 

iii.	 Makusanyo ya  mapato ya ndani yataendelea kuongezeka; 

iv.	 Kuongeza msukumo katika utekelezaji wa MKUKUTA II na mgao wa 
rasilimali katika maeneo yatayoweza kuchochea ukuaji wa uchumi kwa 
haraka ; 

v.	 Mpango wa Kilimo Kwanza utatekelezwa;

vi.	 Kuongezeka kwa kasi ya maendeleo ya sekta binafsi na kutekeleza 
utaratibu wa Ubia wa Serikali na Sekta Binafsi(PPP), pamoja na uboreshaji 
mazingira ya kibiashara; 
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vii.	 Kuwa na sera madhubuti za fedha zitakazojidhirisha katika kupunguza 
kiwango cha mfumuko wa bei, kupunguza tofauti ya viwango vya riba ya 
mikopo na amana,  na kuongeza mikopo kwa sekta binafsi; 

viii.	 Kudumishwa kwa utulivu wa kisiasa, hasa baada ya zoezi la uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2010; na

ix.	 Kuimarika katika ufuatiliaji na tathmini, ili kuhakikisha matumizi bora ya 
rasilimali za umma. 

Mfumo  wa uchumi  mkuu wa miaka mitano imewekwakwa kuzingatia  muendelezo 
wa sera imara na maboresho ya miundo na mifumo, na  mazingira hafifu ya 
mwenendo  wa hali ya uchumi duniani na nchi za Ulaya  kutokana na athari za 
mdororo uliojijokeza karibuni. Kwa mujibu wa taarifa ya matarajio ya Shirika la 
Fedha la Kimataifa (Aprili 2010) Dunia , uchumi wa dunia unatarajiwa kuimarika 
na kuanza kukua kwa asilimia 4.2  mwaka 2010 kutoka asilimia 1.1  mwaka 
2009 hadi asilimia 4.5 ifikapo mwaka 2014. Kutokana na mpango wa kufufuka 
kwa uchumi duniani na jitihada za Serikali za kuinua upya uchumi na  mpango 
wa Kilimo Kwanza, uchumi inatarajiwa kuwa uchumi wa Tanzania utakua  zaidi 
ya makadirio yaliyokisiwa katika kipindi cha muda wa kati, mwaka 2010 - 2015. 
Wastani wa kiwango cha ukuaji halisi wa Pato la Taifa unakadiriwa kuwa asilimia 
7.7 kwa mwaka kati ya mwaka 2010-2015 ambalo ni kubwa ikilinganishwa na 
ukuaji wa wastani wa asilimia 6.9 wa Pato la Taifa kwa mwaka katika kipindi cha 
mwaka 2005 hadi 2009. Mwelekeo wa ukuaji wa Pato halisi la Taifa utaanza na 
kiwango cha kadiri cha  asilimia7.0 mwaka 2010 kutoka asilimia 6.0 mwaka 2009, 
na baada ya hapo kwa asilimia 7.4 ifikapo mwaka 2012 na hatimaye kupanda 
zaidi kufikia asilimia 8.5 ifikapo mwaka 2015.

7.2.2	 Mfumowa Bajeti katika Muda wa Kati: 2010/11 - 2014/15
Uwiano wa mapato ya Serikali na Pato la Taifa unatarajiwa kuongezeka taratibu 
kutoka asilimia 15.7 mwaka 2009/10 hadi asilimia 21.8 mwaka 2014/15. Kwa 
kuwa Serikali inaendeshwa kwa mtindo wa bajeti ya fedha kwa kufanya matumizi 
kulingana na mapato halisi, makadirio ya mapato yatakuwa ni kipimo cha uwezo 
wa Serikali katika kugharamia matumizi yake ya ndani. Baadhi ya matumizi ya 
Serikali yameelekezwa kwa ajili ya utekelezaji MKUKUTA II, wakati matumizi 
mengine kwa ajili ya shughuli muhimu za utekelezaji hayahuishwi na maeneo 
ya utekelezaji wa MKUKUTA II. Matumizi hayo yapo kwenye kundi la matumizi 
yasiyo ya MKUKUTA II, ambayo yanajumuisha matumizi ya huduma kutoka 
Mfuko Mkuu wa Serikali (CFS) - ikiwa ni pamoja na madeni na malipo ya riba, 
pensheni, na madai ya mikataba. Jedwali 7.1 linaainisha mgao wa mapato ya 
Serikali kwa MKUKUTA II na shughuli zisizo za MKUKUTA II.
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Jedwali 7.1:Mgawanyo wa Mapato ya Serikali kwa ajili ya MKUKUTA, 2010/11 - 
2014/15 (Mabilioni ya shilingi za Kitanzania)

2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 2014/15 Jumla

Jumla ya Pato la Ndani 6,176.2 7,451.3 8,955.9 10,671.3 12,651.0 45,905.7

% ya Mapato ya Serikali 

Kwa ajili ya MKUKUTA II 
60.7 67.3 73.3 78.8 84.4

Mgao kwa ajili ya 

MKUKUTA II
3,749.0 5,014.7 6,564.7 8,409.0 10,677.5 34,414.7

Mgawanyo huu umejengwa ndani ya dhana ya kwamba sehemu kubwa ya 
ongezeko la mapato ya Serikali litaelekezwa kwenye utekelezaji wa MKUKUTA II 
katika kila mwaka, lengo ni kuongeza mgao wa makadirio ya pato la ndani kutoka 
asilimia 60.7 kufikia asilimia 84.4 mwaka 2014/15. Hii inadhihirisha dhamira 
kamili ya Serikali katika kuharakisha ukuaji wa uchumi na juhudi za kupunguza 
umaskini. Kulingana na ukokotoaji wa makadirio hayo, mapato ya ndani kwa 
ajili ya MKUKUTA-II yanakadiriwa kutopungua kiasi cha shilingi bilioni 34,414.7 
kwa kipindi cha miaka mitano (rejea Jedwali 7.1). Hata hivyo, makadirio kamili 
ya gharama za utekelezaji wa MKUKUTA-II kwa kipindi chote kuanzia 2010/11 
hadi 2014/15 yatabainika baada ya kukamilika zoezi la tathmini ya gharama za 
utekelezaji wa mipango kamambe ya sekta muhimu. Kwa maana hiyo, ukadiriaji 
wa mapato katika Jedwali 7.1 ulizingatia tegemeo la ongezeko la mapato ya 
ndani kwa msingi wa asilimia 60 ya hapo awali iliyokuwa ikichangia kutekeleza 
MKUKUTA.

Kwa msingi huo hapo juu, mfumo wa muda wa kati wa bajeti unalenga 
kuweka uwiano kati ya matumizi ya kawaida na matumizi ya maendeleo kwa 
lengo la kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi. Mkazo zaidi ni uwekezaji kwenye 
miundombinu ambayo ni nguzo muhimu kwa ukuzaji uchumi. Ili kuongeza akiba 
ya mapato ndani na kuongeza uwekezaji kwenye kuendeleza miundombinu, 
matumizi ya kawaida ya serikali yataendelea kubakia katika wastani wa 
asilimia 17.5 ya Pato la Taifa kwa kipindi chote kuanzia 2010/11 hadi 2014/15 
ikilinganishwa na asilimia 18.9 mwaka 2009/10 (rejea Jedwali 7.2). Hii inakwenda 
sambamba na juhudi za Serikali katika kupunguza matumizi ya kawaida katika 
maeneo ambayo hayahatarishi ufanisi katika utoaji wa huduma, na kuendeleza 
ongezeko la rasilimali zinazolenga kujenga uwezo na mitaji katika masuala ya 
maendeleo. Uwekezaji katika miundombinu halisi utalenga hasa kuboresha 
miundombinu kwa kiasi kikubwa na kuondoa vikwazo katika kusaidia sekta 
za usafiri na miundombinu ya mawasiliano, miundombinu ya umwagiliaji na 
kuimarisha usambazaji wa nishati ya kuaminika na nafuu.
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Jedwali 7.2 pia linaonesha pengo kubwa la fedha katika bajeti ya Serikali. Mika-
kati mbadala inayofikiriwa katika ukusanyaji fedha ni kama ifuatayo: 

i.	 Ongezeko zaidi katika mapato ya ndani ya Serikali (kutokana na ukuaji 
uchumi unaotarajiwa) kutokana na maboresho ya usimamizi wa kodi na 
hatua nyingine za sera za kutoza kodi. Mapato zaidi yanatarajiwa baada 
ya kukamilika kwa mpango wa vitambulisho vya utaifa pamoja na Mpango 
wa kurasimisha rasilimali na biashara za wanyonge (MKURABITA);

ii.	 Kuimarisha utaratibu wa Ubia wa Serikali na Sekta Binafsi kama njia 
mbadala kwa kugharamia mipango ya maendeleo ya muda mrefu 
hususan, miundombinu ya umma. Utaratibu huu utaisaidia Serikali kwa 
kiwango kikubwa katika mzigo wa gharama za utekelezaji wa miradi yake 
na kuleta ufanisi wa haraka;

iii.	 Misaada kutoka jumuiya ya kimataifa na washirika wa maendeleo kwa 
njia ya mikopo yenye mashari nafuu na ya kibiashara; 

iv.	 Kukopa ndani kwa madhumuni ya kugharimia miradi mikubwa ya 
miundombinu chini ya MKUKUTAII, hii inaweza kuwa kwa njia za dhamana 
za Serikali Kuu na Serikali za Mitaa kwa ajili ya miundombinu. Hii itakuwa 
muhimu kwa kuendeleza miradi ambayo ni kichocheo katika kasi ya ukuaji 
wa uchumi; 

v.	 Misaada kutoka jumuiya ya kimataifa na washirika wa maendeleo waliopo 
na wengineo, kwa ajili ya miradi na mipango maalum ambayo ina tija 
kiuchumi na kijamii;

vi.	 Utoaji wa dhamana huru (Sovereign Bonds) wakati hali ya soko 
itakaporuhusu. Mapato yatakayopatikana yaelekezwe kuendeleza miradi 
maalum na si kwa matumizi mengineyo;

vii.	 Kupata fedha kutoka fungu la kimataifa la biashara ya mkaa hewa (kama 
vile CDM) kwa kuandaa maandiko ya miradi na kuimarisha uratibu wa 
upatikanaji wa fedha hizo.

Kutokana na mikakati iliyotajwa hapo juu, inategemewa kwamba misaada kutoka 
nje kwa ajili ya bajeti inatarajiwa kuongezeka katika muda wa kati kufikia asilimia 
5.8 ya Pato la Taifa kwa mwaka 2010/11 na kushuka kidogo hadi asilimia 3.7 
ifikapo mwaka 2014/15. Vile vile, mikopo ya nje inakadiriwa kufikia asilimia 5.5 
ya Pato la Taifa katika mwaka 2010/11 na karibu asilimia 3.8 ya Pato la Taifa la 
mwaka 2014/15. Hii inazingatia kuwa ifikapo mwisho wa MKUKUTA II, Serikali 
itakuwa inakopa kwa masharti ya kawaida. Ukopaji wa ndani kwa karibu asilimia 
1 ya Pato la Taifa unatarajiwa katika muda wa kati. Mwelekeo wa makadirio haya 
unaendana na nia thabiti ya Serikali ya kuongeza uwekezaji katika maendeleo ya 
miundombinu ya msingi.
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Jedwali 7.2 Muundo wa Bajeti wa Muda wa Kati : 2010/11 – 2014/15

  2009/2010 2010/2011 2011/2012 2012/2013 2013/2014 2014/2015

  Halisi Makadirio Matarajio

SHILINGI BILLIONI

Jumla ya Mapato ya Ndani 4,799.6 6,176.2 7,451.3 8,955.9 10,671.3 12,651.0

Mapato ya Kodi 4,427.8 5,638.6 6,806.2 8,181.7 9,742.3 11,536.3

Mapato yasiyo ya Kodi 371.8 537.6 645.1 774.1 929.0 1,114.8

Jumla ya Matumizi 8,311.8 10,769.7 11,688.3 13,316.7 15,382.7 17,546.8

Matumizi ya Kawaida 5,700.5 6,950.6 7,036.9 7,648.1 8,432.4 9,439.4

Fedha za Maendeleo 2,611.3 3,819.1 4,651.5 5,668.6 6,950.3 8,107.4

Jumla ya Nakisi kabla ya Misaada -3,512.2 -4,593.5 -4,237.1 -4,360.8 -4,711.5 -4,895.8

Misaada 1,405.3 2,020.9 1,828.8 1,934.5 2,044.2 2,142.7

Marekebisho  (ikiwamo 

matumizi na fedha tasilimu) 158.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Salio la Jumla -1,948.1 -2,572.6 -2,408.3 -2,426.3 -2,667.3 -2,753.1

Makusanyo 1,948.1 2,572.6 2,408.3 2,426.3 2,667.3 2,753.1

Fedha za Nje 1,379.6 1,942.6 2,010.7 1,976.4 2,156.2 2,174.0

Fedha za Ndani 568.5 630.0 397.6 449.9 511.1 579.1

KATIKA ASILIMIA YA PATO LA TAIFA

Jumla ya Mapato ya Ndani 15.7 17.6 18.7 19.9 20.9 21.8

Mapato ya Kodi 14.5 16.1 17.1 18.2 19.1 19.9

Mapato yasiyo ya Kodi 1.2 1.5 1.6 1.7 1.8 1.9

Jumla ya Matumizi 27.2 30.7 29.4 29.6 30.1 30.3

Matumizi ya Kawaida 18.6 19.8 17.7 17.0 16.5 16.3

Fedha za Maendeleo 8.5 10.9 11.7 12.6 13.6 14.0

Jumla ya Nakisi kabla ya Misaada -11.5 -13.1 -10.7 -9.7 -9.2 -8.5

Misaada 4.6 5.8 4.6 4.3 4.0 3.7

Marekebisho  (ikiwamo 

matumizi na fedha tasilimu) 0.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Salio la Jumla -6.4 -7.3 -6.1 -5.4 -5.2 -4.8

Makusanyo 6.4 7.3 6.1 5.4 5.2 4.8

Fedha za Nje 4.5 5.5 5.1 4.4 4.2 3.8

Fedha za Ndani 1.9 1.8 1.0 1.0 1.0 1.0

Chanzo: Wizara ya Fedha na Uchumi

7.3	 Mambo ya Msingi ya Kuzingatia na Vihatarishi
Mambo makuu ya kuzingatia yametokana na uzoefu uliopatikana katika 
kutekeleza MKUKUTA II ambayo ni yafuatayo: 

·· Kutopatikana ilivyotegemewa kwa michango ya utekelezaji wa 
MKUKUTA kutoka kwa wadau wasio wa kiserikali, hususan, sekta ya 
binafsi kkutokana na biashara na shughuli zao za uzalishaji mali;
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·· Makisio ya bajeti kutokuzingatia malengo makuu na kuweka mkazo 
kwenye kufikia matokeo ya malengo;

·· Kutambua nguzo tatu za MKUKUTA- II kwa kugawanya bajeti kama 
ifuatavyo (1) Kukuza Uchumi kwa Kupunguza Umaskini wa Kipato - 
asilimia 50; (2) Maisha Bora na Ustawi wa Jamii - asilimia 40, na (3) 
Utawala Bora na Uwajibikaji - asilimia 10. 

·· Ufanisi wa utekelezaji wa bajeti (Usimamizi bora wa fedha za umma): 
Utekelezaji wa bajeti utazingatia Mwongozo wa utayarishaji wa  Bajeti 
pamoja na utaratibu wa matumizi ya fedha taslimu kulingana na 
makusanyo ya mapato. Katika kuongeza ufanisi, fedha za maendeleo 
zitatolewa katika utaratibu wa kila miezi mitatu. 

Viatarishi vinavyoweza kuathiri ugharimiaji wa MKUKUTA -II ni pamoja na: 

i.	 Athari za mwenendo wa hali yawa uchumi Duniani
·· Endapo ukuaji wa uchumi duniani utaendelea kwa kasi ndogo kuliko 

ilivyotarajiwa, na kwa kuwa juhudi za kujenga uchumi wa mataifa 
machanga unategemea zaidi nchi zilizoendelea kiuchumi duniani, 
inawezekana kupunguza kasi ya ukuaji wa ndani. Kama juhudi hizo 
za kufufua uchumi zitachukua muda mrefu kuna uwezekano wa 
kuathiri bei za mazao yetu ya biashara na kupunguza mauzo ya nje.
Hali hiyo pia inaweza kupunguza uwekezaji na misaada ya maendeleo 
kutoka nje kwa sababu inategemea sana maendeleo ya kiuchumi ya 
nchi zilizoendelea. Ukuaji wa polepole wa uchumi wa dunia unaweza 
kuathiri ukusanyaji wa mapato ya ndani ya nchi na hivyo kupunguza 
rasilimali kwa ajili ya kutekeleza MKUKUTA II. Hali hiyo ni pamoja na; 

·· Kupanda kwa nishati ya mafuta;
·· Ongezeko la uharamia katika bahari ya Uhindi hii itaathiri biashara ya 

kuagiza na kuuza nje ya nchi pamoja na uwekezaji;
·· Msukusuko katika Jumuiya ya Ulaya itaathiri misaada kwa nchi yetu, 

na;
·· Hali ya usalama ikiwamo tishio la ugaidi duniani.

ii.	 Vihatarishi vya ndani ya nchi na misukosuko ya uchumi
·· Majanga ya asili  kama vile ukame na mafuriko yanayoathiri kilimo na 

mifugo; 
·· Upungufu wa nishati  ya umeme kutokana na matatizo ya miundombinu 

duni/chakavu na hali mbaya ya hewa. Vyote vinaweza kusababisha 
ukuaji mdogo wa uchumi na kupunguza mapato ya ndani; 

·· Mafanikio yasiyoridhisha kwa hatua zinazochukuliwa katika kutatua 
vikwazo vya utekelezaji mipango ikiwa  pamoja na maboresho ya 
msingi;

·· Hali ya kisiasa nchini; na
·· Kutofanikiwa katika vita dhidi ya rushwa.
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KIAMBATISHO A: BANGO KITITA LA MATOKEO

Kiambatisho hiki kinabainisha matokeo ya jumla, malengo, shabaha za kiutendaji 
na hatua za kuchukuliwa kwa muundo wa bango kitita. Aidha, bango kitita 
linaonesha wahusika wakuu katika utekelezaji wa mikakati liyopangwa katika 
nguzo tatu: Nguzo I : Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini wa Kipato; Nguzo 
II: Maisha Bora na Ustawi wa Jamii; na Nguzo III: Utawala Bora na Uwajibikaji. 
Katika kila Nguzo, yapo matokeo ya jumla ambayo malengo yake yamebainishwa. 
Kwa kila lengo, zipo shabaha za kiutendaji zitakazofikiwa kupitia mikakati ya 
Nguzo na hatua za kuchukuliwa. Mfano wa mtiririko wa matokeo unaoneshwa 
katika bango kitita lifuatalo.

HATUA ZA KUCHUKULIWA

MIKAKATI YA NGUZO

SHABAHA ZA KIUTENDAJI

MALENGO

MATOKEO YA JUMLA
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Istilahi Mifano

Matokeo ya jumla Matokeo mapana ya muda mrefu ya kitaifa na kisekta ambayo Tanzania inatarajia 
kuyafikia na yamebainishwa katika sera za kitaifa katika Dira ya Maendeleo 2025, 
mfano, maisha bora na ustawi wa jamii kwa wananchi wa vijijini

Malengo Matokeo yanayolenga kufikiwa kwa mojawapo ya matokeo ya jumla. Hii haihitaji 
kuwa na muda na shabaha , mfano, kupunguza vifo vya watoto wachanga na 
kinamama wanapojifungua

Shabaha za kiutendaji Matokeo yenye muda uliopangwa na shabaha- mfano:
Kupunguza vifo vya watoto wachanga kutoka 95(1000) mwaka 2004 hadi 50 
(1000) mwaka 2010
Kuboresha upatikanaji maji safi na salama kutoka asilimia 53 mwaka 2003 hadi 
asilimia 65 mwaka 2010 kwa walio vijijini na kutoka asilimia 73 hadi asilimia 90 
kwa walio mijjni
Kupunguza maambukizi ya VVU kutoka asilimia 11 mwaka 2004 hadi asilimia 10 
mwaka 2010 kwa vijana wenye umri wa miaka 15-24
Kuongeza idadi kwa wanaopata huduma ya umeme vijijini kutoka chini ya asilimia 2 
hadi asilimia 15 mwaka 2015

Mikakati ya Nguzo Shughuli zitakazofanywa na wahusika mbalimbali ili kufikia shabaha ya kiutendaji /
matokeo tarajiwa, mfano,
Kinga ya magonjwa kwa watoto,
Programu ya jamii kuboresha lishe kwa ajili ya afya ya motto,
Kuboresha barabara vijijini kwa ajili ya upatikanaji huduma za afya na masoko,
Ujenzi wa kulinda vyanzo vya maji vijijini,
Matumizi ya majiko yenye ufanisi na yanayopunguzi uchafuzi wa mazingira 
majumbani,
Matumizi ya teknolojia nafuu ya usambazaji umeme vijijini katika maeneo yaliyo 
pembezoni,
Matumizi ya nishati jadidifu (mfano, umeme jua, upepo, maji ) katika ufuaji,
Kuanzisha programu za afya ya uzazi na kinga kwa VVU/UKIMWI katika shule za 
msingi na sekondari. 

Hatua za kuchukuliwa Vitendo mahsusi vya kukamilisha utekelezaji katika kufikia matokeo tarajiwa.
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Nguzo ya Kwanza: Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini na 
Kipato

Matokeo na Jumla:

i.	 Kuwa na ukuaji wa uchumi wenye kasi, endelevu na unaojumuisha watu wote;

ii.	 Kuwa na fursa za ajira kwa wote ikijumuisha wanawake , vijana na watu wenye ulemavu

iii.	 Kuhakikisha usimamizi borawa uchumi na endelevu.

Lengo 1:	 Kuhakikisha kuwa nausimamizi borawa uchumi mkuu
Malengo Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika Wakuu
1.1.1. Kudumisha 
utengamavu wa 
uchumi jumla
Kuwa na kiwango 
cha mfumuko wa bei 
kisichozidi asilimia tano
Kuwa na akiba ya 
fedha za kigeni 
isiyopungua miezi 
sita katika uagizaji wa 
bidhaa na huduma 
toka nje
 

1.1.1.1 Kuwa na kiwango cha mfumuko 
wa bei ambacho kitahakikisha motisha 
kwa uzalishaji na matumizi haviathiriwi 

Hatua za kibajeti zisisochangia kuongezeka kwa kasi 
upandaji bei: uwekezaji katika uzalishaji.

MFEA, BOT, PO-PC

MAFSC, MLDF
Sera thabiti za fedha 

Usimamizi katika kuongeza uzalishajiwa bidhaa, kukuza 
tija 

1.1.1.2 Kukuza mikakati ya hatua 
zinazohamasisha ushindani wa bidhaa 
zamauzo nje.

Usimamizi katika ubadilishaji fedha; mazingira bora ya 
biashara;, nishati ya uhakika na ufanisi; usafirishaji, 
kupunguza urasimu; na uongezaji thamani 

MFEA/BOT/TRA, 
MITM, Sekta Binafsi
LGAs, Mabalozi 
MEACUbia kati ya Serikali na Sekta Binafsi katika maeneo ya 

kimkakati ya utoaji huduma za kibiashara kwa ajili ya 
uuzaji nje; kuongeza uwezo wa uuzaji nje; kuhakikisha 
ubora; na kuboresha ufungashaji.

Kuhuisha masuala ya uchumi jumla katika Jumuiya ya 
Afrika Mashariki.

1.1.1.3 Kutekeleza hatua 
zitakazotengamaza ubadilishaji fedha. 

Sera ya ubadilishaji fedha, Sera ya Fedha BOT ; MITM
MEACUpatikanaji wa masoko kikanda (SADC na EAC) na nje 

ya kanda, 
Ushindani na uuzaji nje 

1.1.1.4 Kuhakikisha muundo wa riba 
unatoa motisha kwa uwekaji akiba na 
ukopaji 

Shughuli za Benki Kuu BOT, Taasisi  
za FedhaMaboresho ya sekta ya Fedha 

1.1.1.5 Kuwa na akiba ya fedha za 
kigeni ya kutosha

Mikakati ya kukuza mauzo nje BOT 

hatua za kudhibiti uagizaji toka nje 

1.1.1.6 Kuimarisha ukusanyaji wa 
mapato ya ndani ili kumudu kugharimia 
bajeti ya Serikali. 
1.1.1.7 Kupunguza uwiano wa nakisi 
ya bajeti na Pato la Taifa (ikijumuisha 
misaada) 

Utawala na usimamizi wa kodi, kutafuta vyanzo vya ndani, 
kupanua wigo wa kodi 

MFEA/ TRA/ BOT  
na MDAs

Ushuru, ada, na kodi katika shughuli za uziduaji wa 
maliasili 

Hatua za matumizi za kibajeti 

1.1.1.8 Kuwa na mikakati imara ya 
usimamizi wa deni laTaifa 

Usimamizi wa Deni la Taifa (ufuatiliaji na uratibu) MFEA/BOT, Sekta 
Binasi

Lengo 2: Kupunguza umaskini wa kipato kupitia kukuza ukuaji wa uchumi na 
maendeleo jumuishi, endelevu na kuongeza ajira 

Shabaha ya Jumla ya Ukuaji: 

Kuongeza kasi ya ukuaji wa Pato la Taifa kutoka asilimia 6 mwaka 2009 hadi 
asilimia 8-10 kwa mwaka ifikapo mwaka 2015 hasa katika maeneo ambayo 
ukuaji huu una uhusiano wa moja kwa moja na kupunguza umaskini
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Shabaha za kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika Wakuu

1.2.5    Ukuaji halisi wa 
sekta ya utalii kuongezeka 
kutoka asilimia  4.2mwaka 
2009 hadi asilimia 7.9 
ifikapo mwaka 2015 

1.2.5.1  Kuitangaza Tanzania kuwa 
eneo bora kuliko yote kwa utalii. 

Kutekeleza Mpango kamambe wa maendeleo ya 
utalii 

MNRT, MoLHSD, MOFEA, 
TIC, MICS, Sekta Binafsi

MoID, MoHSW, MEM
Uchangamfu katika soko na kupunguza gharama 

Kubanua biashara na uwekezaji katika sekta 

1.2.5.2. Kutekeleza hatua  za 
ufungangamanisho wa  sekta ya 
utalii na sekta nyingine katika 
uchumi  

Hatua za kuyaunganisha masoko ya ndani na utoaji 
wa huduma(ugavi wa bidhaa na huduma, ajira) ;  
mapato mengi ya nchi yatokane na utalii.

MNRT, MAFSC, MFLD

1.2.5.3. Kutafuta masoko na 
kutangaza bidhaa za utalii 
ikijumuisha michezo, bidhaa za 
wajasiriamali wachanga, wadogo na 
wa kati wanaojishughulisha na utalii. 

Kuitangaza sekta ya utalii na kutafuta masoko; 
uendelezaji wa bidhaa na ubunifu; 
Kutumia taarifa za soko; uchunguzi wa soko; utafiti 
n.k.; 
Huduma bora zenye kulingana na thamani ya fedha 
zitolewazo na wahudumiaji wadogo na wakubwa. 

MNRT, MITM, MICS

1.2.5.4. Kukuza maendeleo ya 
rasilimali watu katika sekta ya utalii 
na utaalamu katika sekta  

Kutoa elimu, ujuzi na fikra sahihi; kuzalisha 
wataalamu wengi katika sekta ya utalii (kuhusu 
huduma kwa mteja, mafunzo kazini). 

MNRT

Kufuata sheria za kazi na haki za binadamu katika 
sekta ya utalii. 

1.2.5.5. Kuendeleza miundombinu 
katika sekta ya utalii. 

Miundombinu ya msingi ( barabara, reli, bandari, 
na viwanja vya ndege) inayounganisha sehemu za 
utalii; umeme, maji, vyombo vya afya, n.k. ili kutoa 
motisha katika sekta ya utalii, ikijumuisha utalii 
wa ndani, teknolojia ya mawasiliano, uwezeshi, 
upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya utalii kama vile 
ardhi kwa ajili ya hoteli, sehemu za burudani n.k. 

MNRT, MAFSC, MFLD;  
MLHSD; Sekta Binafsi

Shabaha za Kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika Wakuu
1.2.6.  Ukuaji halisi 
wa Sekta ya madini 
kuongezeka kutoka 
asilimia  1.2 mwaka 2009 
hadi asilimia 3.2 ifikapo 
mwaka 2015 

1.2.6.1. Kukuza shughuli za 
uongezaji thamani ndani ya nchi ili 
kuongeza mapato na kuzalisha ajira 
na kuwa na uhusiano mpana na 
sekta nyingine za uchumi, hususan, 
sekta za uzalishaji bidhaa viwandani 
na huduma;.

Nyenzo za uchenjuaji na kuongeza thamaniya 
madini  

MEM, MITM, Sekta 
Binafsi, MNRT

Sheria na kanuni ikijumuisha kanuni za ajira 
migodini. 

Usalama wa zana

Ubora na  viwango

Kuendeleza vikundi vya uongezaji thamani katika 
madini 
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1.2.6.2. Kuwezesha wachimbaji 
wadogo ili kupata taarifa za 
kijiologia, hati za kumikili maeneo, 
vifaa na ujuzi na teknolojia muafaka 
ya uchenjuaji wa madini pamoja na 
mitaji ya kuanzia,

Kujenga uwezo MEM,MLHHS, MITM, 
VPO, MoFEA

 Matumizi ya teknolojia rafiki na mazingira 

Usalama wa kutosha katika migodi 

1.2.6.3 Kukuza  ubia kati ya 
makampuni makubwa ya uchimbaji 
madini ya  kigeni kwa upande 
mmoja na wamiliki wa ardhi, 
wachimbaji wadogo, jamii na 
wataalamu wa ndani kwa upande 
mwingine ili kuboresha upatikanaji 
wa masoko ya nje na teknolojia

Ushirika wa ubia kwa wachimbaji;  kubadilishana 
taarifa 

MEM, MITM, MLHHS, TIC

1.2.6.4. Kutoa taarifa za kitaalamu 
na kuwasaidia wachimbaji wadogo 
katika sekta ya madini ili kukuza tija 
na kuwawezesha wachimbaji hao 
kushindana katika masoko ya ndani, 
kikanda na yale ya kimataifa

Matumizi ya TEKNOHAMA; Mafunzo ya jumla na 
maalum kwa wajasiriamali na ujuzi wa kupata 
masoko 

MEM, MITM, MSCT, 
MEAC, MFAIC

1.2.6.5. Kuboresha sera za kodi 
kwa ajili ya kuongeza wa mapato 
kutoka katika shughuli za madini

Leseni zizingatie utashi wa kitaifa kwanza; 
kuondoa rushwa katika utoaji leseni na ukusanyaji 
wa mapato; kuacha na kukwepa kulipa kodi; 
marekebisho ya kodi na ada nyinginezo na kanuni 
za ukodishaji za kiuchumi. 

MEM; MOFEA,  MITM, 
BOT

1.2.6.6. Kukabiliana  na masuala ya   
VVU na UKIMWI katika madini

Kutekeleza programu za kisekta za VVU na UKIMWI MEM, PMO, TACAIDS

Hatua za kuchukuliwa katika kuendeleza  miundombinu ya nishati
Shabaha za kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika Wakuu
Nishati
1.2.8.  Kuongeza uzalishaji/
ufuaji, uwezo wa utumiaji, na 
uunganishaji 

-Kuongeza uzalishaji kutoka 
Megawati 1064 mwaka 
2010 hadi Megawati 1722 
mwaka 2015
-matumizi ya nishati jadidifu 
kuongezeka 

1.2.8.1. Kupanua uzalishaji, 
usambazaji, na upatikanaji wa 
umeme 

1.2.8.2 Kuongeza uwekezaji katika 
usambazaji umeme vijijini na 
teknolojia za kuokoa umeme 

Kugharimia baadhi ya maeneo ya Mpango 
Kabambe wa Kuendeleza Mfumo wa Umeme  
Nchinina Mpango Kamambe wa Umeme wa 
EAC-SADC (mfano, Uvutaji wa Umeme Kusini 
mwa Africa- SAPP, Jumuiya ya Wadhibiti wa 
Umeme kikanda-RERA, Mpango wa Uzalishaji 
na Usafirishaji Umeme  kikanda;, Kutekeleza 
Uunganishaji umeme kikanda

MEM, TANESCO, REA 
VPO(NEMC),MFEA, MEAC, 
MFAIC
Sekta Binafsi,

Uzalishaji wa umeme wa dharura 

Uendelezaji wa Gesi Asili 

Miradi ya umeme vijijini  kupitia Wakala wa 
Umeme Vijijini (REA)

Kuimarisha, kuboresha na kupanua Gridi ya 
Taifa 

Kuvuna umeme utokanao na upepo, juu, 
maji, tungamotaka, msisitizo ukiwa ni  nishati 
jadidifu 

Kutumia teknolojia inayotumia nishati kidogo 

Matumizi ya rasilimali za nishati mbadala na 
rafiki na mazingira na za asili  

Upatikanaji wa umeme kwa watu maskini 
hasa wanawake. 



140

Hatua za kuchukuliwa katika kuendeleza miundombinu ya maji kwa ajili ya sekta za uzalishaji 
Shabaha za kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika Wakuu
1.2.9. Upatikanaji wa 
uhakika wa rasilimali maji 
kwa ajili ya matumizi ya 
uzalishaji na mazingira 
endelevu ifikapo mwaka 
2015 

- Mipango ya usimamizi 
wa mabonde yote ifikapo 
mwaka 2015 

- Kuongeza idadi ya vituo 
vya ufuatiliaji vinavyotoa 
taarifa stahiki kutoka 83 
hadi 483 

- kukarabati mabwawa 45 
yaliyoanguka na kujenga 
mabwawa makubwa mapya 
matatu  

- kuanzisha mikakati 
shirikishi ya kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi 
katika ngazi za vikundi vya 
vyanzo vya maji  

1.2.9.1 Kuimarisha uwezo wa taasisi 
zinazosimamia rasilimali za maji 
katika ngazi ya mabonde makuu

Vikundi vya watumiaji maji, 
Kuwezesha shughuli za sekta za uzalishaji.  
Mipango shirikishi ya usimamizi wa mabonde 

MWI, BWOs, MAFSC, MEM, 
MFAIC

Uvunaji maji ya mvua 
Mkakati wa Kikanda wa SADC wa kuendeleza 
miundombinu ya maji.

1.2.9.2 Kuimarisha ulinzi katika 
vyanzo vya maji na uperembaji wa 
kina cha maji katika vyanzo vyote. 

Kukarabati vituo vya maji visivyofanya kazi; 
kufanya usanifu, kujenga na kuanzisha vituo 
vingine vya maji 
Kuweka mipaka na kuhifadhi vyanzo vya maji 
katika mabonde yote ili kuyalinda na uchafuzi 
na uharibifu wa mazingira
Kudhibiti uchavuzi na uharibifu wa mazingira 
Kutekeza sheria zinazotoa adhabu kwa 
wachafuzi wa mazingira 
Elimu ya kila wakati ya kutambua ujazo wa 
maji kutekelezwa katika mabonde makuu 
yote 
Kutekeleza Programu ya EAC ya Usimamizi 
wa Mazingira ya Ziwa Viktoria.

MWI, BWOs, MAFSC, MLDF, 
MEM, VPO, MEAC

1.2.9.3 kuboresha upatikanaji wa 
maji salama na kupanua mtandao 
wa usambazaji 

Kukarabati mabwawa ya kuhifadhi maji 
ambayo hayafanyi kazi; kusanifu, kujenga 
mabwawa mapya kwa ajili ya kuongeza 
upatikanaji wa maji kwa ajili ya shughuli za 
uzalishaji

MWI, BWOs, MAFSC, MEM, 
MLDF

1.2.10.1 kutengamanisha masuala 
ya jinsia katika usimamizi wa 
rasilimali maji.

Usambazaji maji kwa ajili ya uzalishaji na 
kupanua mtandao wa usambazaji maji

Utawala bora na usawa katika matumizi na 
usimamizi wa rasilimali maji 

Usimamizi endelevu wa rasilimali za maji; 
matumizi yenye uwiano katika ya bioanuai na 
watumiaji 

Kuendeleza miradi midogo ya umwagiliaji 
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Hatua za kuchukuliwa katika kuendeleza  miundombinu kwa ajili ya kukuza uchumi
Shabaha za Kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika Wakuu
1.2.11. Ukuaji halisi wa 
Sekta ya usafirishaji 
kuongezeka kutoka 
asilimia  6.0 mwaka 2009 
hadi asilimia 9.12 ifikapo 
mwaka 2015

Barabara za kitaifa (barabara 
kuu na mikoa)
Sehemu mbalimbali za nchi 
kuunganishwa na mtandao 
wa kikanda na kimataifa 
na mfumo wa usafirishaji 
wenye ufanisi :

Km 1000 za barabara 
kukarabatiwa

Kukarabati km 15000 za 
barabara ( barabara kuu 
3000, na 12000 mikoa)

Kuzifanyia matengenezo 
km30000  barabara  za 
kitaifa kwa mwaka

Madaraja 10 kujengwa

1.2.11.1. Kupanua na kuwa na 
miundombinu ya kisasa (barabara, 
reli, bandari na viwanja vya ndege) 
ili kuunganisha uchumi wa ndani na 
wa kikanda.

Kujenga na kukarabati barabara, kutekeleza 
Mpango Kamambe wa Barabara wa EAC, 
Mpango Kamambe wa Reli wa EAC, na 
Programu ya EAC ya kuboresha bandari na 
usafirishaji wa mizigo kwenda nchi jirani.

Kuboresha Mfuko wa Barabara ili kukidhi 
mahitaji ya matengenezo
Juhudi za kuendeleza mipango ya kueneza 
maendeleo ya usafirishaji (SDI) na kanda za 
usafirishaji 

PMO-RALG, MID ( TANROAD,  
SUMATRA),  MEAC,  MFAIC, 
TIC, Sekta Binafsi, TABOA

Ubia wa Serikali na Sekta Binafsi kutumika 
katika uendelezaji wa miundombinu

Mikataba ya Zabuni kwa ajili ya Matengenezo 
ya muda mrefu katika barabara zenye 
msogamano

Kukuza ushindani katika ugavi na huduma za 
uendeshaji

Ufanisi katika utumiaji wa miundombinu kwa 
kuboresha sheria, taratibu na kanuni

Kutekeleza Programu ya Uwekezaji katika 
Sekta ya Usafiri (TSIP)

TEKNOHAMA katika miundombinu; 
uunganishaji; kueneza ujuzi katika uzalishaji, 
masoko na ufuatiliaji

PMO, MID, MCST, Sekta 
Binafsi, PMO-RALG

Miundombinu ya TEKNOHAMA nafuu na 
inayopatikana

Kuwezesha biashara ya 
kusafirisha mizigo ya nchi 
jirani (muda na gharama 
kupunguzwa)

Kupunguza muda na gharama za 
kusafirisha mizigo ya nchi jirani 

Kurahisishanyaraka,taratibu  na michakato MITM, MEAC, MHA, MID, 
SUMATRA, TPA, TRA, Jeshi 
la PolisiKuanzisha kituo kimoja ya kutolea huduma 

mipakani

Kuboresha reli na barabara zinazokwenda 
nchi za jirani zisizo na bandari 

Kuboresha usalama Kupunguza vifo na ajali Utekelezaji wa sera ya usalama barabarani MID, MHA, MCAJ

Mafunzo kwa madereza na utoaji  leseni 

Kuimarisha usimamizi wa sheria 

Barabara kuboreshwa 
(barabara za vijijini, 
ukusanyaji mazao, 
zinazounganisha barabara 
kuu, na za jamii) 

Hali bora Kuongeza matumizi ya nguvukazi watu PMO-RALG, TANROADS, MID

Kuboresha Mfuko wa Barabara 

Kuboresha vyanzo vya mapato vya Serikali 
za Mitaa 
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Kuongeza mizigo 
inayoohudumiwa kwa njia 
ya reli 

Mfumo wa kisasa wa reli Uboreshaji wa ukodishaji RAHCO, TAZARA, MID

Mfumo wa  PPP kugharimia miundombinu 

Kuongeza mitaji/uwekezaji, ufanisi katika 
usimamizi 

Kutekeleza Programu ya Uwekezaji katika 
Sekta ya Usafirishaji

Kupunguza muda wa 
upakuzi wa mizigo bandarini 

Kupanua na kuwa na vifaa vya 
kisasa 

Utekelezaji Mpango Kamambe wa Maendeleo 
ya Bandari, Programu ya EAC ya Kuboresha 
Bandari 

TPA, MID, MEAC

Upanuzi wa kitengo cha makasha 

Uendelezaji wa bandari 

Uanzishwaji wa vitengo vipya vya kuhudumia 
makasha 

Wastani wa muda wa 
kusafiri katika miji 
kupunguzwa 

Kupunguza msongamano wa usafiri 
mijini 

Utekelezaji wa mpango wa kupunguza 
msongamano wa usafiri 

MID, MLHHS, PMO - RALG

Kutenganisha njia za makutano 

Usafirishaji wa abiria 
na mizigo kwa anga 
kuongezeka 

Kuboresha vifaa (Ujenzi, ukarabati, 
uboreshaji, na upanuzi wa viwanja 
vya ndege) 

Ubia wa kimkakati katika  ya Ubia kati ya 
Serikali na Sekta Binafsi  

TCCA, TAA, MID

Kuongeza na kuweka vifaa katika vituo vya 
kuingia na kutoka nchini 

Kukuza ufanisi 

Kuboresha huduma za viwanja vya ndege na 
usalama katika viwanja vya ndege. 

Lengo 3: kuhakikisha utengenezaji i na uendelezaji wa ajira zinazozalisha na 
stahifu,  hususan, kwa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu

Malengo Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika Wakuu
1.3.1. Kutekeleza  sheria za 
kazi ipasavyo na kuhakikisha 
kuwepo kwa viwango 

1.3.1.1.Kutekeleza sheria za kazi 
na kuwa na soko huru la ajira, na 
kanuni huru za soko  la ajira kwa 
kuzingatia ushirikiano wa kikanda 
(EACCM) na ushirikiano wa kiuchumi 
kimataifa. 

Sheria za kazi, kanuni za soko la ajira, taasisi 
zinazohusika na kazi, 

MLEYD,  MEVT, MFEA, PO-PC, 
MEAC, Sekta Binafsi, CSOs
Taasisi za Fedha,

Kuchukua hatua stahili za upendeleo

1.3.2 Mfumo wa taarifa za 
soko la ajira kuimarishwa.

1.3.2.1. Kuimarisha  utoaji wa 
huduma za ajira nchini ikijumuisha 
taarifa za soko la ajira, vituo vya 
ajira, ili kuweza  kutoa huduma za 
ajira kwa wanaotafuta kazi na wadau 
wengine 

Huduma za ajira, huduma za ushauri, 
mwongozo na ushauri wa ajira, huduma za 
kuwapeleka/kuwatafutia kazi watu ndani na 
nje ya Tanzania  

MLEYD, Sekta Binafsi,

Kudhibiti wakala wa ajira katika sekta binafsi 

Kurejea kwa Watanzania wenye ujuzi kutoka 
nje 

Mifumo ya taarifa za soko la ajira, vituo vya 
kujisajili kwa ajili ya ajira, utunzaji wa taarifa 
za watafutaji ajira na waajiri.  

Uwezo wa taasisi kwa ajili ya uratibu 
wa ukuzaji ajira, kuzihuisha taasisi 
zinazoshughulika na masuala ya ajira. 
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1.3.4.Kuongeza ujuzi kwa 
ajili ya kuajiriwa, hususan, 
kwa vijana, wanawake, na 
watu walemavu. 

1.3.4.1. Kuwezesha programu 
maalum za mafunzo kwa ujasiriamali  
kwa wanawake, vijana na makundi 
yaliyo katika hali hatarishi 

VETA/ vyuo vya ufundi; ajira; na tija ; MITM, MLEYD, MCDGC, 
MHSW, MICS

Mikopo rafiki kwa wajasiriamali;, mtaji wa 
kuanzia biashara, na shughuli zisizo za 
shamba 

Mikopo, vifaa na zana kwa ajili ya 
wajasiriamali wadogo vijijini 

1.3.5. Athari za ajira 
katika uhamiaji na 
muundo wa idadi ya watu 
kushughulikiwa

1.3.5.1. Kukabiliana na kiwango 
cha chini cha ajira katika maeneo ya 
vijijini  kwa kuanzisha makundi ya 
uzalishaji na kuendeleza programu 
za kukuza kipato zisizo za kilimo. 

Makundi ya uzalishaji, vituo vya mafunzo; 
vituo vya michezo, kuendeleza shughuli zisizo 
za kilimo kwa ajili ya kukuza kipato 

PO-PC, MLYD, MICS, Sekta 
Binafsi

1.3.5.2. kujumuisha mabadiliko 
ya idadi ya watu katika ukuaji wa 
uchumi kwa ajili ya umaskini kwa 
kuzingatia muundo wa idadi ya watu.  

Fursa za ajira, sera kwa ajili ya fursa kwa 
vijana, hatua zitakazohakikisha nguvukazi 
inajihusisha katika uzalishaji. 

Lengo 4: Kuhakikisha upatikanaji wa chakula na lishe bora, na kukabiliana na 
kudhibiti mabadiliko ya tabianchi.

Shabaha za kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika Wakuu
1.4.1. Kuhakikisha uhakika 
na usalama wa chakula na 
lishe katika ngazi ya kaya, 
wilaya, mkoa na Taifa ( kwa 
kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya chakula, mifugo 
na samaki)

1.4.1.1. kuendeleza usalama na 
uhakika wa chakula katika ngazi ya 
kaya, kijiji na kata. 

Vifaa vya kuhifadhia; benki ya mazao/nafaka, 
teknolojia ya kuhifadhi mazao muda mrefu 

MAFSC, PMO, LGAs, CSOs, 
MITM,  MLDF, MNRT, TWLB; 
Sekta Binafsi

Kubadili utamadumi wa matumizi ya chakula 
cha aina moja.  

Sera na Miongozo kuhusu kuhifadhi chakula 
na kulima mazao ya chakula chenye uhakika. 

MITM, MAFCS, MLDF, LGAs, 
MID, MWI

Viwanda vya usindikaji kwa ajili ya kuongeza 
thamani. 

1.4.2. Kuwa na Hifadhi ya 
Chakula inayokidhi angalau 
miezi minne ya mahitaji ya 
kitaifa ya chakula

1.4.2.1.Kuendeleza kiwango cha 
chini cha  uhifadhi wa chakula nchini 

Kugharimia Hifadhi ya Taifa ya Chakula, 
Kuchukua hatua kwa wakati kuhusu Hifadhi 
ya Taifa ya Chakula 

PMO

1.4.3. Kuzalisha mazao na 
mifugo ya aina mbalimbali 
inayoendana na mazingira 
na mabadiliko ya tabianchi

1.4.3.1. Kuendeleza utafiti wa 
mazao mbalimbali na kuwa na 
mbegu ambazo zinastahamili 
mabadiliko ya hali ya hewa 

Utafiti juu ya kuboresha mbegu MAFSC, MLDF, COSTECH na 
taasisi zilibobea katika utafiti, 
PMO-RALG

Ukulima usiochafua mazingira. (Ukulima 
unaohifadhi mazingira)

1.4.4. Kuimarisha mfumo wa 
utabiri wa  hali ya hewa na 
taarifa za mavuno za awali 
na kukabiliana na majanga 
ya asili

1.4.4.1.. Kuimarisha mifumo 
ya taarifa za awali za uzalishaji 
ikijumuisha kubadilishana taarifa 
katika kanda 

Ufuatiliaji katika kila wilaya, kuchukua hatua 
za tahadhari na kukabiliana na matatizo 

MAFSC, MLDF, MNRT,MEAC, 
COSTECH na taasisi zilibobea 
katika utafiti, PMO-RALGKuboresha ufuatiliaji wa mazao ya kilimo 

na misitu na afya ya mifugo na usimamizi, 
kukabiliana na magonjwa. 

Ushirikiano wa kikanda katika taarifa za 
awali za tahadhai katika kilimo, usimamizi 
wa majanga 



144

Lengo  5. Kutumia mapato yatokanayo na rasilimali (za ndani na nje ya nchi) kwa 
ajili ya kukuza uchumi na kuinufaisha nchi kwa mapana yake,  hususan. 
jamii.

Shabaha ya Kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika Wakuu
1.5.1. Kuhakikisha matumizi 
endelevu ya rasilimali asili  
pamoja na kuwanufaisha 
watu katika jamii

1.5.1.1. kuimarisha uwezo wa 
taasisi  wa kusimamia na kufuatiliaa 
maliasili ikijumuisha kulenga mapato 
kutoka rasilimali za taifa kwa ajili ya 
kuendeleza mitaji maalumu ya kitaifa   

Kupitia sheria na kuzisimamia MFEA, MCAJ, MNRT, TRA, 
PMO-RALG, LGAsutawala bora na uwajibikaji 

Kulenga mapato 

1.5.1..2. kuboresha mifumo ya 
usimamizi wa rasilimali asili kwa 
jamii. 

Vyombo vya usimamizi wa maliasili katika 
ngazi za jamii. 

Kanuni za kugawana maduhuli ya rasilimali 
za Taifa

1.5.2. Kuhakikisha mchango 
kamilifu wa rasilimali  
watu o

1.5.2.1. Kuboresha mifumo 
itakayowezesha Watanzania kupata 
michango ya walio nje 

Sera za kurudisha mitaji ya kifedha na 
rasilimali watu ya Watanzania walio nje ya 
nchi. 

MFAIC, MCAJ, MEAC, TIC, 
MLEYD, MAFSC, MLDF, MITM, 
MNRT, Sekta Binafsi 

Uwekezaji wa ndani kwa Watanzania walio 
nchi za nje 

Diplomasia ya uchumi 

1.5.2.2. kukuza matumizi kamilifu 
ya rasilimali za ndani na jamii  ili 
kunufaika zaidi hasa katika kilimo, 
utalii, madini, na uzalishaji bidhaa 
viwandani. 

Shughuli za soko la ajira 

Uwekezaji katika sekta za ukuaji, kwa mfano, 
kilimo, utalii, madini, na uzalishaji bidhaa 
viwandani 

Utawala bora katika sekta ya misitu 
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NGUZO II: MAISHA BORANA USTAWI WA JAMII

Matokeo ya jumla

Lengo 2: Kuhakikisha upanuzi wa ubora wa elimu na mafunzo ya ufundi, elimu 
ya juu, elimu ya watu wazima  na elimu nje ya mfumo rasmi na elimu 
endelevu

Shabaha za kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika wakuu
Elimu na mafunzo ya ufundi
2.2.1. Kuhakikisha kuwa 
uandikishaji na ubora 
wa elimu ya mafunzo ya 
ufundi unaongezeka, na 
kwamba elimu itolewayo 
inakidhi viwango/mahitaji

2.2.1.1. Kupanua na kuboresha 
miundombinu ili kuongeza kiwango 
cha uandikishaji, hususan, kwa 
wasichana

Madarasa, maabaara, karakana, mabweni 
yanayoweza kutumika na wanafunzi wenye 
ulemavu, uhamasishaji kwa lengo la 
kuboresha uandikishaji wa watoto wa kike

MEVT, MCST,  Sekta binafsi

2.2.1.2. Kuhamasisha matumizi 
ya sayansi na technolojia katika 
mazingira ya Tanzania

Sayansi na teknolojia MCST

2.2.1.3. Kuimarisha ubia kati ya 
sekta ya umma na binafsi (PPPs) 
katika kutoa elimu na mafunzo ya 
ufundi stadi;

Mfumo wa ubia kati ya sekta ya umma na 
sekta binafsi 
Usajili na usimamizi wa watoa huduma 
binafsi 
Makubaliano ya malipo kulingana na 
huduma

MEVT, MCST, Sekta binafsi

2.2.1.4. Kuboresha mazingira ya 
kufundishia na kujifunzia

Waalimu bora, vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia, maabara/karakana 

MEVT, MCST, Sekta binafsi

2.2.1.5. Kupitia mara kwa mara 
mitaala na kuboresha kozi/masomo 
yanayotolewa kuendana na wakati ili 
kutoa maarifa na ujuzi unaoendana 
na mahitaji ya soko la ajira na agenda 
za ukuaji uchumi na maendeleo 

Mitaala

Kufungamanisha mitaala Kimkoa

MEVT, MEAC
Sekta binafsi

2.2.1.6. Kuhamasisha matumizi ya 
TEKNOHAMA katika kufundishia na 
kujifunzia

Vifaa vya TEKNOHAMA  na huduma 
kulingana na aina ya vifaa, utaratibu 
wa matumizi, vinavyotumia nishati 
kidogo, mitaala; mafunzo ya matumizi ya 
TEKNOHAMA

MEVT. MCST,  Sekta binafsi

2.2.1.7 Kuhakikisha kuwa ubora wa 
elimu unaimarishwa

Viashiria vya kupima utendaji; mafunzo 
yanayozingatia ubora 

MEVT 

2.2.1.8 Kujumuisha masuala ya VVU 
na UKIMWI katika mitaala ya shule, 
kutekeleza mikakati inayohusiana 
na VVU na UKIMWI kwa wanafunzi 
na  sera za VVU na UKIMWI katika 
maeneo ya kazi

Mkakati wa VVU/UKIMWI, kutungamanisha 
mitaala, mafunzo ya ualimu, uhamasishaji, 
mpango kazi sehemu za kazi na motisha

MEVT, MHSW

Elimu ya juu
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Shabaha za kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika wakuu
2.2.2. Kuhakikisha kuwa 
uandikishaji na ubora wa 
elimu ya juu unaongezeka, 
na kwamba elimu itolewayo 
inakidhi viwango/mahitaji;

2.2.2.1. Kupanua na kuboresha 
miundombuinu ili kuongeza 
uandikishwaji na ubora unaozingatia 
usawa wa jinsia 

Wahadhiri, miundombinu; Ubia kati ya 
Sekta ya Umma na Binafsi; motisha;
Uhamasishaji kwa lengo la kuimarisha 
uandikishaji wa watoto wa kike

MEVT, MCST, Sekta binafsi

2.2.2.2. Kufungamanisha 
TEKNOHAMA katika kufundisha na 
kujifunza

Vifaa vya TEKNOHAMA, nishati, mitaala MEVT. MCST,  Sekta binafsi

2.2.2.3. Kupitia upya mitaala ili 
kuihuisha na mambo yanayojitokeza 
na changamoto zake kitaifa, kikanda 
na kimataifa 

Mitaala

Kufungamanisha Mitaala Kikanda

MEVT, MEAC

2.2.2.4. Kupitia upya sera ya 
mikopo ya elimu ya juu kwa lengo 
la kubainisha vyanzo vingine 
vya kugharimia elimu ya juu na 
kuongeza idadi ya wanafunzi katika 
vyuo vya elimu ya juu 

Bodi ya mikopo ya wanafunzi, Ubia kati ya 
sekta ya Umma na Binafsi

MEVT,   
MFEA 

2.2.2.5. Kuimarisha usajili na 
ufuatiliaji wa taasisi zinazotoa 
mafunzo kama jitihada za 
kuhakikisha upatikanaji wa elimu 
inayokidhi matakwa na vigezo 
vilivyowekwa katika ngazi husika

Usajili, ufuatiliaji wa ubora MEVT, UAC

2.2.2.6 Kuboresha mazingira ya 
kufundishia na kujifunzia ili kuvutia 
waalimu na wanafunzi

Utoaji wa vifaa vya msingi vya kufundishia 
na kujifunzia, motisha

MEVT. MFEA

Elimu ya watu wazima na isiyo rasmi na elimu endelevu

2.2.3. A. Kuongeza 
uandikishaji, na kuhakikisha 
ubora wa elimu ya watu 
wazima, elimu isiyo rasmi  
na elimu endelevu, na 
kwamba elimu itolewayo 
inakidhi viwango/mahitaji

2.2.3.1. Kuunganisha programu 
za ICBAF na shughuli za uzalishaji, 
ikijumuisha kupitia upya mitaala ya 
shule ili iende sambamba na agenda 
ya ukuaji wa uchumi

Mafunzo ya ujasiriamali, mikopo midogo 
midogo, utaalamu wa masoko, teknolojia 
ya wananchi, afya ya uzazi na lishe, miradi 
ya kujipatia kipato, ushiriki wa wadau wa 
ndani, mapitio ya mitaala; programu za 
kijamii za  elimu ya watu wazima  

MEVT, Jamii, Sekta binafsi, 
CSOs 

2.2.3.2. Kupanua na kuboresha 
miundombinu ya elimu kwa 
kuhakikisha kuwa shule na taasisi 
nyingine za elimu zinatumika 
kikamilifu katika kusomesha watoto, 
vijana na watu wazima ambao 
hawakupata elimu ya msingi au 
hawakuendelea na shule hasa kwa 
maeneo ya vijijini

Vifaa na huduma za kutoa mihadhara, 
vifaa vya TEKNOHAMA, miundombinu, 
madarasa, maabara, vifaa vya kufundishia 
na kujifunzia; elimu ya sekondari 
ambayo inaweza kupatikana kwa njia ya 
mawasiliano ya mbali kati ya mwalimu na 
mwanafunzi 

MEVT, TAMISEMI Jamii, Sekta 
binafsi
CSOs

2.2.3.3 Kuimarisha uwezo wa taasisi, 
ikijumuisha kuanzisha mfumo wa 
kudumu wa namna ya kujifunza na 
kufaulu, kufanya mazoezi na kutoa 
motisha kwa wasimamizi na waalim

Kuweka mfumo wa kudumu wa mbinu 
za kujifunza na kufaulu; kuimarisha na 
kusimamia utaratibu wa usajili wa taasisi 
zinazotoa elimu, kuweka mfumo wa 
kudumu wa kusimamia mafunzo; maafisa 
ugani, wakufunzi, programu za mafunzo 
na motisha 

MEVT, TAMISEMI Jamii, Sekta 
binafsi, CSOs

2.2.3.4 Kupanua elimu ya malezi kwa 
watoto kwa ajili ya kulea watoto 

Mifumo ya kufundishia (modules), 
waelekezi/wakufunzi, uhamasishaji

MEVT, TAMISEMI Jamii, Sekta 
binafsi, CSOs
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Shabaha za kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika wakuu
2.2.4. Kuhakikisha kuwa 
kiwango cha watu wazima 
wasiojua kusoma na 
kuandika kinapungua kwa 
nusu kutoka asilimia 31 
mwaka 2009 hadi asilimia 
16 mwaka 2015

2.2.3.5 Kuhimiza kampeni ya “ndiyo 
naweza”;

Vitabu na vifaa vingine vya rejea, Miongozo 
ya wakufunzi na wasimamizi, vifaa vya 
TEKNOHAMA, uhamasishaji, vitabu vyenye 
kueleweka kwa urahisi 

MEVT, TAMISEMI Jamii, Sekta 
binafsi, CSOs

Lengo la 3:	 Kuboresha maisha, afya, lishe na ustawi wa jamii, hususan, kwa watoto, wanawake 
na makundi yaliyo katika mazingira hatarishi

Shabaha za kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika wakuu
KUKABILIANA NA TATIZO LA UPUNGUFU WA WAFANYAKAZI KATIKA SEKTA YA AFYA
2.3.1. Kusomesha 
idadi inayotosheleza ya 
wataalamu wa afya na 
katika fani mchanganyiko, 
kuwasambaza katika 
maeneo mbalimbali na 
kujenga mazingira bora ya 
kazi ili kuwavutia wataalam 
wa sekta ya afya kubaki 
katika vituo walivyopangiwa

2.3.1.1 Kuboresha uwezo wa 
usimamizi wa rasilimali watu katika 
ngazi zote za mfumo wa utoaji wa 
huduma za afya

Kujenga uwezo katika usimamizi wa taarifa, 
upangaji, uchambuzi wa sera, ufuatialiaji 
na tathmini katika ngazi zote za sekta ya 
afya katika sekta ya umma na binafsi 
Mafunzo kabla na baada ya kuajiriwa, 
kupanga ratiba ya mzunguko wa zamu 
za kazi

MHSW, TAMISEMI, FBOs, 
Sekta binafsi

2.3.1.2. Kuongeza uwezo wa vyuo 
vya mafunzo ya taaluma ya afya na 
kuboresha vituo vya mafunzo vya 
kikanda ili kuvipa nguvu vyuo vya 
mafunzo mikoani na wilayani kwa 
ajili ya kutoa huduma bora za afya na 
mafunzo; 

Kuimarisha vituo vya kikanda ili kusaidia 
vyuo vya mafunzo kuweka mfumo wa 
kuhakikisha upatikanaji wa elimu bora, na 
kusaidia mikoa na wilaya katika elimu ya 
watu wazima na elimu endelevu. 

MHSW, TAMISEMI, FBOs, Sekta 
Binafsi

Kushirikisha sekta binafsi katika 
kufundisha  

2.3.1.3. Kuharakisha utekelezaji wa 
programu za maboresho ya Serikali 
za Mitaa na Utumishi wa umma  ili 
kukabiliana na changamoto za msingi 
katika utoaji wa huduma za afya za 
umma 

Maboresho ya Serikali za Mitaa na 
Maboresho ya Utumishi wa Umma 

Kupitia upya Maboresho ya Serikali za 
Mitaa na Utumishi wa Umma hususan, 
suala la usimamizi wa rasilimali watu

MHSW, TAMISEMI,  PO PSM, 
FBOs, Sekta binafsi

2.3.1.4. Kuboresha usimamizi wa 
utendaji wa rasilimali watu na mifumo 
ya utoaji motisha na viashiria vya 
ufuatiliaji

Taratibu za kazi; vifaa vya afya, vifaa 
vya msingi na madawa, mafunzo kwa 
watumishi wa ngazi za chini; kupanga 
ratiba ya mzunguko wa zamu za kazi, 
malipo kulingana na utendaji, Mfumo wa 
usimamizi wa taarifa za afya; kuajiri kwa 
kuzingatia usawa wa jinsia; kushughulikia 
tatizo la utofauti wa upatikanaji na utoaji 
wa huduma za afya,  wakunga wa jadi 

MHSW, TAMISEMI, PO PSM, 
FBOs, Sekta binafsi

Kukabiliana na tatizo la kiwango cha uzazi, maradhi na kuboresha afya ya mtoto
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Shabaha za kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika wakuu
2.3.2. A. i.  Kupunguza 
vifo vya kinamama wakati 
wa kujifungua kutoka 454  
(2004/05) hadi 265 mwaka 
2015 kwa kila kinamama 
100,000

2.3.3 Kupunguza vifo vya 
watoto wachanga kutoka 
26 kwa kila watoto 1,000 
waliozaliwa hai (2010) hadi 
19 kwa kila watoto 1,000 
waliozaliwa hai mwaka 
2015. 

2.3.4. Kuongeza idadi ya 
kinamama wanaojifungua 
ambao wanahudumiwa na 
watumishi wa afya wenye 
ujuzi kutoka asilimia 50.6 
(2010)   kufikia asilimia  80 
mwaka 2015

2.3.2.1. Kuboresha upatikanaji wa 
huduma bora za mama na mtoto; 
kupanua huduma za dharura za uzazi/
ukunga na uangalizi makini wakati na 
mara baada ya kujifungua

Kutekeleza Mpango wa kupunguza kwa 
kasi vifo vya kina mama na watoto 

MHSW, TAMISEMI, FBOs, Sekta 
binafsi

Taratibu za kimfumo, usambazaji na 
upatikanaji wa vifaa

Maboresho ya mfumo wa afya, ubora 
wa ufuatiliaji, utu na usalama wa mama 
wajawazito.

Kutoa mamlaka ya kusimamia na 
kutekeleza bajeti; kuimarisha kamati za 
usimamizi na ufuatiliaji wa vifaa vya kutoa 
huduma (“Facility Governing Committees 
- FGCs)” na bodi za utoaji wa huduma za 
afya (Councils Health Services Boards - 
CHSB)

Muundo na mfumo wa kuzishirikisha jamii 
na uwajibikaji; mikakati ya maboresho na 
kujirekebisha. 

Uelewa wa jamii juu ya afya ya mama na 
mtoto kuwalenga zaidi kina mama, watoto 
na wanaume

Utambuzi wa mapema na kuchukua hatua 
pale mtoto anapougua 

2.3.2.2. Kuondoa tofauti zilizopo za 
matokea na huduma zitolewazo katika 
sekta ya afya katika makundi ya 
kijamii na kiuchumi na kati ya maeneo 
ya mijini na vijijini na katika wilaya

Sera na mikakati ya ugharamiaji wa afya; 
na kuzuia mazingira hatarishi katika sekta 
ya afya 

MHSW, TAMISEMI, FBOs, Sekta 
binafsi

2.3.2.3. Kuhamasisha, kuimarisha 
mfumo wa ubia kati ya sekta ya 
umma na sekta binafsi (PPP) katika 
utoaji wa huduma za afya

Mfumo wa ubia kati ya sekta ya umma na 
sekta binafsi (PPP- Framework);
Usajili na usimamizi wa watoa huduma 
wa binafsi 
Makubaliano ya malipo kulingana na 
huduma 

MHSW, TAMISEMI, FBOs, Sekta 
binafsi

2.3.2.4. Kutoa elimu ya masuala ya 
lishe na virutubisho kwa kinamama 
walio katika umri wa uzazi, hususan 
wajawazito na wanaonyonyesha.

Programu za lishe na virutubisho kwa kina 
mama wajawazito; 

MHSW, PMO-RALG, FBOs, 
Sekta binafsi

Programu juu ya kiwango sahihi na cha 
kutosha cha chakula cha mama mjamzito, 
kupunguza mzigo wa kazi kwa kina mama, 
kufanya uchunguzi wa anemia, kuongeza 
madini ya chuma na vitamin 

Kutoa mafunzo kwa wahusika wakuu 

Kuzuia na kuthibiti anaemia, kufanya 
uchunguzi wa anaemia, kuongeza madini 
ya chuma, matumizi ya dawa za kuondoa 
minyoo, matumizi ya dawa za kudhibiti 
malaria kwa wajawazito na vyandarua 
vilivyotiwa dawa 
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Shabaha za kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika wakuu
2.3.5 Kupunguza kiwango 
cha uzazi kutoka wastani 
wa watoto 5.4 kwa kila 
mwanamke (2004/05) hadi 
5.0 kufikia mwaka 2015

2.3.6 Kupunguza kiwango 
cha ukuaji wa watu kutoka 
wastani wa asilimia 2.9 
kwa mwaka hadi wastani 
wa asilimia 2.7 kwa mwaka 
ifikapo 2015

2.3.2.5. Kuongeza kiwango cha 
matumizi ya dawa za uzazi wa 
mpango miongoni mwa  wanawake 
wote walio katika umri wa uzazi 
kutoka asilimia 28 mwaka 2010 hadi 
asilimia 60 kufikia mwaka  2015

2.3.2.6 Kutoa taarifa, huduma na 
elimu kuhusu matumizi ya dawa za 
uzazi wa mpango

Upatikanaji na aina tofauti za njia za uzazi 
wa mpango ambazo ni salama, madhubuti, 
zinazokubalika na za gharama nafuu na 
kutoa fursa za upatikanaji wa huduma 
bora za afya ya uzazi kwa wasichana na 
wavulana, ikijumuisha uzazi wa mpango 

MHSW, TAMISEMI, FBOs, Sekta 
binafsi

Kujenga uwezo kwa watoa huduma za 
afya ya uzazi na kuhakikisha matumizi 
salama na madhubuti ya huduma na njia 
mbalimbali za uzazi wa mpango.

Kuimarisha mfumo wa huduma ya uzazi ili 
kuongeza upatikanaji wa huduma bora za 
uzazi wa mpango, za gharama nafuu na 
endelevu 

Kuimarisha utoaji wa huduma za afya ili 
kuongeza uelewa kwa kubainisha faida za, 
na uungwaji mkono wa matumizi ya njia 
za uzazi wa mpango kama kitega uchumi 
muhimu cha kuboresha maisha, afya na 
ustawi wa jamii. 
Kutoa elimu na vituo vya ushauri nasaha 

Kukabiliana na tatizo la afya za watoto na lishe
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2.3.7 Kupunguza vifo vya 
watoto wachanga kutoka 
51 kwa kila watoto 1,000 
wanaozaliwa hai (2010) 
hadi 38 kwa kila watoto 
1,000 wanaozaliwa hai 
kufikia mwaka  2015

2.3.8  Kupunguza vifo vya 
watoto walio na umri chini 
ya miaka mitano kutoka 
81 kwa kila watoto 1,000 
wanaozaliwa hai (2010) 
hadi 54 kwa kila watoto 
1,000 wanaozaliwa hai 
kufikia mwaka  2015

2.3.9  Kupunguza kiwango 
cha watoto wenye uzito 
pungufu miongoni mwa 
watoto wenye umri chini 
ya miaka mitano kutoka 
asilimia 21 (2010) hadi 
asilimia 14 ifikapo mwaka 
2015

2.3.10 Kupunguza kiwango 
cha kudumaa miongoni 
mwa watoto wenye umri 
chini ya miaka mitano 
kutoka asilimia 35 (2010) 
hadi asilimia 22 ifikapo 
mwaka 2015.

2.3.11 Kuongezeka kwa 
kiwango cha unyonyeshaji 
wa watoto wenye umri wa 
chini ya miezi sita kutoka 
asilimia 50 (2010) hadi 
asilimia 60 mwaka 2015

 2.3.12 Kupunguza kiwango 
cha wanawake na watoto 
wenye Anemia kutoka 
asilimia 48.4 hadi asilimia 
35 kwa wanawake na 
asilimia 71.8 hadi asilimia 
55 kwa watoto ifikapo 
mwaka 2015

2.3.3.1. Kuimarisha ubora wa 
vitendea kazi na mpango shirikishi 
wa  jamii wa usimamizi wa maradhi 
ya watoto (Integrated Management of 
Childhood Illnesses – IMCI)

mpango shirikishi wa  jamii wa usimamizi 
wa maradhi ya watoto;  vifaa vya vituo 
vya afya

vifaa na huduma kwa ajili ya  IMCI 
kusambaa nchi nzima 

MHSW, 
TAMISEMI, TFNC
CSOs, Sekta binafsi

2.3.3.2. Kuharakisha utekelezaji wa 
mikakati ya huduma kwa umma na 
kinga ya awali kama vile matumizi 
ya maji safi na salama, usafi na 
uondoaji wa taka ngumu na taka 
maji, kuhamasisha uelewa mpana  
na kusisitiza hatua za gharama 
nafuu kwa ajili ya kupunguza 
magonjwa ya mlipuko 

Maji safi na salama, vifaa vya usafi 
wa mazingira, programu za usafi wa 
mazingira; uelewa wa masuala ya usafi wa 
mazingira na uhamasishaji 

Kutekeleza programu za usafi wa mazingira

2.3.3.3. Kufanya utafiti wa njia 
madhubuti za kudhibiti malaria 

Hatua za kudhibiti malaria (e.g. vyandarua 
vinavyodumu; kupima malaria haraka 
iwezekanapo unapoona dalili zake, 
mikakati ya kudhibiti malaria ikijumuisha 
kupulizia dawa ndani ya nyumba.

2.3.3.4. Kuongeza kiwango cha 
watoto wanaopatiwa chanjo ya 
kinga na kuanzisha njia mbadala za 
kupanua programu ya chanjo ya kinga

Kufanya utafiti (ili kupata chanjo mpya ya 
kinga (EPI) ya magonjwa kama vile UKIMWI 
na magonjwa mengine ya kuambukiza. 

Kupanua programu ya chanjo ya kinga (EPI) 

2.3.3.5. kuhamasisha unyonyeshaji 
na lishe bora kwa watoto wachanga 

Mikakati ya lishe, kunyonyesha watoto 
wachanga inavyopaswa/kikamilifu na 
kujenga mazoea ya kuwalisha  watoto 
wadogo 

MHSW, TAMISEMI, Sekta 
binafsi, MHSW, MCDGC, CSOs

Usimamizi wa kitaalam na kuhimiza 
mikakati ya upatikanaji wa virutubisho 
muhimu katika lishe 

Kuhakikisha kuwa  walengwa wote 
wanapatiwa dawa za vitamin A, kufanya 
kampeni za kuangamiza minyoo, na 
kuondoa tatizo la upungufu wa maji mwilini 

2.3.3.6Kufanya marekebisho na 
kuhamasisha matumizi ya vyakula 
vilivyorutubishwa kwa vitamini na 
madini2.3.3.7 Kuhamasisha matumizi 
ya chumvi yenye madini ya ayodini.

Usimamizi wa utapiamlo kwa watoto 

Kuongeza vitamin muhimu na madini, na 
virutubisho

Kusimamia taratibu za uongezaji wa 
vitamin na madini katika vyakula, na 
kuhamasisha matumizi ya vyakula 
vilivyorutubishwa kwa kuongezewa vitamin 
na madini. 

MHSW, TAMISEMI, Sekta binafsi

Kukabiliana na VVU na UKIMWI na Kifua Kikuu 
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2.3.13. Kupunguza 
maambukizi ya VVU/
UKIMWI

2.3.4.1. Kuimarisha huduma na 
matibabu, mkazo mkubwa ukiwa 
katika kuzuia maambukizi ya VVU 
kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto

Kufanya uchunguzi na kupima magonjwa 
ya zinaa (STI), Huduma za upimaji na 
ushauri nasaha (VCT), matumizi ya 
kondomu, mikakati isiyohusiana na 
matumizi ya dawa za kurefusha maisha 
kukabiliana na tatizo la unyanyapaa na 
ubaguzi.

MHSW, TAMISEMI, FBOs, CSOs, 
Sekta binafsi

kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa 
mama kwenda kwa mtoto, programu ya 
afya ya uzazi

Vituo vya upimaji na ushauri nasaha - 
VCT (kuendana na huduma za kuzuia 
maambukizi ya VVU kutoka kwa wazazi 
kwenda kwa motto, programu ya afya ya 
uzazi) 

Kutoa ushauri kwa kina mama juu ya 
unyonyeshaji na njia nyingine za kuwalisha 
watoto wachanga

2.3.14. Kupunguza kiwango 
cha kitaifa cha maambukizi 
ya VVU kwa vijana wa umri 
wa miaka 15 – 24 kutoka 
asilimia 2.4 mwaka 2010 
hadi asilimia 1.2 mwaka 
2015  

2.3.4.2. Kupunguza kiwango cha 
maambukizi ya VVU miongoni mwa  
wanawake na wasichana

Kuepusha kina mama wenye maambukizi 
ya VVU kuwaambukiza watoto wao kwa njia 
ya kunyonyesha 

Kuimarisha afya na kuzuia maambukizi 
ya magonjwa; mikakati isiyohusiana na 
matumizi ya dawa za kurefusha maisha:

VVU na UKIMWI na mahusiano ya 
kimapenzi na programu za afya ya uzazi 

Kutoa taarifa, huduma na vifaa kwa 
vijana zinazohusiana na VVU na UKIMWI, 
mahusiano ya kimapenzi na afya ya uzazi 

2.3.15 Kuongeza kiwango 
cha upatikanaji wa dawa 
za kupunguza makali 
ya ugonjwa wa UKIMWI 
(ARVs) na virutubisho 
katika vyakula kwa watu 
wanaoishi na VVU/UKIMWI

2.3.4.3.Kuboresha uchunguzi na 
kufuatialia kwa karibu afya za watoto 
wachanga

Kufanya uchunguzi kwa watoto wote 
wachanga waliopatiwa kinga ya 
maambukizi ya maradhi na kuangalia 
uwezekano wanaopatiwa kinga kuendelea 
kuishi.

MOHSW, TAMISEMI, FBOs, 
CSOs, Sekta binafsi

2.3.4.4 Kuimarisha msaada kwa 
watu wanaoishi na VVU na UKIMWI 
(hususani wanawake, watoto, wazee 
wanaohudumia watu wanaoishi na 
VVU na UKIMWI, wajane, katika kaya 
ambazo zinaongozwa na watoto)

Programu za utoaji huduma majumbani, 
kuongeza msaada (wa kifedha, kitaalamu 
na ushauri) kwa wanaowahudumia watu 
wanaoishi na VVU na UKIMWI 

MHSW, TAMISEMI, FBOs, CSOs, 
Sekta binafsi,

2.3.4.5. Kuchukua hatua madhubuti/
fungamanishi kuhakikisha kunakuwa 
na usawa wa jinsia na kuondoa 
tofauti za kijamii na kiuchumi ambazo 
huchangia katika kuongezeka kwa 
maambukizi ya VVU, viwango vya 
maambukizi hususan miongoni mwa 
wanawake na wasichana

kuwaacha wasichana waendelee na shule 
kwa muda mrefu; kuhamasisha shughuli 
za ujasiriamali zinazoweza kuwapatia 
kipato wanawake na wasichana waliofikia 
umri wa kuvunja ungo

MHSW, TAMISEMI, FBOs, CSOs, 
Sekta binafsi,

2.3.4.6.  Kuendeleza mikakati ya 
kujikinga dhidi ya VVU na UKIMWI na 
mkazo zaidi ukiwa kwenye kuinua 
uelewa juu ya VVU na UKIMWI na 
kubadili tabia 

Kuhimiza mabadiliko ya tabia, mawasiliano 
katika mfumo uliopo (asasi za kidini, 
makazini, mashuleni n.k), vyombo vya 
habari; sindano za damu na usalama wa 
dawa

MOHSW, TACAIDS , TAMISEMI, 
FBOs, CSOs, Sekta binafsi, 
Vyombo vya habari 
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2.3.16 Kuongeza kiwango 
na idadi ya watoto yatima na 
wanaoishi katika mazingira 
hatarishi  wenye umri wa 
miaka 0 -17 ambao kaya 
zao zinapata msaada kutoka 
586,170 mwaka 2009 hadi 
1,318,187 mwaka 2015

2.3.4.7. Kuhimiza na kusaidia jitihada 
za kijamii za kusaidia watoto walioko 
katika mazingira hatarishi zaidi kwa 
kupitia njia ya uwajibikaji kwa wote.

Uwezo wa familia na majirani na jamii kwa 
ujumla kuweza kuzuia na kusadia watoto 
walioko katika mazingira hatarishi zaidi 
(MVC) 

kutoa msaada wa kisaikolojia kwa watoto 
walioko katika mazingira hatarishi zaidi 

Kuwawezesha wanaowahudumia watu 
wanaoishi na VVU na UKIMWI pamoja na 
wadau wengine  

TACAIDS MHSW, TAMISEMI, 
FBOS, CSOs, Sekta binafsi

Lengo 4:	 Kuongeza upatikanaji wa maji safi, salama na kwa gharama nafuu; na 
usafi wa mazingira

Shabaha kuu Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika wakuu

Usambazaji maji 

2.4.1. Kuongezeka kwa 
idadi ya kaya katika maeneo 
ya vijijini zilizounganishwa 
kwenye vyanzo vya maji 
vilivyoboreshwa kutoka 
asilimia  58.7 mwaka 2009 
hadi asilimia 65 kufikia 
mwaka 2015

2.4.1.1. Kuharakisha huduma 
ya usambazaji maji vijijini  kwa 
kuimarisha usimamizi na kuongeza 
hamasa ya uwekezaji 

Kukarabati mitambo ya usambazaji maji;
 
kujenga vyanzo vingine vya maji vya 
gharama nafuu (visima, mabwawa na 
mtandao wa usambazaji maji);
Kuandikisha na kujenga uwezo wa 
mashirika yote ya kijamii katika serikali za 
mitaa  yanayosimamia shughuli za utoaji 
huduma za usambazaji maji na usafi wa 
mazingira

Kufanya utafiti nchi nzima ili kubaini 
maeneo yenye vyanzo vya maji; 

ufuatiliaji kwenye maeneo yaliyopimwa 
kubaini hali ya upatikanaji maji

Kurahisisha upatikanaji wa vifaa na nyenzo 
muhimu  katika makazi ya vijijini 

kuhakikisha kunakuwa na ukarabati 
endelevu wa miundombinu ya maji

MWI, TAMISEMI

Jamii, Sekta binafsi, CSOs

2.4.2: Kuongezeka kwa 
idadi ya kaya kwenye miji 
midogo zilizounganishwa 
kwenye vyanzo vya maji 
vilivyoboreshwa kutoka 
asilimia 53 hadi asilimia 57 
kufikia mwaka 2015

2.4.1.2 Kukarabati na kupanua 
mifumo ya usambazaji maji katika miji 
midogo

Kukarabati na kupanua mifumo ya 
usambazaji maji 

kujenga vyanzo vipya vya maji na mtandao 
wa usambazaji;

Msaada wa kitaalam kutoka mamlaka 
za maji taka na maji safi mijini katika 
mpangilio wa nguzo 

MWI, PMORALG

jamii, Sekta binafsi, CSOs

2.4.3 Kuongezeka kwa idadi 
ya kaya katika mamlaka 
za miji zilizounganishwa 
kwenye vyanzo vya maji 
vilivyoboreshwa kutoka 
asilimia 84 mwaka 2010 
kufikia asilimia 95 mwaka 
2015

2.4.1.3Kukarabati na kupanua 
mifumo ya usambazaji maji katika 
mamlaka za miji 

Kukarabati na kupanua mifumo ya 
usambazaji maji; 
kujenga vyanzo vipya vya maji na mtandao 
wa usambazaji katika miji yote ya makao 
makuu ya mikoa 

Ufuatiliaji wa mtandao wa usambazaji maji 
Kupunguza uharibifu na upotevu wa maji;
Kusaidia katika usimamizi na uwekezaji 

MWI, UWSAs

Jamii, Sekta binafsi, CSOs
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2.4.4: Kuongezeka kwa 
idadi ya kaya katika 
jiji la Dar es Salaam 
zilizounganishwa 
kwenye vyanzo vya maji 
vilivyoboreshwa  kutoka 
asilimia 68 mwaka 2010 
hadi  asilimia 75 kufikia 
mwaka 2015

2.4.1.4 Kuwa na mfumo wa uzalishaji 
maji na usambazaji unaenda  
sambamba na ongezeko la mahitaji 

Kukarabati mitambo ya Ruvu Chini ya 
uzalishaji na utiaji maji dawa ili kuimarisha 
kiwango cha maji salama yanayozalishwa;

MWI, DAWASA, DAWASCO, 
TAMISEMI

Kujenga na kuchimbia bomba jipya lenye 
urefu wa kilometa 55 kutoka Ruvu chini 
hadi Dar es Salaam ili kuongeza uwezo wa 
usambazaji maji

MWI, DAWASA MWI 
,DAWASCO, 

Kukarabati mtandao wa usambazaji maji 
katika jiji la Dar es Salaam ili kupunguza 
idadi ya watu wanaopata huduma ya maji 
bila kulipia

MWI, DAWASA, DAWASCO, 
TAMISEMI

Kuchimba visima 20 katika mji wa Kimbiji 
na Mpera Kigamboni ambavyo vitakuwa na 
uwezo wa kuzalisha mita za ujazo 260,000 
kwa siku kuongezea uwezo wa sasa wa 
mita za ujazo 300,000 

MWI, DAWASA, DAWASCO

Kutengeneza bwawa la Kidunda ambalo 
litakuwa linarekebisha mkondo wa maji wa 
mto Ruvu ikiwa kama hatua ya kukabiliana 
na mabadiliko ya hali ya hewa 

MWI, DAWASA, DAWASCO

Kukamilisha utafiti juu ya vyanzo 
vipya vya maji na kutekeleza masuala 
yaliyopendekezwa 
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Kuhakikisha usafi wa mazingira kwa kuondoa uchafu na maji taka
2.4.5 Upatikanaji wa 
vyoo bora na huduma za 
vyoo katika kila kaya na 
kwenye maeneo ya umma, 
hususan, mashuleni, vituo 
vya afya, na katika vyombo 
vya usafiri (kuongezeka 
kwa vyoo bora katika ngazi 
ya kaya kutoka asilimia 23 
vijijini na asilimia 27 mijini 
hadi asilimia 35 vijijini na 
asilimia 45 mijini) ifikapo 
mwaka 2015

2.4.6.  Idadi ya wananchi 
wanaopata vifaa bora 
vya kusafisha mazingira 
wanayoishi

2.4.7.  Idadi ya shule 
zenye vifaa bora vya 
kusafisha mazingira 
yanayowazunguka

2.4.8 Kuongeza idadi ya 
kaya zilizounganishwa 
kwenye mfumo wa majitaka 
kufikia asilimia 22

2.4.2.1. Kuimarisha utekelezaji wa  
mipango inayohusiana na maji na 
usafi wa mazingira na mikakati ya afya

2.4.2.2 Kutekeleza na kuimarisha 
programu za WASH

Kukamilisha Sera ya Usafi wa Mazingira

Kuhimiza mpango shirikishi wa usafi wa 
mazingira 

Miongozo na nyenzo za kufundishia 

Kuzitangaza na kuziimarisha mbinu 
shirikishi za jamii kuhusu ujenzi na 
matumizi ya vyoo salama. 

MoWI, MOHSW, MOEVT, 
PMORALG,  CSOs, LGA, FBOs, 
Sekta binafsi, jamii

MLHHSD, PMORALG, CBOs, 
NGOs, Sekta binafsi, Vyombo 
vya habari, jamii

Kusaidia ufuatiliaji wa matumizi ya 
rasilimali na matokeo yake

Ugunduzi wa kipindupindu katika ngazi ya 
wilaya na vijiji 

Kufundisha juu ya misingi ya afya

Kuandaa kanuni na taratibu za kisheria 
na sheria ndogo ndogo na mfumo wa 
utekelezaji kudhibiti uchafuzi wa maji  kwa 
mujibu wa sheria ya Usambazaji Maji na 
Usafi wa mazingira ya mwaka 2009

MLHHS, MHSW, PMO-RALG, 
CBOs, NGOs, Private Sekta, 
Mass media, Community

Kuandaa kanuni za kutekeleza sheria ya 
usambazaji maji na utunzaji wa mazingira 
ya mwaka 2009 

Mamlaka husika kusimamia ujenzi wa 
vyoo bora visivyoingiliana na mifumo ya 
maji safi na maji taka 
kuendeleza huduma za utupaji 
takangumu, maji machafu, na kuzibua 
mifereji ya maji machafu

 2.4.2.3 Kuhakikisha kuwa shule na 
vituo vya afya zinapata huduma ya 
kutosha kutoka katika mradi wa WASH 

Kujenga na kukarabati miundombinu ya 
usafi wa mazingira inayokidhi mahitaji ya 
walemavu 

Kuhamasisha; ujenzi wa mifereji ya 
majitaka katika ngazi ya kaya 

2.4.9 Kuongezeka kwa 
kiwango cha ukusanyaji wa 
taka ngumu mijini kutoka 
asilimia 47 hadi asilimia 85 
mwaka 2015

2.4.2.4 Kuimarisha usimamizi wa taka 
ngumu maeneo ya mijini 

Mwongozo wa usimamizi bora na 
endelevu wa mazingira na taka 
Utekelezaji wa sheria 
Kujenga na kusimamia maeneo ya kutupa 
taka ambayo yamejengwa kitaalamu 

TAMISEMI, VPO, MWI, MHSW

2.4.10. Kuimarisha 
usimamizi wa maji ya mvua 
katika maeneo ya mijini

2.4.2.5. Kuimarisha usimamizi wa 
mifereji ya maji na maji ya mvua katika 
maeneo ya mijini 

Kujenga na kukarabati miundombinu ya 
mifumo ya majitaka 

TAMISEMI, VPO, MWI, MHSW
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Mipango na Makazi ya Watu
2.5.1 Kuwa na makazi 
bora mijini na pembezoni 
mwa miji ambayo 
yamepangwa vema na 
yenye huduma muhimu 
ikijumuisha mifumo imara 
ya taka ngumu na laini, 
matumizi ya usafiri na 
nishati ya uhakika na safi 
kwa mazingira

2.5.2. Kuongezeka kwa 
idadi ya watu wenye 
hati miliki za viwanja  na 
rasilimali ambazo zinaweza 
kutumika kama dhamana 
kuombea mikopo ya 
nyumba

 na wanawake kwa 
wanaume wanakuwa na 
haki sawa za kumiliki na 
kurithi mali

2.5.1.1. Kusaidia Manispaa na 
Halmashauri kuandaa mipango ya 
makazi , kupima viwanja, na kutoa 
hatimiliki za viwanja angalau katika 
miji mikubwa, manispaa na katika miji 
midogo 

Kujenga uwezo, kugharimia shughuli za 
uendelezaji ardhi; kuanzisha mfuko wa 
taifa wa ulipaji fidia ya ardhi 

Sera ya taifa ya nyumba 

MLHHS, VPO
MCAJ, PMO-RALG, CSOs,

2.5.1.2. Kuandaa ramani na mifumo 
mingine ya takwimu kama vile hali 
halisi ya mazingira kwa lengo la 
kuongeza upatikanaji ardhi katika 
maeneo yenye huduma za msingi 
na ukubwa tofauti sambamba na 
mahitaji ya makundi mbalimbali 
katika jamii na uwezo wao 

Ramani na njia tofauti za upatikanaji wa 
takwimu;  Mipango ya majaribio katika 
miji ya kuweka matumizi bora ya ardhi 
yasiyoharibu mazingira 
upimaji wa ardhi na kutenga maeneo 
mapya ya utoaji huduma nje ya miji 
Bodi ya usajili wa wataalamu wa mipango 
miji  
Kupima na kurasimisha makazi ambayo 
hayakupimwa 

MLHHSD, PMO-RALG, VPO, 
NEMC 

2.5.1.3. Kuimarisha utekelezaji wa 
sheria za ardhi

Usimamizi wa ardhi na mali  MLHHSD, VPO
MCAJ, TAMISEMI, CSOs,

Kuwa na matumizi bora ya ardhi ikiwamo 
kuanzisha kitengo cha ukaguzi wa 
majengo. 

2.5.3. Kukabiliana 
matokeo ya uhamaji wa 
watu katika mgawanyo 
wa idadi ya watu na 
kuongezeka kwa idadi ya 
watu mijini   

2.5.1.4. Kutenga maeneo ya ardhi 
katika maeneo ya pembezoni mwa 
miji kwa nia ya kuhakikisha pamoja na 
mambo mengine kuwepo kwa maeneo 
ya wazi kwa matumizi endelevu ya 
ardhi kwa umma

Kuhuisha kiwango cha ukuaji wa miji 
na usambazaji wa nyenzo na huduma 
(nyumba, usafiri, afya, elimu n.k) 

MLHHS, VPO
MCAJ, PMO-RALG, CSOs,

2.5.1.5. Kuunganisha mipango miji 
katika kuendeleza makazi, ikijumuisha 
ubia kati ya sekta ya umma na sekta 
binafsi katika kuendeleza makazi; 

Mfumo wa kisheria; motisha sahihi MLHHS, PMO-RALG, Sekta 
binafsi 

2.5.1.6. Kuhakikisha upatikanaji sawa 
wa huduma za msingi katika maeneo 
ya mijini na vijijini ili kupunguza 
ushawishi wa watu kuhama sehemu 
moja kwenda nyingine kwa lengo la 
kufuata huduma, ikiwemo ujenzi wa 
nyumba za gharama nafuu maeneo 
ya vijijini 

mipango ya makazi; ujenzi wa nyumba za 
gharama nafuu 

MLHHS, PMO-RALG, Sekta 
binafsi 
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Lengo 6:	 Kutoa kinga ya jamii toshelezi na haki kwa makundi ya watu walio 
hatarini kuathirika na yenye shida

Shabaha kuu Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wahusika wakuu
2.6.1.  Kuongeza idadi 
ya watoto ambao wako 
hatarini kuathirika, 
wanaopata huduma za 
kinga ya jamii, wakiwemo 
watoto ambao hawapati 
malezi katika familia zao, 
walemavu, na wazee

2.6.1.1.  Kuhusisha kwa pamoja 
mipango na skimu za serikali na sekta 
binafsi katika utoaji wa kinga ya jamii; 

Ruzuku iliyotengwa mahsusi kwanda 
serikali za mitaa 

Kukabiliana na majanga  na kuimarisha 
mifumo ya dharura ya kukabiliana na 
majanga 

MFEA, MLEYD, MCDGC, MHSW/
DSW, PMO, PMO-RALG, TASAF, 
MCAJ, TACAIDS,  Sekta binafsi, 
Mifuko ya hifadhi ya jamii, FBOs, 
CSOs, Vyama vya wafanyakazi, 
Jamii

2.6.1.2.  Kuimarisha utaratibu wa 
uwezeshaji kiuchumi kwa makundi ya 
watu walio katika mazingira hatarishi 

Huduma za kifedha; kujenga uwezo katika 
ujasiriamali 

kutoa vifaa vya kufanya shughuli za 
kujipatia kipato na fedha taslimu kwa 
ajili ya mahitaji ya msingi na kujikwamua 
kiuchumi kwa makundi yaliyo katika 
mazingira hatarishi

2.6.1.3. Kuimarisha mifumo na taasisi 
ili kurahisisha upatikanaji madhubuti 
wa huduma za msingi za kinga ya 
jamii, kutoa msamaha na kufuta 
baadhi ya kodi kwa watu walio katika 
mazingira hatarishi 

Mfumo endelevu wa kugharamia huduma 
za afya

Kuweka utaratibu wa kutoa msamaha na 
kufuta baadhi ya kodi, utambulisho na 
usajili wa mlipa kodi 

Uhakika wa chakula; mfumo imara wa 
utoaji wa huduma za kijamii 

Vyeti vya kuzaliwa 

Mifumo ya pensheni na sera za kodi ya 
mapato 

2.6.1.4. Kuendelea kutoa huduma 
za kuwatunza watu wanaoishi na 
VVU na UKIMWI na wale ambao kwa 
namna moja au nyingine wameathirika  
ikijumuisha huduma majumbani na 
utaratibu wa hifadhi ya jamii ikiwemo 
upatikanaji wa chakula;

Programu za huduma majumbani kwa 
wangonjwa

Nguzo ya Tatu: Utawala na Uwajibikaji

Matokeo ya Jumla
i.	 Kukuza na kuimarisha  demokrasia, utawala bora, haki za binadamu na 

utawala wa sheria

ii.	 Kuimarisha, kukuza na kudumisha amani, utulivu wa kisiasa, mshikamano 
wa kijamii  na umoja wa kitaifa

iii.	 Kuhakikisha na kuimarishwakwauongozi bora na uwajibikaji  katika 
utumishi wa umma

iv.	 Kuhakikisha usawa katika upatikanaji wa rasilimali na huduma za umma.
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Lengo 1: Kuhakikisha kuwa mifumo na miundo ya uongozi inajenga utawala wa 
sheria, demokrasia, uwajibikaji, uwazi na ushirikishwaji na kuondoa 
rushwa katika ngazi zote.

Shabaha za kiutendaji  Mikakati ya Nguzo Hatua zitakazochukuliwa Wadau/wahusika wakuu
3.1.1 Kuhakikisha kuwepo 
na kudumisha misingi ya 
demokrasia, utawala na 
sheria, uadilifu, uwazi, 
ufanisi, uwajibikaji na 
ushirikishwaji katika ngazi 
zote.

3.1.1.1 Kuimarisha mifumo ya sheria, 
sera na Taasisi ili kujenga demokrasia, 
utawala wa sheria na utawala bora.

Maboresho ya msingi ya kitaifa na 
mikoani, mahusiano kati ya serikali kuu 
na serikali za mitaa, ushirikishwaji wa 
wadau unaoziingatia usawa wa kijinsia, 
michakato ya kisheria na mahakama, 
mageuzi katika chaguzi, kupanua uhuru 
wa wananchi wa kujieleza na kupata 
taarifa, uwezo wa taasisi za kiserikali; 
utekelezaji wa utawala wa sheria, elimu 
ya uraia.

PO-SH, MOFEA, VPO, PMO, 
MEAC, CSOs, LGAs, Vyombo vya 
Habari,  MCAJ, BOT,

PO-PSM, PMO-RALG, MOHA,  
PCCB 

3.1.2 Mgawanyo wa 
madaraka na kuimarisha 
utendaji wa mihimili mitatu 
ya nchi

3.1.2.1.Kukuza mgawanyo wa 
madaraka na utendaji wa mihimili 
ya nchi

Kujenga uwezo wa taasisi na rasilimali 
watu, kampeni za uhamasishaji, mafunzo 
na ushirikishwaji wa wadau

Bunge, PMO-RALG, PO-SH, 
LGAs, MCAJ, CSOs, Vyombo vya 
Habari, Wasomi

3.1.3 Kudhibiti rushwa 
na fedha haramu kwa 
ukamilifu na ufanisi

3.1.3.1 Kudhibiti rushwa kubwa na  
ndogo, rushwa ya ngono na fedha  
haramu

Sheria na kuimarisha taasisi;, kanuni 
na taratibu za utendaji; uadilifu katika 
Wizara, Idara na Wakala za Serikali; 
uwazi, uwezo wa taasisi za usimamizi 
wa shughuli za serikali, ushirikishwaji 
wa umma, kampeni za utoaji elimu kwa 
umma, uwezo wa kuchunguza, kupeleleza 
na kufikisha mahakamani, uharakishwaji  
wa utoaji hukumu lakini unaozingatia 
haki, ubia kati ya serikali, serikali za 
kimataifa na taasisi za kimataifa pamoja 
na taasisi za kibiashara

NAO, LGAs, MCAJ, PO-RALG, 
MDAs, Jamii, CSOs, PCCB, 
GGCU, BOT, Vyombo vya Habari, 
MHA, MEAC

Lengo 2:	 Kuboresha utoaji huduma za jamii kwa wote hasa kwa watu maskini na 
walio katika hatari ya kuingia katika umaskini

3.2.1 Kujenga uwezo na 
kuboresha mifumo ya uongozi 
katika kutoa huduma

3.2.1.1 Kujenga uwezo na 
kuboresha mifumo ya uongozi 
katika utoaji wa huduma

Kuweka mfumo wa kusimamia, 
uwajibikaji na kutathmini matokeo. Kupitia 
upya kanuni za maadili, taratibu katika 
kuadhibu, kukuza maboresho katika 
utumishi wa umma pamoja na serikali 
za mitaa na kugatua madaraka mikoani, 
mfumo na malipo, vivutio na kuimarisha 
taasisi za umma.

PO-PP, MFEA, VPO, PMO, PO-SH, 
CSOs, LGAs, Vyombo vya Habari,  
MCAJ,

PO-PSM, MDAs

3.2.2 Kuanzisha utaratibu wa 
kuwafikia maskini na makundi 
katika hali  hatarishi (kufikia 
asilimia 65 ya maskini na 
makundi hatarishi ambayo 
hayajafikiwa katika utoaji wa 
huduma za jamii kwa sasa)

3.2.2.1Kuweka mfumo wa kulenga 
maskini na makundi katika 
mazingira hatarishi.

Kuanzisha na kuwezesha taasisi 
zinazofanya kazi katika maeneo ya watu 
maskini na makundi hatarishi katika 
kukuza uwezo wa kusimamia na kutoa 
taarifa, kuwezesha serikali za mitaa, 
kuweka taarifa/kumbukumbu ya makundi 
hatarishi, kusaidia juhudi zifanywazo 
katika ngazi ya jamii.
Uwezo wa Wizara, idara na Wakala za 
serikali katika kutekeleza mkakati wa 
kinga ya jamii.

MHSW,PMORALG, FBOs, TASAF, 
MCDGC, MLEYD, CSOs, PMO, 
MDAs
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3.2.3 Kuimarishwa kwa 
Mfumo wa kusimamia na 
uwajibikaji katika utoaji wa 
huduma za jamii.

3.2.3.1 Kuboresha mfumo wa 
usimamizi na uwajibikaji.

Kuhakikisha kuwa kila Wizara, Idara, 
Wakala za serikali, serikali za mitaa,  
zina mkataba wa huduma kwa wadau 
na unaboreshwa kila baada ya miaka 
mitano na unawekwa wazi kwa watumiaji 
kuona, kufuatilia na kutathmini matumizi 
ya serikali

PO-PSM, MDAs, NAO

Shabaha za Kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua Zitakazochukuliwa Wadau/wahusika Wakuu
3.3.1 Kuwepo kwa usawa 
katika kupata haki kwa wakati 
mbele ya sheria kwa wote 
hasa maskini na makundi 
hatarishi.

3.3.1.1 kuhakikisha upatikanaji 
wa haki kwa wakati mbele ya 
sheria hasa kwa watu maskini na 
wanyonge

Kuzipa uwezo taasisi inazo simamia haki, 
kuendeleza rasilimali watu, kujumuisha 
michakato na kanuni, kuboresha 
miundombinu ya mahakama, uhuru 
wa mahakama, mageuzi katika sekta 
ya sheria, msaada wa kisheria, na 
kuimarisha vituo vya misaada ya kisheria.

PO-SH, PO-PSM, CSOs, LGAs, 
Vyombo vya Habari,  MCAJ, 
MCDGC, MLEYD

3.3.2 Kuwepo kwa haki za 
kijamii, kisiasa, kiuchumi na 
utamaduni kwa wote hasa 
makundi hatarishi (kufikia 
asilimia 45 ya makundi 
hatarishi kwa kwa kupata 
haki zao)

3.3.2.1 Kuhakikisha upatikanaji wa 
haki za kijamii, kisiasa, kiuchumi na 
kiutamaduni kwa wote hasa kwa 
makundi hatarishi.

Kutekeleza Sheria ya Biashara ya 
Vyombo vya Habari na haki ya kupata 
taarifa, kuwa na ujuzi wa kujenga haki 
na fursa sawa kwa watu wenye ulemavu, 
kuhakikisha kuwa na mafunzo kwa 
makundi hatarishi ili kujenga uwezo wao. 
kutoa misaada, kuwajali na kutoa elimu 
kwa umma.

PO-RALG, PO-PSM,LGAs, MDAs, 
Civil society, 

MCDGC, MLEYD

3.3.3 Kuhamasisha na kulinda 
haki za watoto

3.3.4.1 kukuza na kulinda haki za 
watoto 

Watoto wana haki ya kupata huduma 
za msingi, haki za kutotumikishwa na 
unyanyasaji wa kijinsia, Kuboresha 
mahakama za watoto, kuwajibisha watu 
wenye wajibu kwa watoto, huduma za 
kusaidia watoto wenye ulemavu.

PO-RALG, PO-PSM, MLEYD, 
LGAs, MDAs, Civil society, 
MCDGC, MCAJ, MOHSW, MHA

3.3.4 Kuhamasisha na kulinda 
haki za wanawake

3.3.3.1 Kukuza na kulinda haki za 
wanawake

Kuboresha sheria za ardhi, kutoa 
elimu kuhusu haki ya mali, upatikanaji 
wa mikopo na rasilimali fedha kwa 
wanawake. Taarifa za masoko, kutekeleza 
kwa dhati utaratibu wa kukuza 
ushirikishwaji wa wanawake katika nafasi 
za kuchaguliwa na zisizo za kuchaguliwa, 
kujenga ujuzi na maarifa, kuondoa 
tamaduni mbaya na kuboresha mazingira 
ya utoaji sheria.

MCDGC, MLHS, MFEA, MCAJ, 
MTIM, MICS

Lengo 4:	 Uhakika wa usalama wa Taifa, Raia na mali zao  

Shabaha za Kiutendaji Mikakati ya Nguzo Hatua zitakazochukuliwa Wadau/wahusika 
3.4.1 Uhakika wa usalama 
wa Taifa na Raia Mmoja 
mmoja

3.4.1.1 Kuhakikisha kuna usalama wa 
kitaifa na Raia

Kudhibiti uhamiaji, kupambana na 
uingizaji wa silaha na uhalifu mipakani, 
kukuza uwezo na maarifa, kuboresha 
mbinu za kutatua migogoro ya 
ndani kushirikisha wananchi katika 
kudumisha amani, ushiriki wa wadau 
mbalimbali katika ulinzi wa raia na 
kukuza uwezo wa taasisi.
Kutekeleza usalama wa eneo na 
programu za usalama, kutekeleza 
mpango wa maboresho ya jeshi la 
polisi

MHA, MFAIC, MDNS, MFAIO, 
PMO, PMO-RALG, MEAC, PO-SH 
(Reform Coordination Unit)

3.4.2 Kupunguza uhalifu wa 
majumbani na unyanyasaji 
wa kijinsia

3.4.2.1 Kupambana na uhalifu pamoja 
na manyanyaso ya kinjinsia

Kujenga uwezo, Kutoa elimu ya 
uhamasishaji, kupitia upya mbinu 

MOFEA, PMO-RALG, MOHA, 
Vyombo vya Habari, MCDGC, 
CSOs
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3.4.3 Uwezo wa kupambana 
na athari ya majanga ya 
mabadiliko ya tabianchi 
na majanga ya asili na 
yanayosababishwa na 
binadamu

3.4.2.1 Kukuza uwezo wa kupambana 
na athari ya majanga ya mabadiliko ya 
hewa asili na yanayosababishwa na 
binadamu.

Kuimarisha taasisi, utayari wa 
kupambana na majanga, kuweka 
taratibu za kupambana na athari 
mbaya, kutoa miongozo ya sheria, 
kuboresha uwezo wa kitaifa, mafunzo 
na uelimishaji jamii, kuhamasisha watu 
kujitolea ndani na nje, kushirikiana na 
mataifa mengine katika kubadilishana 
taarifa.

VPO,PMO, MNRT,MFAIC, MAFSC, 
MLDF, MCST, MOEM, MEAC, 
MDAs

Lengo 5:	 Kukuza na kudumisha utamaduni na uzalendo, kufanya kazi kwa bidii, 
uadilifu na kujiamini

3.5.1 Kuhamasisha na kukuza 
mshikamano, uzalendo na 
utambulisho wa kitaifa 

3.5.1.1 Kukuza mshikamano wa jamii, 
uzalendo na utambulisho wa Taifa

 Kukuza elimu ya uraia, kazi za 
kujitolea, utafiti, utambulisho wa Taifa, 
kujenga ubunifu, uwajibikaji wa jamii 
na malezi ya pamoja, kuheshimu haki 
za binadamu, haki na usalama wa 
maisha, mali ya wengine na siku ya 
utamaduni wa kitaifa.

MEVT, MICS, MCDGC, MCAJ, 
MCST, MHA, MLEYD

3.5.2 Kuhamasisha na kukuza 
tabia ya kufanyakazi kwa bidii, 
kujiamini, ubunifu, uadilifu.

3.5.2.1 Kukuza tabia ya kufanya 
kazi kwa bidii, kujiamini, ubunifu, na 
uadilifu.

Kuhamasisha watu kufanyakazi kwa 
bidii, kujiamini, uadilifu, uwajibikaji 
kukuza maarifa/ujuzi, kufanya kazi kwa 
bidii, kujiamini, uzalendo kuwezesha 
watoto na vijana kujenga tabia ya 
kujisomea na kujifunza, mbinu za 
mawasiliano, kuwekea vivutio na 
kujenga tabia ya kuthubutu, kuzawadia 
wafanyao kazi kwa bidii na uadilifu.

MICS, MEVT, MCDGC, MLEYD, 
MDNS, Vyombo vya habari, FBOs, 
MOCST, MEAC

3.5.3 Kuhamisha na kulinda 
utamaduni na urithi wa Taifa

3.5.3.1 Kukuza urithi wa utamaduni 
wa Taifa

Kuweka programu za kuwajibika 
kwa vyombo vya habari, kupunguza 
mmomonyoko wa maadili, kampeni za 
kuhamasisha, kuhamasisha matukio 
ya kitamaduni ya kijamii na ya kitaifa  
kuhifadhi maeneo ya kihistoria na 
makumbusho, kukuza na kulinda sekta 
ya burudani ili kukuza utamaduni na 
kipato, kuwezesha jamii kujenga na 
kulinda maeneo ya utamaduni.

MICS, MNRT, PMO-RALG, MEVT, 
Vyombo vya Habari, CSOs

3.5.4 Uimarisha misingi ya 
tamaduni mbalimbali na 
mijadala ya utamaduni

3.5.4.1 Kuimarisha misingi na taratibu 
za tamaduni mbalimbali na mijadala 
ya utamaduni

Kuwepo kwa uvumilivu wa 
kiutamaduni, kuelimisha kuhusu tofauti 
za tamaduni; kushughulikia mahitaji 
muhimu ya baadhi tamaduni na dini; 
kuheshimiana na kuaminiana.

MHA, MLHHS, MCAJ,  
PMO-RALG, MICS, MDAs






